Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การเลื่อนทำ Internal Audit

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 Pui Fai

Pui Fai

Posted 08 January 2014 - 09:01 AM

สวัสดีปีใหม่เพื่อน ๆ สมาชิกชาว ISO Thai ทุกท่านค่ะ

รบกวนขอความรู้จากเพื่อน ๆ สมาชิกกูรู ทุกท่านค่ะ เนื่องจากว่าทางบริษัท ดิฉันได้มีการเลื่อนทำ Internal Audit จากปีที่แล้ว ซึ่งติดปัญหามากมาย (จากเดิมที่เขียนใน procedure ว่าทำปีละสองครั้ง) คำถามคือ

1. ต้องทำ Audit ในปีนี้เป็นสามครั้งหรือเปล่าคะ หรือว่าดำเนินการตามแผนปกติเหมือนที่เขียนใน procedure แต่ถ้าจะ audit สามครั้งภายในปีเดียว ความถี่มันอาจจะมากเกิน CAR ในระบบอาจจะมาก

2. มันพอจะมีทางออกอื่นไหมคะ? นอกจากต้องทำ audit เป็น 3 ครั้ง

ขอบคุณค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 08 January 2014 - 09:13 AM

ถ้าปีที่แล้วมีเหตุจำเป็นอะไรก็ตามแล้วทำให้ไม่สามารถทำ IQA ตามแผนได้

แล้วคุณมีการทำ MR หรือไม่ หากมีการทำ MR ได้มีวาระพูดคุยเรื่องนี้หรือเปล่า หากมีและมีบันทึกในรายงาน MR

รวมทั้งผู้บริหารทราบถึงเหตุที่เกิดขึ้น ก็ถือว่ามีการรับทราบเป็นทางการจากทีมผู้บริหาร

ในปีการทำงานปีนี้คุณก็ทำ IQA ตามแผนที่จัดไว้ไป ไม่ต้องไปทำชดเชยหรอกครับ

การทวนสอบระบบโดยใช้การ IQA หากมีประเด็นเกิดขึ้นอย่าไปกลัวครับ เพราะนี่คือโอกาสในการปรับปรุงระบบการทำงาน

ที่อาจจะผิดเพี้ยนไปจากสิ่งที่ควรจะเป็น เพื่อให้ธุรกิจดำเนินไปได้อย่างมีระบบ อย่ากลัวครับ

มี CAR ก็ปรับปรุงแก้ไขกันไป

#3 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 08 January 2014 - 09:29 AM

จัดไปตามที่่พี่โอ๋เสนอแนะครับ มีปัญหาอะไรเข้า Management Review ซึ่งไม่จำเป็นต้องรอรอบก็ได้เอาเรื่องนี้คุยเรื่องเดียวก็ไม่ผิดอะไร แต่ต้องมีผลการตัดสินใจจากผู้บริหารที่เห็นด้วยและกำหนดแนวทางการแก้ไขป้องกันไม่ให้เกิดขึ้นซ้ำ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 Food Safety

Food Safety

Posted 08 January 2014 - 09:31 AM

กระทู้นี้ ทำให้เราได้จำนวนโพสต์เท่ากันพอดีเลยอ่ะ

#5 Pui Fai

Pui Fai

Posted 08 January 2014 - 09:38 AM

ขอบคุณค่ะ

#6 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

Posted 08 January 2014 - 10:59 AM

ปีนี้เราก็ทำ IQA ให้เร็วกว่าเดิม อาจช่วยได้ส่วนหนึ่งนะคะ

#7 PAIRIN_AA

PAIRIN_AA

Premium Member

• Power Members
  • Interests:line : 0910107535

Posted 08 January 2014 - 11:02 AM

ขอบคุณค่ะ (เข้ามาอ่าน)

** พี่โอ๋ มีนับแต้มด้วยเหรอจ้ะ ( เข้ามาแซว อิอิ)

#8 Food Safety

Food Safety

Posted 08 January 2014 - 11:11 AM

ขอบคุณค่ะ (เข้ามาอ่าน)

** พี่โอ๋ มีนับแต้มด้วยเหรอจ้ะ ( เข้ามาแซว อิอิ)

ไม่ได้นับ แต่บังเอิญไปเห็นจำนวนโพสต์ของพี่และพี่ป๊อป เท่ากันเป๊ะ ก่อนที่พี่จะสื่อสารแจ้งให้ทราบ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users