Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับ SPC

• Please log in to reply
1 reply to this topic

#1 Pui Fai

Pui Fai

Posted 12 March 2014 - 03:26 PM

สวัสดีค่ะเพื่อน ๆ ชาว ISO ทุกคน วันนี้ต้องการความช่วยเหลือเกี่ยวกับการทำ SPC ค่ะ ตามที่เข้าใจ SPC เราสามารถทำได้หลากหลายรูปแบบไม่ว่าจะเป็น X-Bar R-Chart, P-Chart, 100% checking, Etc. ขึ้นอยู่กับว่าเราจะเลือกใช้แบบไหนให้เหมาะสมใช่ไหมคะ ขอเข้าประเด็นเลยนะคะ เพื่อที่จะได้เอาไปยืนยันกับเพื่อนร่วมงานดังนี้ค่ะ

1. จากที่เข้าใจเราไม่จำเป็นที่จะต้องทำ SPC ในทุก ๆ จุดที่เป็น CC หรือ SC ก็ได้ใช่ไหม? เพราะใน TS16949:2009 ไม่ได้บอกว่าเราต้องทำ เพียงแต่บอกไว้กว้าง ๆ (ข้อนี้เคยแย้งกับทาง CB ที่มาออดิทเหมือนกันว่าใน TS ไม่ได้บอกว่าต้องทำทุกจุด แต่ CB ก็แจ้งกลับว่ายังไงก็ต้องทำ แต่ถาม CB อีกท่านบอกว่าไม่ต้องทำ เลย งงเป็นไก่ตาแตก สรุปแล้วต้องทำยังไงกันแน่ พยายามเปิดหนังสือทั้งภาษาไทยและอังกฤษ)

2. สำหรับเพื่อน ๆ ที่มีลูกค้าคือ ฟอร์ด ขอความเห็นหน่อยได้ไหมคะว่า ฟอร์ดมีข้อกำหนดไหนที่ร้องขอให้เราต้องทำ SCP ในทุก ๆ จุดที่เป็น CC/SC 100% เพราะว่าตัวเราเองพยายามหาอยู่ว่ามันเขียนไว้ตรงไหน?

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ

#2 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

• Super Power Members

Posted 13 March 2014 - 01:14 PM

จุดที่ต้องทำ SPC คือ จุดที่เป็น SC ในกรณีของ FORD ก็คือ Point ที่มีสัญลักษณ์ B หรือ B Circle นี่แหละครับ ถ้าจำไม่ผิดจะระบุอยู่ใน Supplier Manual ของ FORD ครับ 

ข้อกำหนด ISO/TS ระบุว่า ต้องมีการประยุกต์ใช้ SPC ที่จุด SC ครับ จึงต้องทำเว้นแต่ทางลูกค้าระบุว่าไม่ต้องทำ

Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users