Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ISO 9001:2008 4.1 กับ 7.4

• This topic is locked This topic is locked
10 replies to this topic

#1 maymay

maymay

Posted 30 March 2009 - 08:50 PM

อยากถามเพื่อน พี่น้อง ท่านใดที่พอจะช่วยอธิบายค่ะ

พอดี งง นิดหน่อยค่ะ หากบริษัทมีการส่งสอบเทียบข้างนอก นั่นแสดงว่ามี outsouce ใช่ไม๊ค่ะ เพราะฉะนั้นหากไม่มีการระบุถึงprocessที่ควบคุม outsouce (การสอบเทียบ) นั่นหมายถึง CB จะให้เราผิดที่ 4.1 ใช่ไม๊ ค่ะ แล้ว ต้องทำการนำ บริษัทที่รับสอบเทียบเข้าไปประเมินและคัดเลือกผู้ส่งมอบด้วยหรือไม่ค่ะ ตามข้อ 7.4.1 รบกวนท่านใจดี ช่วยอธิบายให้ด้วยค่า ขอบคุณค่ะ

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 30 March 2009 - 09:28 PM

ภาษาอังกฤษวันละคำ...วันนี้...ขอเสนอคำว่า....outsource

outsource หมายถึง....การที่ องค์กร หรือ อ่อแกะไนเส๊-ฌั่น นำเอา พรอซ-เอ็ซ (กระบวนการ) ใด พรอซ-เอ๊ซ หนึ่ง ไปให้ หน่วยงานภายนอก ดำเนินการ บางส่วน หรือทั้งหมด .... เพื่อให้เกิดความ..เข้าใจ...ขอยกตัวอย่างให้เห็นภาพชัดแจ๋วแน๋ว ดังนี้

ติต่างว่า...บริษัท A..... ดำเนินธุรกิจ....ด้านการขอคืนสิทธิประโยชน์ทางภาษีอากร.... มี พรอซ-เอ๊ซ ดังนี้

1. รับ order จากลูกค้า --->2. ตรวจสอบความครบถ้วน/ถูกต้องของชุดเอกสาร--->3.บันทึกข้อมูลลงในเอกสารขอคืนอากร --->4. ตรวจสอบความถูกต้องของข้อมูลในเอกสารขอคืนอาการ ----> 5.ยื่นคำขอกับ กรมศุลกากร--->6. ขอรับอากรคืนจากกรมศุลกากร---->7. นำส่งลูกค้า---->8. เก็บตังค์ค่าบริการ

บริษัท A ทำใน process ที่ 1/2/4/6/7/8 ส่วน process ที่ 3/5 ให้หน่วยงานภายนอกเป็นผู้ดำเนินการ อย่างหลังนี่ล่ะที่เรียกกันว่า "outsource"

ประเด็นที่เกี่ยวกับ การสอบเทียบ ขอเรียนว่า.... หากองค์กร เป็นเพียงแต่นำเครื่องมือที่ใช้ไปสอบเทียบ จะต้องมีการกำหนดคุณสมบัติ และ คัดเลือกตามเกณฑ์ที่กำหนดไว้ หลังจากที่ผ่านการคัดเลือก และให้บริการสอบเทียบแล้ว จะต้องมีการประเมินผลงานกันหน่อย ซึ่งหน่วยงานที่ให้บริการสอบเทียบ เราเรียกเค้าว่า 'supplier' หรือจะเรียกว่า 'vendor' ก็ได้จ้ะ

congratualtions:
"

#3 SL4

SL4

Hornor Member

Posted 31 March 2009 - 09:03 AM

คุณ จอมโจรจอมใจ อธิบายได้ เคลียดีครับ ชอบ

ขอผมขยายความอีกนิดน้ะครับ
คุณ maymay ผมคิดว่า ถ้าบริษัทคุณ คือบริษัทที่รับสอบเทียบ และส่งบางอย่างที่สอบเทียบไม่ได้ ให้อีกบริษัทที่สอบเทียบได้ทำ ก็คือ outsource หล่ะครับ (4.1)
ผมคิดว่า ถ้าบริษัทคุณ คือ ทั่วไปที่ส่งเครื่องมือสอบเทียบ เราเรียกสถานที่ส่งสอบเทียบ ว่า supplier ครับ (7.4.1) ถ้าเรื่องสอบเทียบภายนอกก็เพื่ม 7.6.3.2 (ของTS)

ถ้าผมผิดพลาดประการใด รบกวนท่านผู้รู้ อธิบายเพิ่มด้วยน้ะครับ
--Learning from mistaken--

#4 jaiboon

jaiboon

Posted 31 March 2009 - 11:43 AM

QUOTE(maymay @ Mar 30 2009, 08:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากถามเพื่อน พี่น้อง ท่านใดที่พอจะช่วยอธิบายค่ะ

พอดี งง นิดหน่อยค่ะ หากบริษัทมีการส่งสอบเทียบข้างนอก นั่นแสดงว่ามี outsouce ใช่ไม๊ค่ะ เพราะฉะนั้นหากไม่มีการระบุถึงprocessที่ควบคุม outsouce (การสอบเทียบ) นั่นหมายถึง CB จะให้เราผิดที่ 4.1 ใช่ไม๊ ค่ะ แล้ว ต้องทำการนำ บริษัทที่รับสอบเทียบเข้าไปประเมินและคัดเลือกผู้ส่งมอบด้วยหรือไม่ค่ะ ตามข้อ 7.4.1 รบกวนท่านใจดี ช่วยอธิบายให้ด้วยค่า ขอบคุณค่ะ

การส่งงานออกไปสอบเทียบข้างนอกไม่ถือว่าเป็น outsource นะค่ะ เพราะการตีความเรื่องงาน outsource หมายถึงคุณได้นำบาง Process ของขบวนการผลิตไปจ้างข้างนอกทำ เช่น สินค้าของคุณจะสำเร็จรูป ต้องผ่านขบวนการผลิต A-F แต่ว่าคุณตัด Process C ไปจ้างผู้รับเหมาช่วงข้างนอกทำแทนบริษัท อย่างนี้เรียกว่างาน outsouce ค่ะ

เรื่องการส่งเครื่องมือไปสอบเทียบข้างนอกจะต้องไปดูข้อกำหนด 7.6.3.2 ค่ะ คือคุณต้องขอใบรับรอง ISO/ICE 17025 หรือมาตรฐานเทียบเท่าแทนจากบริษัทผู้รับสอบเทียบเพื่อยันยันความสามารถของเขาค่ะ

#5 ทิ.

ทิ.

Posted 31 March 2009 - 03:23 PM

- หาคำตอบเกี่ยวกับ "Outsource Process"
ได้ใน "ของฝาก (Outsource Process)"....ครับ!!!

" ʵ

#6 maymay

maymay

Posted 01 April 2009 - 05:03 PM

thankyou.gif มาก ๆๆ เลยจ้า

QUOTE(jaiboon @ Mar 31 2009, 11:43 AM) <{POST_SNAPBACK}>
การส่งงานออกไปสอบเทียบข้างนอกไม่ถือว่าเป็น outsource นะค่ะ เพราะการตีความเรื่องงาน outsource หมายถึงคุณได้นำบาง Process ของขบวนการผลิตไปจ้างข้างนอกทำ เช่น สินค้าของคุณจะสำเร็จรูป ต้องผ่านขบวนการผลิต A-F แต่ว่าคุณตัด Process C ไปจ้างผู้รับเหมาช่วงข้างนอกทำแทนบริษัท อย่างนี้เรียกว่างาน outsouce ค่ะ

เรื่องการส่งเครื่องมือไปสอบเทียบข้างนอกจะต้องไปดูข้อกำหนด 7.6.3.2 ค่ะ คือคุณต้องขอใบรับรอง ISO/ICE 17025 หรือมาตรฐานเทียบเท่าแทนจากบริษัทผู้รับสอบเทียบเพื่อยันยันความสามารถของเขาค่ะ

#7 maymay

maymay

Posted 01 April 2009 - 05:04 PM

thankyou.gif ขอบคุณมากเลยค่า

QUOTE(SL4 @ Mar 31 2009, 09:03 AM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณ จอมโจรจอมใจ อธิบายได้ เคลียดีครับ ชอบ

ขอผมขยายความอีกนิดน้ะครับ
คุณ maymay ผมคิดว่า ถ้าบริษัทคุณ คือบริษัทที่รับสอบเทียบ และส่งบางอย่างที่สอบเทียบไม่ได้ ให้อีกบริษัทที่สอบเทียบได้ทำ ก็คือ outsource หล่ะครับ (4.1)
ผมคิดว่า ถ้าบริษัทคุณ คือ ทั่วไปที่ส่งเครื่องมือสอบเทียบ เราเรียกสถานที่ส่งสอบเทียบ ว่า supplier ครับ (7.4.1) ถ้าเรื่องสอบเทียบภายนอกก็เพื่ม 7.6.3.2 (ของTS)

ถ้าผมผิดพลาดประการใด รบกวนท่านผู้รู้ อธิบายเพิ่มด้วยน้ะครับ

#8 Old man

Old man

Supreme Member

• Power Members
  • Interests:No Action , Talk Only.

Posted 01 April 2009 - 09:14 PM

Q หากบริษัทมีการส่งสอบเทียบข้างนอก นั่นแสดงว่ามี outsouce ใช่ไม๊ค่ะ
A ใช่ครับ เพราะเป็นกระบวนการที่มีผลต่อ customer requirement และ เป็น process ที่ให้ข้างนอกทำ

Q หากไม่มีการระบุถึงprocessที่ควบคุม outsouce (การสอบเทียบ) นั่นหมายถึง CB จะให้เราผิดที่ 4.1 ใช่ไม๊ ค่ะ
A: ไม่จำเป็นครับ
ในระเบียบเรื่องการสอบเทียบหรือในคุ่มือคุณภาพ ขอให้ระบุว่าเป็นหน้าที่ความรับผิดชอบของใครในการส่งให้ข้างนอก วิธีการคัดเลือก การติดต่อประสานงาน การอ่านผล การเก็บเอกสาร............... เป็นอันพอครับ ตามระบบที่เราจัดการควบคุมกับองค์กรสอบเทียบภายนอก

Q แล้ว ต้องทำการนำ บริษัทที่รับสอบเทียบเข้าไปประเมินและคัดเลือกผู้ส่งมอบด้วยหรือไม่ค่ะ ตามข้อ 7.4.1
A: ใช่ครับ เป็นวิธีที่พอเพียงแล้วครับ

#9 maymay

maymay

Posted 01 April 2009 - 09:24 PM

ขอบคุณค่ะ

QUOTE(oldman @ Apr 1 2009, 09:14 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Q หากบริษัทมีการส่งสอบเทียบข้างนอก นั่นแสดงว่ามี outsouce ใช่ไม๊ค่ะ
A ใช่ครับ เพราะเป็นกระบวนการที่มีผลต่อ customer requirement และ เป็น process ที่ให้ข้างนอกทำ

Q หากไม่มีการระบุถึงprocessที่ควบคุม outsouce (การสอบเทียบ) นั่นหมายถึง CB จะให้เราผิดที่ 4.1 ใช่ไม๊ ค่ะ
A: ไม่จำเป็นครับ
ในระเบียบเรื่องการสอบเทียบหรือในคุ่มือคุณภาพ ขอให้ระบุว่าเป็นหน้าที่ความรับผิดชอบของใครในการส่งให้ข้างนอก วิธีการคัดเลือก การติดต่อประสานงาน การอ่านผล การเก็บเอกสาร............... เป็นอันพอครับ ตามระบบที่เราจัดการควบคุมกับองค์กรสอบเทียบภายนอก

Q แล้ว ต้องทำการนำ บริษัทที่รับสอบเทียบเข้าไปประเมินและคัดเลือกผู้ส่งมอบด้วยหรือไม่ค่ะ ตามข้อ 7.4.1
A: ใช่ครับ เป็นวิธีที่พอเพียงแล้วครับ

#10 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 02 April 2009 - 09:28 AM

ขอแชร์นิดนึง.. ซึ่งอาจจะเห็นต่างจากหลายๆ ท่าน

ตามความเข้าใจของผม Outsource ไม่ได้หมายความเฉพาะกระบวนการที่สร้างมูลค่าเพิ่ม เช่นกระบวนการผลิต หรือกระบวนการที่อยู่ใน line ของ Business Process เท่านั้นนะครับ

Outsource ในคำอธิบายศัพท์ทั้ง ISO9000, ISO9001 ไม่ได้ให้ความหมายของคำนี้ไว้ ก็เลยมีการตีความกันไปต่างๆ นาๆ แต่ที่แน่ๆ Outsource เราเรียกว่าเป็น Outsource Process ครับ คือมี Input --> Process --> Output เราต้อง Control ทั้งหมด ต่างจาก Supplier ที่เราสนใจแต่ Output ที่ออกมา (หรือจะสนใจมากกว่านั้นก็ได้) เราไม่เรียก Supplier Process

ให้มองกระบวนการที่เราชี้บ่งไว้ใน 4.1 นะครับ ทั้งส่วนที่เป็น กระบวนการหลัก และกระบวนการสนับสนุน และกระบวนการอื่นๆ ส่วนไหนที่องค์กรไม่ได้ทำเอง ให้ข้างนอกทำ ในมุมมองของผม ผมถือว่าเป็น Outsorce หมด

ลองดูใน Note 1 ของ ISO9001:2008 นะครับ

"Note 1: กระบวนการที่จำเป็นสำหรับระบบบริหารคุณภาพ ควรรวมถึงกระบวนการสำหรับ กิจกรรมการจัดการต่างๆ, การจัดหาทรัพยากร, การสร้างผลิตภัณฑ์และการวัด, การวิเคราะห์และการปรับปรุง"

ซึ่งอาจจะรวมถึง Recruitment Process, Maintenance Process ด้วยก็ได้ เช่นองค์กรว่าจ้างให้บริษัทหนึ่ง (อาจเป็นบริษัทในเครือ) ทำการสรรหาพนักงานให้ หรือคัดเลือกให้เสร็จสรรพ แล้วส่งเข้ามาในกระบวนการขององค์กร ตรงนี้ก็มองว่าเป็น Outsource เช่นกัน

หรือ กระบวนการฝึกอบรม มีบริษัทแห่งหนึ่ง มารับเหมาอบรมบุคลากรทั้งหมด ให้กับองค์กร ตั้งแต่กำหนดความสามารถ จัดฝึกอบรม ประเมินผล บันทึกผล ทั้งหมดเลย อันนี้ก็น่าจะเรียก Outsource ได้

กระบวนการที่ยกตัวอย่างมานี้ เป็นกระบวนการที่มีผลกระทบต่อความสอดคล้องของผลิตภัณฑ์นะครับ แต่ไม่ใช่ "ทางตรง" แต่เป็น "ทางอ้อม"เราก็ควรต้องมีการกำหนด และควบคุม แต่ความเข้มงวดอาจจะไม่เท่า Outsource ที่มีผลกระทบทางตรง เช่นรับจ้างผลิต

อาจารย์หลายท่าน หรือแม้แต่ Auditor ที่ผมเคยคุยด้วย อาจจะมองแค่กระบวนการหลัก หรือ Product Realization Process เท่านั้น หากส่งไปข้างนอกจะเรียกว่าเป็น Outsource อันนี้จริงๆ ก็ใช่ครับ แต่ผมเรียกว่าเน้น หรือเข้มงวดมากกว่า เพราะมีผลกระทบกับความสอดคล้องของผลิตภัณฑ์มากกว่า แต่ไม่ได้หมายความว่า กระบวนการที่มีผลกระทบน้อยกว่า (แต่ก็ยังมี) ไม่สมควรเรียก Outsource

ที่ว่าไปข้างต้น เป็นความเห็นผมล้วนๆ นะครับ คงไปใช้อ้างอิงอะไรไม่ได้ โปรดใช้วิจารณญาณครับ rolleyes.gif

แต่จะเรียกว่า Outsource หรือ Supplier ถ้ายังไม่เคลียร์ ก็ไม่ต้องไปปวดตับกับมันครับ เพราะยังไงก็ตาม ก็ต้องมีการควบคุมตาม 7.4 อยู่ดี และเอาเป็นว่า Auditor โดยทั่วไปในการตรวจ ว่ามีการกำหนด Outsource ตาม 4.1 มั๊ย เขามักสนใจเฉพาะกระบวนการที่มีผลกระทบหลักๆ ครับ อันนี้ที่เท่าผมเจอนะ

อีกนิด.. ไม่เกี่ยวกับ Outsource นะ ในข้อกำหนดเวอร์ชั่น 2008 เขาเพิ่มเติมว่า กระบวนการ ควร รวมถึง "การวิเคราะห์และการปรับปรุง" ด้วย (Note 1) นั่นคือสิ่งที่ ควร กำหนดไว้ใน 4.1 ด้วยนะครับ มีประโยชน์นะครับ เพราะจากประสบการณ์ที่ผมมักเจอก็คือ อุตสาห์บิ๊วระบบไล่ไปตั้งแต่ต้นอย่างดิบดี แต่พอไล่ไปถึงการวิเคราะห์ และประบปรุงนี่ สัญญาณจะขาดๆ หายๆ เป็นประจำ ดังนั้นทำกระบวนการให้ชัดเจนไปเลยครับ รวมถึงควรกำหนดวิธีการที่ชัดเจนว่า จะวิเคราะห์อะไรบ้าง วิเคราะห์อย่างไร เสร็จแล้วไปทำอะไรต่อ, การปรับปรุงก็เหมือนกันครับ ไล่มาให้ได้ว่า จะต้องปรับปรุงอะไรบ้าง ปรับปรุงอย่างไร เป็นต้น

"ควร" นะครับ ไม่ใช่ "ต้อง"

#11 kater

kater

Premium Member

• Power Members

Posted 17 February 2010 - 09:40 AM

กระจ่าง ชัดเจน แจ่มแจ๋วววว

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users