Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามเรื่อง การจัดเก็บและทำลายเอกสารล้าสมัย

Document Control

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 Teerasak Tongparsan

Teerasak Tongparsan

Super Member

Posted 27 May 2013 - 10:51 AM

1.อยากทราบว่าเพื่อนๆ ทำการจัดเก็บ และทำลายเอกสาร ประเภท Procedule ,WI ,SD  ที่ล้าสมัย นานแค่ไหนจึงจะทำลาย

2.ไครพอมีตัวอย่างระเบียบขั้นตอนการ ทำลายเอกสาร บ้างครับ

อยากทราบหลายๆมุมมองและความคิดเห็นของเพื่อนๆ ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับคำแนะนำ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 27 May 2013 - 10:54 AM

หมายถึงที่ยกเลิกการใช้ไปแล้วใช่ไหมครับที่มีแสดงสถานะยกเลิก เงื่อนไขการเก็บนานเท่าไรขึ้นอยู่กับองค์กรเองครับว่าจะเก็บหรือไม่เก็บ ในการทำลายก็เขียนใบอนุมัติทำลายแค่นั้นหากในระบบมี

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 monrudeenimit

monrudeenimit

Hornor Member

Posted 27 May 2013 - 11:44 AM

1.อยากทราบว่าเพื่อนๆ ทำการจัดเก็บ และทำลายเอกสาร ประเภท Procedule ,WI ,SD  ที่ล้าสมัย นานแค่ไหนจึงจะทำลาย

2.ไครพอมีตัวอย่างระเบียบขั้นตอนการ ทำลายเอกสาร บ้างครับ

อยากทราบหลายๆมุมมองและความคิดเห็นของเพื่อนๆ ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับคำแนะนำ

ส่งเมลมาที่ monrudee.y@gmail.com นะคะ 

จะส่งตัวอย่างให้ดู ทำไมแนบไฟล์ในนี้ไม่ได้

#4 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 27 May 2013 - 02:03 PM

ที่ผมเคยใช้นะครับ

เอกสารตระกูล QP WI SD ที่จะทำลาย จะเป็นเอกสารที่ได้มีการขอยกเลิกต้นฉบับในระบบ หรือมีการปรับเปลี่ยน revision ไป

โดยที่จะเก็บเอกสาร revision ล่าสุด n-1 ไว้ก่อน ส่วน n-2 ก็ดำเนินการทำลายไปได้ โดยหน่วยงาน DCC

ส่วนพวกสำเนาควบคุมของ n-1 ที่เรียกกลับมาก็สามารถทำลายได้ครับ

#5 kritsada_ch

kritsada_ch

Super Member

• Power Members

Posted 28 May 2013 - 02:19 PM

อาจจะเขียนเพิ่มลงไปใน Procedure การควบคุมเอกสาร

ให้เก็บเอกสารฉบับเก่า ที่ผ่านการ revise แล้ว ไว้ เป็นเอกสารอ้างอิง 1 หรือ 2 ฉบับ แล้วแต่บริษัทฯท่าน หรือแจกจ่ายฉบับใหม่และเรียกเก็บฉบับเก่าจากหน้างาน แล้วทำลายเลย เก็บเฉพาะฉบับต้น (ที่ DCC) ไว้อ้างอิงก็พอ

ให้ทำลายเอกสารฉบับเก่าหรือบันทึกหมดอายุการเก็บแล้ว ที่ไม่เป็นเอกสารอ้างอิงแล้ว อาจจะทำลายโดยวิธี ย่อยด้วยเครื่อง / ทำกระดาษหน้า 2 / ขาย / หรืออื่นๆ

Also tagged with one or more of these keywords: Document Control

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users