Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

process และการวัดผล KPI

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 audsanee

audsanee

Premium Member

• Power Members

Posted 13 November 2013 - 02:50 PM

ขอท่านผู้รู้ทั้งหลายช่วยให้คำแนะนำด้วยค่ะ เนื่องจากเป็น QMR มือใหม่ ประสบปัญหามากที่รับงานต่อจาก QMR เดิมค่ะ

1) บริษัทฯ เป็นบริษัทเล็กเพิ่งเริ่มเข้า iso 9001:2008 พนักงาน 1 คนแต่ทำงานมากกว่า 3 อย่าง หรือมากกว่า 3 procedure ควรทำอย่างไรค่ะ

2) ถ้าเจอ Top หรือผู้บริหารที่ไม่ให้ความร่วมมือในการทำ ISO หรือทำงานแบบไม่มีระบบ QMR ควรทำอย่างไรค่ะ (หรือที่เรียกอีกคำว่า "เผด็จการ")

3) การประชุมทบทวนฝ่ายบริหารทั้งปี ไม่เคยประชุม โดยผู้บริหารใช้คำที่ว่าก็คุยกันอยู่ทุกวัน จะประชุมทำไม เช่นนี้ควรทำอย่างไร

ปัญหาเหล่านี้เกิดจากผู้บริหารค่ะ  QMR มือใหม่เริ่มท้อใจอย่างแรง ไม่รู้ทิศทางควรจะเริ่มตรงไหนและทำอย่างไร แม้กระทั่งการวัดผล KPI ก็ไม่มีใคร

สามารถอธิบายได้ว่าควรวัดผลอย่างไร และทำอย่างไรกับการวัดผล KPI ไม่มีแม้แต่รายงานการเก็บข้อมูล 

ตอนนี้อยากได้คำแนะนำมากค่ะ เพราะ CB จะเข้ามา Surveillance ในไม่กี่วันนี้แล้วค่ะ มืดแปดด้านจริงๆ ขอคำแนะนำท่านผู้รู้และผู้มีประสบการณ์ทุกท่านด้วยค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 13 November 2013 - 09:21 PM

ถ้ามีผู้บริหารแบบนี้จริง  ก็อย่าไปทำเลยครับ

#3 tangwan

tangwan

Posted 19 November 2013 - 09:12 AM

ให้กำลังใจค่ะ เพราะเจอปัญหาแบบเดียวกัน ผู้บริหารไม่มีความมุ่งมั่น พนักงานทั้งโรงงานไม่ค่อย

มีความรู้ เรื่อง ISO (เป็นพม่า 80% ) รวมถึงผู้บริหารก็ไม่มีความรู้เรื่อง ISO เพิ่งจะมาเป็น QMR เหมือนกันค่ะ

แต่ว่ามีพื้นความรู้เรื่องเอกสารมาค่อนข้างเยอะ งั้นเล่าเป็นประสบการณ์ให้ฟังก่อนนะ ขั้นแรกเลยเราพยายามหา

ข้อมูลทุกอย่างเท่าที่จะหาได้ หมายถึงพวกบันทึกต่าง ๆ นะคะ KPI ทุกอย่างเราวัดผล ประเมิน วิเคราะห์เองทั้งหมด

คือทั้งระบบเราทำเองทั้งหมด เอกสารเรา Make เองทั้งหมด (ตอนเราเข้าไปแรก ๆ ก็อีกประมาณเดือนหนึ่งก็

จะมี Survillance แล้วเหมือนกัน) แล้วก็บอกปัญหาที่เราประสบอยู่ให้กับ CB ฟัง เพื่อให้เค้าช่วยเราในการผลักดันอีกแรงหนึ่ง 

อันนี้เป็นประสบการณ์นะคะ ตอนนี้เราก็ใกล้ Survillance อีกรอบแล้ว เราก็เริ่มอบรมพนักงาน พยายามให้ความรู้

เค้าเยอะ ๆ เค้าจะได้ช่วยเราได้คะ

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ ๆ ค่ะ

#4 KUOYA

KUOYA

Super Member

Posted 19 November 2013 - 09:57 AM

เราเองก็ทำเองหมดเหมือนกันค่ะ

สู้ สู้น่ะค่ะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ตอนจะ IQA ก็บอกว่าแจ้งวันเวลา น้อยไป (บอกล่วงหน้า 1 เดือน )

พอแจ้งล่วงหน้า 2 เดือน ก็บอกว่าลืม จำไม่ได้เอกสารที่ให้ไปก็ทำหายกัน

เราก็ทำเองซะหมดเลย 5555

#5 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 19 November 2013 - 11:52 AM

เข้าใจนะครับผู้บริหารแบบนี้ที่ไม่เข้าใจว่า ISO ช่วยให้องค์กรเขาพัฒนาอย่างไร รวมถึงการขาด Management Commitment มีสองแนวทางให้เลือก

1.เจ้าของพัฒนาได้ไหม ถ้าไม่ได้เราก็พิจารณาตนเองน่าจะเหมาะสมกว่า

2. ถ้าเจ้าของพัฒนาได้ยังไม่เข้าใจก็อาจจะเชิญท่านเข้าไปนั่งฟัง DVD ISO ของ ISOTHAI ละครับ ผมว่าน่าจะเข้าใจมากขึ้น

สู้ๆๆครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#6 จอมยุทธ์

จอมยุทธ์

Premium Member

• Power Members

Posted 28 November 2013 - 07:59 PM

ให้กำลังใจค่ะ เพราะเจอปัญหาแบบเดียวกัน ผู้บริหารไม่มีความมุ่งมั่น พนักงานทั้งโรงงานไม่ค่อย

มีความรู้ เรื่อง ISO (เป็นพม่า 80% ) รวมถึงผู้บริหารก็ไม่มีความรู้เรื่อง ISO เพิ่งจะมาเป็น QMR เหมือนกันค่ะ

แต่ว่ามีพื้นความรู้เรื่องเอกสารมาค่อนข้างเยอะ งั้นเล่าเป็นประสบการณ์ให้ฟังก่อนนะ ขั้นแรกเลยเราพยายามหา

ข้อมูลทุกอย่างเท่าที่จะหาได้ หมายถึงพวกบันทึกต่าง ๆ นะคะ KPI ทุกอย่างเราวัดผล ประเมิน วิเคราะห์เองทั้งหมด

คือทั้งระบบเราทำเองทั้งหมด เอกสารเรา Make เองทั้งหมด (ตอนเราเข้าไปแรก ๆ ก็อีกประมาณเดือนหนึ่งก็

จะมี Survillance แล้วเหมือนกัน) แล้วก็บอกปัญหาที่เราประสบอยู่ให้กับ CB ฟัง เพื่อให้เค้าช่วยเราในการผลักดันอีกแรงหนึ่ง 

อันนี้เป็นประสบการณ์นะคะ ตอนนี้เราก็ใกล้ Survillance อีกรอบแล้ว เราก็เริ่มอบรมพนักงาน พยายามให้ความรู้

เค้าเยอะ ๆ เค้าจะได้ช่วยเราได้คะ

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ ๆ ค่ะ

ผมไม่เห็นด้วยเลยครับกับวิธีการแก้ไขปัญหาโดยการ Make เอกสาร

ผมเองเคยเจอประเด็นนี้เช่นกันครับ แต่ผมจะปล่อยให้เข้าสู่เฟสการประเมินในสภาพที่เกิดขึ้นจริง

แล้วให้ทาง CB ให้ CAR ไปที่ผู้บริหาร กรือคนที่ไม่ค่อยใส่ใจระบบครับ หลังจากนั้นผมก็ได้รับวามร่วมมือในการทำงานมากขึ้น

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users