Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ช่วยแนะนำ การกำหนด criteria ของระดับปัญหาแต่ละระดับในการ ออก CAR หน่อยครับ

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 Nig DAICEL

Nig DAICEL

Super Member

Posted 06 January 2014 - 04:34 PM

อยากทราบ criteria ของการ ออก CAR หน่อยครับ ว่า มีการแบ่งระดับ อย่างไรบ้าง ของผมประมาณนี้ ไม่ทราบว่าใครพอมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมบ้างครับ

1. Customer claim

2. Part นั้นๆ เสียหายรุนแรงจนไม่สามารถประกอบได้หรือแก้ไขซ้อมแซมได้

3. จำนวน ของเสีย มากกว่า เกณฑ์ที่กำหนด

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 06 January 2014 - 04:49 PM

อยากทราบ criteria ของการ ออก CAR หน่อยครับ ว่า มีการแบ่งระดับ อย่างไรบ้าง ของผมประมาณนี้ ไม่ทราบว่าใครพอมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมบ้างครับ

1. Customer claim

2. Part นั้นๆ เสียหายรุนแรงจนไม่สามารถประกอบได้หรือแก้ไขซ้อมแซมได้

3. จำนวน ของเสีย มากกว่า เกณฑ์ที่กำหนด

หลักเกณฑ์ที่ถามนี่คือมองไปที่ผลิตภัณฑ์ ซึ่งไม่ได้มีอะไรแตกต่างกับทั่วไป แต่บางแห่งมองไปถึงโอกาสที่จะเกิดผลกระทบเช่น การส่ง Part Mistake, การชี้บ่งงานผิด ซึ่งสามารถดำเนินการออกได้เช่นกันลองพิจารณาด้วยแล้วกัน

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 06 January 2014 - 05:35 PM

เคยทำแบบขำขำ ไว้เหมือนกันครับ

Attached Files

"

#4 Ying_ap

Ying_ap

Posted 07 January 2014 - 10:15 AM

แต่บางองค์กรคิดว่าการออก car เป็นเรื่องร้ายแรงมาก รับไม่ได้
มันขึ้นกับองค์กรด้วยรึป่าว เพราะบางทีอาจมีอำนาจดำมาเปลี่ยน car เป็น obs ก็มีค่ะ

#5 iso_man

iso_man

Posted 07 January 2014 - 10:17 AM

แต่บางองค์กรคิดว่าการออก car เป็นเรื่องร้ายแรงมาก รับไม่ได้
มันขึ้นกับองค์กรด้วยรึป่าว เพราะบางทีอาจมีอำนาจดำมาเปลี่ยน car เป็น obs ก็มีค่ะ

อันนี้แล้วแต่องค์กรครับ แต่ถ้ามองไปในแง่การปรับปรุง CAR ไม่ได้ร้ายแรงขนาดนั้นเพียงแต่ร้องขอให้หาสาเหตุของปัญหาเพื่อทำการแก้ไขมิให้เกิดซ้ำอีก มองไปแง่ Productivity ขององค์กรเพิ่มขึ้นนะครับ อันนี้ต้องทำความเข้าใจคนในองค์กรดีๆๆ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#6 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

Posted 07 January 2014 - 04:12 PM

ขอบคุณข้อมูลดีดีค่ะ

#7 Nig DAICEL

Nig DAICEL

Posted 08 January 2014 - 06:20 PM

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ จากทุกๆท่านครับ

#8 qaqcmanagerandqmr

qaqcmanagerandqmr

Posted 18 January 2014 - 03:32 PM

ขอบคุณครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users