Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ออกแบบ แบบฟอร์มอย่างนี้ ใช้ได้ไหม

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 iso.navigator

iso.navigator

Posted 17 April 2009 - 10:10 AM

ขอความเห็นหน่อยครับ
ผมจะทำระบบ ISO001:2008 สำหรับบริษัทขนาดเล็ก (SME) ต้องการจะทำให้มันประหยัด รูปแบบง่ายๆ แต่ได้ประโยชน์
เลยอยากขอคำแนะนำครับ ว่าการออกแบบแบบฟอร์มตามตัวอย่างที่แนบมานี้ พอจะใช้ได้ไหม
เป็นแบบฟอร์มใบร้องขอดำเนินการกับเอกสาร และ แบบฟอร์มการประเมินผู้ส่งมอบครับ
ขอ comment ด้วยน่ะครับ

Attached Files

#2 tubko

tubko

Posted 17 April 2009 - 10:40 AM

สำหรับความคิดของผมนะครับ ก่อนอื่นถ้าดูที่ใบ DAR จากที่บอกว่าเป็นบริษัท SME ถ้าให้ผมพิจารณาผมว่าถ้ามีเอกสารแบบฟอร์มไม่มากก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร แต่ถ้ามีมากคงต้องใช้แบบที่ ชัดเจนกว่านี้ แล้วอีกอย่างจากที่ดูผมเข้าใจว่าน่าจะใช้เป็นอันเดียวกับ DAR LOG แน่เลย อีกอย่างผมยังไม่เห็นวันที่มีผลบังคับใช้ของเอกสารที่จะขึ้นทะเบียนในใบ DAR นะครับ เห็นมีแต่ช่องที่ DCC ดำเนินการแล้วเสร็จ จริงๆก็ไม่สำคัญอะไร อาจจะเปลี่ยนเป็นวันที่มีผลบังคับใช้ของเอกสารนั้นๆ จะดีกว่านะครับ อย่างที่บอกครับ ถ้าเอกสารเยอะก็ควรเขียน DAR เป็นใบๆ จะดีกว่า แล้วก็เพิ่ม DAR LOG ในการเก็บข้อมูลละกันครับ
ส่วนแบบฟอร์มการประเมิน supplier
ผมว่ายังขาดในช่องของการใส่รายละเอียดนะครับ เพราะมีแต่ช่องให้คะแนน เกิดถ้ามีคะแนนน้อย ก็ควรจะต้องมีการระบุด้วยว่าเพราะอะไร จะได้ทำให้ผู้บริหารเข้าใจด้วย

คอมเม้นท์แค่นี้นะคราบผม

#3 berseak1

berseak1

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 17 April 2009 - 11:01 AM

อาจเพราะเขียนจากมุมมองของ DCC ก็ได้มั้งครับ ลองๆใช้ไปก่อน ค่อยๆแก้ไขกันไป
ส่วนฟอร์ม Supplier คงได้มีการ revise บ่อยๆแน่ครับ หลังจากนำไปใช้จริง อืม เรื่องประเมิน supplier นี่ มีเขียนเป็น QP หรือ WI
หรือเปล่าครับ

อยากรู้ (เลยถาม)

ขอบคุณครับ

#4 iso.navigator

iso.navigator

Posted 17 April 2009 - 02:20 PM

ขออธิบายเพิ่มเติมอย่างนี้ครับ ที่ว่าเราเป็น SME นั้น เรามีทีมงานทั้งหมด 6 คน
ผู้บริหาร 1 คน
พนักงานฝ่ายผลิต 3 คน
สำนักงาน 2 คน
ดังนั้น การออกแบบระบบ ผมเลยอยากลองทำแบบที่ง่ายๆ ไม่ยุ่งยากซับซ้อน แต่ยังตอบโจทย์ที่เป็น Requirement ของ ISO ได้
เพราะ 1 คนของเรา ต้องรับผิดชอบหลายหน้าที่มาก ถ้าระบบซับซ้อน กลัวจะทำให้การทำงานไม่คล่องตัว เดี๋ยวระบบจะกลายเป็นอุปสรรค
แทนที่จะเป็นตัวช่วยในการทำงานครับ

ขอบคุณสำหรับ comments ครับ
ผม revised แบบฟอร์มใบร้องขอดำเนินการกับเอกสารแล้ว
ส่วนแบบฟอร์มประเมินผู้ส่งมอบ ผมจะมี Procedure และ Manual ใช้คู่กับแบบฟอร์มนี้ครับ จะมีรายละเอียดบอก ว่าแต่ละหัวข้อนั้น
เรามีเกณฑ์ในการประเมินยังไง แบบไหนได้ 5,4,3,2,1 หรือ 0 คะแนน กี่ % ถึงจะผ่านการประเมิน อันนี้เขียนไว้แล้วครับ
ตอนทำจริงก็คงจะใช้การดูควบคู่กันไปครับ

อย่างนี้ พอจะได้ไหมครับ
ขอบคุณน่ะครับ วันหน้าคงจะรบกวนช่วยดูแบบฟอร์มหรือเอกสารอื่นๆให้อีกน่ะครับ... thankyou.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users