Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ต้องการยกเลิก QP เรื่องการควบคุมเครื่องมือวัด

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 Khunnong

Khunnong

Posted 05 April 2014 - 11:12 AM

ต้องการสอบถามค่ะ คือที่บริษัทฯ จัดจำหน่ายและซ่อมเครื่องถ่ายเอกสารยี่ห้อหนึ่ง มีการกำหนด QP เรื่องเครื่องมือวัด (ตามเอกสารแนบมาด้วย) คือทางบริษัทมีการใช้เครื่องมือวัด คือมิเตอร์วัดไฟ, ทรานซิสเตอร์, วัด I.C., วัด D.C. เป็นต้น แต่ในความเป็นจริงแล้ว ทางบริษัทไม่มีการสอบเทียบเครื่องมือวัดตามที่ระบุไว้ใน QP จึงต้องการสอบถามว่าทางหน่วยงานที่รับผิดชอบ ต้องการยกเลิก QP เรื่องการควบคุมเครื่องวัดได้หรือไม่ อย่างไร ค่ะ และหากยกเลิกได้ต้องดำเนินการอย่างไรบ้าง หรือควรแก้ไขอย่างไรใน  QP ช่วยแนะนำด้วยนะคะ รบกวนด้วยนะค่ะ 

รบกวนตอบกลับที่  arunrat@fma.co.th

ขอบคุณมากค่ะ

อรุณรัตน์

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 05 April 2014 - 11:21 AM

แล้ว muliti meter ที่ใช้อยู่มีผลกับคุณภาพกับการซ่อมไหมละครับ เช่น ถ้าวัดกระแสแล้วมันเพี้ยน ปรากฎไปตรวจวัดที่อุปกรณ์ที่ส่งผลกระทบแล้วเครื่องมันบอกว่าปกติ หรือ เสีย เราจะเชื่อถือไหมละครับ เพราะโอกาสหน้า Contact ของ

Multimeter มีการใช้งานบ่อย อาจจะเสื่อมสภาพได้ การจะยกเลิกคงต้องมีเหตุผลพอสมควร แต่ถ้าจะขยายเวลาสอบเทียบเราอาจจะดูระยะเวลาการสอบเทียบให้เหมาะสมได้ เช่น 1 ปี หรือ 2 ป๊ Cal ได้ แต่ให้ดีถ้ามีการทวนสอบก่อนใช้งานก็ดีนะครับ โดยหาวัตถุดิบที่ซ่อมมาเป็น Demo ได้ เช่น R หรือ C หรือ Masfet ที่เสีย และดี ก็จะเป็นการทวนสอบก่อนการใช้งานจริง

เครื่องวัดทางไฟฟ้ามีโอกาส Error สูงเหมือนกันนะครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 Khunnong

Khunnong

Posted 08 April 2014 - 10:28 AM

ขอบคุณมากค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users