Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ระบบเอกสาร ISO9001 กับธุรกิจ งานก่อสร้าง โครงสร้างโลหะ

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 Rattanawadee

Rattanawadee

Posted 19 January 2014 - 11:27 PM

สวัสดีค่ะสมาชิกทุกท่าน

ดิฉันได้รับมอบหมายให้จัดทำระบบเอกสาร ISO9001 ซึ่งเป็นธุรกิจเกี่ยวกับการรับเหมาก่อสร้าง, โครงสร้างโลหะ

ดิฉันอยากได้แนวทางการศึกษาว่าจะเริ่มอย่างใด มีเรื่องสำคัญใดบ้างที่ต้องดำเนินการ และหากท่านใดจะกรุณา ดิฉันอยากรบกวน SOP ที่เกี่ยวข้องค่ะ 

ขอบคุณมากค่ะ ตอนนี้เครียดกับการเริ่มต้น 

email  ruttanawadee2508@gmail.com

#2 เจ้าหน้าที่คุณภาพ

เจ้าหน้าที่คุณภาพ

Premium Member

• Power Members

Posted 20 January 2014 - 10:25 AM

ให้เริ่มจากการศึกษากระบวนการทำงานทั้งหมดก็ค่ะ โดยเริ่มตั้งแต่การรับ order การออกแบบ การผลิต การติดตั้ง การส่งมอบสินค้า และการติดตามความพึงพอใจของลูกค้า เมื่อได้ขอบข่ายการทำงานแล้วจะได้ตั้งเป็น Scope ที่จะขอการรับรอง จากนั้นจึงค่อยดูเรื่องการกำหนดนโยบาย และวิธีการทำงานเพื่อจัดทำเป็นเอกสารและกำหนด KPI ค่ะ

#3 Rattanawadee

Posted 20 January 2014 - 02:41 PM

โดยปกติ จะมี SOP ที่แปลกแยกจากธุรกิจอื่น อะไรบ้างคะ?

ขอบคุณมากค่ะ

#4 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 20 January 2014 - 02:44 PM

งานคล้าย ๆ ของ Sino-Thai หรือเปล่าครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 Rattanawadee

Posted 20 January 2014 - 10:35 PM

ใช่ค่ะอาจารย์ รบกวนแนะนำด้วย เริ่มไม่ถูกค่ะ

ไม่เคยทำมาก่อน เคยทำแต่ระบบ TLS ค่ะ

#6 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 21 January 2014 - 05:38 AM

ใช่ค่ะอาจารย์ รบกวนแนะนำด้วย เริ่มไม่ถูกค่ะ

ไม่เคยทำมาก่อน เคยทำแต่ระบบ TLS ค่ะ

Procedure ที่เหมาะสำหรับงานลักษณะเรานะครับ

• การรับคำสั่งซื้อ (ขั้นตอนการรับงาน การ survey หน้างาน การเข้า meeting เพื่อรับ project spec เพื่อเอามาใช้ในการเสนอราคา)
  • การบริหารงานโครงการ (Project Management)
  • การออกแบบและการควบคุมการเปลี่ยนแปลง
  • การคัดเลือกและการควบคุมผู้รับเหมาบริการ
  • การคัดเลือกและการจัดซื้อวัตถุดิบและอุปกรณ์ (Raw Material & Fitting)
  • การ Qualify บุคลากร
  • การเตรียมงาน (Shop Floor)
  • การติดตั้งงาน (Site Installation)
  • การควบคุมคุณภาพ การตรวจสอบทดสอบ และการชี้บ่งสถานะ (ตรวจ ทดสอบ)
  • การควบคุมผู้ให้บริการตรวจสอบทดสอบ (DT & NDT Test)
  • การส่งมอบงาน (Testing, Commissioning, Hand-Over, เตรียมข้อมูลส่งงาน)

นอกนั้นก็เป็น Procedure ทั่ว ๆ ไปตามที่ระบบบังคับนะครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#7 Rattanawadee

Posted 21 January 2014 - 05:00 PM

ขอบคุณอาจารย์มากๆค่ะ เป็นประโยชน์มากจริงๆ

#8 Rattanawadee

Posted 21 January 2014 - 05:30 PM

อาจารย์นุกูลคะ / จะขอรบกวนอาจารย์ อาจารย์มีแบบฟอร์มประเมินสถานะ ก่อนทำระบบ ISO 9001 ไหมคะ??

สำหรับวันแรกที่เข้าสถานประกอบการ จะได้มีแนวทางในการตรวจและถามค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users