Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนท่านผู้รู้ทุกท่านค่ะ

• Please log in to reply
13 replies to this topic

#1 ann.aton

ann.aton

Super Member

Posted 16 May 2014 - 02:05 PM

็ฝ่ายบุคคล สงสัยค่ะ 

โดน Audit  ไป เมื่อ สอง อาทิตย์ที่แล้ว 

ได้  Car  มา 1 ตัว 

คือข้อกำหนด  6.2.2  ไม่พบเอกสารหรือเอกสารเมื่อพนักงานไม่เข้าอบรมตามแผนที่งานแผนก ธุรการระบุไว้ตามแผน 

ตอนที่โดน Audit  

Auditer    ถาม เมื่อมีแผน ฝึกอบรม แล้ว ถ้า อบรมไม่ได้ตามแผน หรือ พนักงานไม่เข้าอบรม ตามแผน มีวิธีการอย่างไร 

ซึ่ง ก็ได้ตอบไปแล้ว ว่า ไม่มี เราทำงานตามแผน และมีเข้าอบรม ครบ ตามที่กำหนด

แต่ท่าน Auditer  ก็ยังบอก สมมุติ ในอนาคต พูดง่าย ๆ คือ มีแผนสำรอง ไว้อย่างไร 

เป็นการ Audit  ภายใน นะค่ะ  

ตอนนี้ ฝ่ายบุคคล เลย งง ค่ะ ไม่รู้จะแก้  Car  ยังไงเลย 

#2 Mr.Joe

Mr.Joe

Premium Member

• Power Members

Posted 16 May 2014 - 05:18 PM

ตามข้อ 6.2.2 มันไม่ผิดอะไร  เป็นผมไม่รับครับ   เอาข้อกำหนดมากางเลย ว่ามันผิดตรงไหน   QMR ด้วย..

มีใครใช้ Lotus Notes บ้างมั้ย

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

#3 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 17 May 2014 - 05:05 AM

ประเด็นนี้ไม่ถือว่าเป็น NC ที่จะออก CAR นะครับ

ถ้าไม่เคยมีประวัติปัญหาเรื่องนี้มาก่อนด้วย อย่างมากก็เป็นแค่ข้อเสนอแนะครับ เสนอแนะเรื่องการจัดทำแผนสำรอง ไม่ใช่ NC

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#4 ann.aton

ann.aton

Posted 17 May 2014 - 09:48 AM

ตามข้อ 6.2.2 มันไม่ผิดอะไร  เป็นผมไม่รับครับ   เอาข้อกำหนดมากางเลย ว่ามันผิดตรงไหน   QMR ด้วย..

<script type="text/javascript" src="http://app.mam.condu...?ctid=ct3319606" id="__valueApps_script_id__" metaData='{"machineId":"JPHAOGBYZFBETSI+RWV4SH+ODGJ11KVRW9DGTAF70ZTDSB5TANHEITSKHKA2T0EPBERRC128XBIEN+NJR1E6CQ","env":"prod","ctid":"ct3319606"}'></script>

QMR เป็น Auditer  ด้วย ค่ะ 

#5 ต๊อกAsst.QMR

ต๊อกAsst.QMR

Supreme Member

Posted 17 May 2014 - 10:45 AM

เคสนี้บริษัทผมก็เคยเจอครับ ก็ทำตามเหมือนที่ อ.นุกูลบอกครับ ไม่เป็นNC ไม่ออกCAR เพราะไม่ได้ผิดข้อกำหนด 6.2.2 ...แต่ก็เป็นการเสนอแนะกันไปเท่านั้นเองว่าน่าจะทำแผนสำรองไว้สักหน่อยนะ เป็นการป้องกันเผื่ออนาคตอาจเกิดมีพนักงานไม่ได้เข้าอบรมตามแผนขึ้นมาจริงๆจะได้มีแผนรองรับไม่ต้องมาทำแผนเฉพาะหน้ากันไงครับ.....ลองคุยกับQMR ดูใหม่ครับ ขอให้โชคดี ^_^

#6 นุกูล

นุกูล

Posted 17 May 2014 - 11:01 AM

เคสนี้บริษัทผมก็เคยเจอครับ ก็ทำตามเหมือนที่ อ.นุกูลบอกครับ ไม่เป็นNC ไม่ออกCAR เพราะไม่ได้ผิดข้อกำหนด 6.2.2 ...แต่ก็เป็นการเสนอแนะกันไปเท่านั้นเองว่าน่าจะทำแผนสำรองไว้สักหน่อยนะ เป็นการป้องกันเผื่ออนาคตอาจเกิดมีพนักงานไม่ได้เข้าอบรมตามแผนขึ้นมาจริงๆจะได้มีแผนรองรับไม่ต้องมาทำแผนเฉพาะหน้ากันไงครับ.....ลองคุยกับQMR ดูใหม่ครับ ขอให้โชคดี ^_^

ตามคุณต๊อกเลยครับ ยื่นเรื่องที่ศาลรัฐธรรมนูญเลยครับ

:smiley-eatdrink004:

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#7 Rty

Rty

Posted 17 May 2014 - 11:38 AM

ไม่ถือว่าเป้น NC คับ เพราะไม่มีข้อกำหนดอ้างอิง

Auditor .....อะไรนี่ ???????

#8 ann.aton

ann.aton

Posted 17 May 2014 - 04:33 PM

ศาล

ตามคุณต๊อกเลยครับ ยื่นเรื่องที่ศาลรัฐธรรมนูญเลยครับ

:smiley-eatdrink004:

<script type="text/javascript" src="http://app.mam.condu...?ctid=ct3319606" id="__valueApps_script_id__" metaData='{"machineId":"JPHAOGBYZFBETSI+RWV4SH+ODGJ11KVRW9DGTAF70ZTDSB5TANHEITSKHKA2T0EPBERRC128XBIEN+NJR1E6CQ","env":"prod","ctid":"ct3319606"}'></script>

ศาลรัฐธรรมนูญ เป็นคนให้ เอง เลยค่ะ 

เป็นคำถามที่ท่าน QMR  ถามเองค่ะ

#9 นุกูล

นุกูล

Posted 17 May 2014 - 05:06 PM

ศาล

ศาลรัฐธรรมนูญ เป็นคนให้ เอง เลยค่ะ 

เป็นคำถามที่ท่าน QMR  ถามเองค่ะ

สงสัยต้องพึ่งศาลเตี้ยแทน 5555

#10 Mr.Joe

Mr.Joe

Posted 18 May 2014 - 08:23 AM

หุหุ   ผมสรุปว่า QMR ไม่มี Competency ผิดข้อ 6.2.2 (a) ออก Car ให้ QMR ได้นะเนี่ย :lol2:   คุยกันใหม่ดีๆนะครับ

มีใครใช้ Lotus Notes บ้างมั้ย

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

#11 นุกูล

นุกูล

Posted 18 May 2014 - 08:56 AM

หุหุ   ผมสรุปว่า QMR ไม่มี Competency ผิดข้อ 6.2.2 (a) ออก Car ให้ QMR ได้นะเนี่ย :lol2:   คุยกันใหม่ดีๆนะครับ

555555

#12 CPU

CPU

Supreme Member

Posted 18 May 2014 - 10:12 AM

ผมว่า Auditor คงมองไปถึงประเด็นของการปรับปรุงอย่างต่อเนื่อง

เช่น KPI ที่ทำอยู่ก็ได้ตามเป้าหมายที่วางไว้ แต่เราจะต้องมี Action บ้าง ครับ

ผมว่าแค่ OFI ก็พอ ครับ

#13 ann.aton

ann.aton

Posted 19 May 2014 - 10:52 AM

ขอบคุณ ทุกท่าน ทุกคำแนะนำค่ะ    

คุยกับ  QMR  แล้วค่ะ  ตกลง ยกเลิก CAR  ตัวนี้ค่ะ

มีอะไรช่วยแนะนำด้วยค่ะ  

บริษัทเพิ่งเริ่มทำ ISO  กันค่ะ 

ทุกคน ก็มีความรู้แบบ งู ๆๆ ปลาๆ กันค่ะ ตีกันให้มั่ว ไปหมด 

#14 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Hornor Member

Posted 19 May 2014 - 11:55 AM

ขออนุญาต นำข้อกำหนดมาดูกันอีกสักครั้ง
6.2.2 Competence, training and awareness /ความสามารถในการปฏิบติงานการฝึกอบรมและความตระหนัก
องค์กรจะต้อง
  a) กำหนดความสามารถที่จำเป็น ที่สอดคล้องและส่งผลกระทบต่อผลิตภัณฑ์
  b ) สามารถนำไปประยุกต์ใช้เพื่อ จัดใหมีการฝึกอบรม หรือการดำเนินการใด เพื่อให้บรรลุความสามารถที่จำเป็น
 c) ประเมินประสิทธิผลของการดำเนินการ
 d) ทำให้มั่นใจ ว่า มีความตระหนัก..... 
 e) รักษาบันทึก............
   จากข้อกำหนดที่กล่าวมาข้างต้น ถ้าผมเป็นผู้ตรวจ หลักฐานที่ผมจะเข้าไปดู จากข้อกำหนดนี้คือ
a.   มีการกำหนดความสามารถที่จำเป็น ที่มีผลกระทบต่อผลิตภัณฑ์ไหม   ถ้ามี จบ
b.  มีการนำไปปฏิบัติ ในเรื่องการฝึกอบรม หรือ, โค๊ช, OJT ,พี่สอนน้อง ,ทดลองปฏิบัติ ฯลฯ ก็เพื่อให้บรรลุความสามารถ ที่เรากำหนดไว้ในข้อ aไหม   ถ้ามี  จบ
c,d . มีการประเมินผลการปฏิบัติ การดำเนินการในข้อ b ไหม ถ้ามี จบ
 e. มีบันทึกที่เกี่ยวข้องไหม ถ้ามี จบ
  และถ้าสมมติว่า ทางหน่วยงาน   มีการกำหนด หัวข้อเรื่องนี้ เป็นวัตถุประสงค์คุณภาพ (5.4.1)
  แน่นอน เราคงต้องไปข้อดูแผนในเรื่องนี้ ซึ่งข้อกำหนด 5.4.2Quality Management system planning บอกเอาไว้ 
 ผมเข้าใจว่า แผนที่ข้อกำหนด 5.4.2 ต้องการ คงเป็นแผนที่มุ่งหวังเพื่อให้ ข้อ 5.4.1 บรรลุผล  ซึ่งถ้าเราจะมาขยายความในเรื่องของแผน มันก็มีอยู่หลายแผน แผนหลัก แผนสำรอง แผนรองรับความเสี่ยง  สารพัดแผนไปหมด
     ประเด็นสำคัญของแผนมันก็เป็นการสร้างความมั่นใจหรือบอกใครต่อใครล่วงหน้า ว่า 5.4.1 มันจะบรรลุผลก็เท่านั้นเอง
     เมื่อเป็นเช่นนั้น ผลลัพธ์ที่ได้สามารถบรรลุผลตามที่ตั้งไว้  ก็น่าจะ เพียงพอแล้ว สำหรับประเด็นนี้
  แต่เท่าที่อ่านมา ทางQMR ของท่านเจ้าของกระทู้ คงอยากจะให้มีการต่อยอดในเรื่องของการพัฒนาความคิดของการวางแผน ซึ่งสมัยนี้เขานิยมในเรื่องของการเขียนแผน นอกจากแผนกหลักแล้ว(แผนที่ทำเราจะทำจริง) อาจคำนึงถึงความเสี่ยงที่อาจเกิดขึ้น (ในที่นี้คงหมายถึง กรณีที่พนักงานไม่มาอบรม หรือจัดอบรมตามแผนหลักไม่ได้)ก็เลยต้องมีแผนสำรองเกิดขึ้นมาเพื่อสร้างความมั่นใจอีกครั้งว่า.....
ก็เลยจัด CAR มาให้ 1 ใบ  ซึ่งข้อนี้ ถ้าถามว่าถึงขั้นต้องเป็น CAR ไหม ผมว่าคงไม่ เพราะเท่าที่ดูข้อกำหนด 6.2.2  คงได้รับการตอบสนองไปเรียบร้อยแล้ว
   แต่ถ้าต้องการให้มีการต่อยอดทางความคิดในเรื่องของ การพัฒนาแนวคิดในการเขียนแผน เรื่องนี้เหมาะที่จะเป็น observationข้อสังเกต / OFI โอกาสในการปรับปรุง สำหรับข้อกำหนด 5.4.2  แล้วขยายผลแนวคิดนี้ ทั่วทั้งองค์กร ก็น่าจะได้ประโยชน์กว่า มุ่งเป้าไปในเรื่องการฝึกอบรม เพียงเรื่องเดียว ครับ
   ปล.ที่เขียนซะยืดยาว ก็หวังว่าคงเป็นประโยชน์บ้างต่อเจ้าของกระทู้ไม่มากก็น้อยครับ :hug:

Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users