Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

หน้ากาก

• This topic is locked This topic is locked
14 replies to this topic

#1 วารีทองคำ

วารีทองคำ

Premium Member

Posted 27 March 2009 - 03:43 PM

พอดีวันนี้ว่างเลยขโมยพี่สาวมาโพสต์

แค่อยากจะรู้น่ะครับ ว่าคนเรานี่ สามารถใส่หน้ากากได้กี่อัน และทำไมถึงต้องใส่หน้ากากกันด้วย
อย่างผม ผมว่าตัวผมตอนนี้มีหน้ากากอยู่สองอัน อันแรกเป็นหน้ากากที่ใช้ตอนอยู่กับครอบครัวญาติพี่น้อง อันที่สองคือหน้ากากที่ใช้ตอนอยู่กับสังคมภายนอก แล้วก็มีหน้าที่แท้จริงเวลาที่อยู่คนเดียว
(ส่วนหน้าที่ใช้กับแฟนยังไม่มีครับ หาอยู่ biggrin.gif ) ที่ผมสงสัยคือทำไมหลายๆ คนที่ผมเห็นเค้ามีหน้ากากกันเยอะมาก กับคนหนึ่งใช้แบบหนึ่ง อีกคนใช้แบบหนึ่ง ซึ่งมันไม่ใช่แค่วิธีการพูดจา แต่คือคนพวกนี้
เค้าจะสามารถเปลี่ยนหน้ากาก และเปลี่ยนนิสัยได้ด้วยเลย ที่เจอผู้คนมา เกินครึ่งจะเป็นประเภทนี้

หรือว่าผมเองที่แตกต่างจากคนประเภทนั้น หรือว่าผมยังไม่เจอคนที่คล้ายๆ ผม หรือว่าผมโชคร้ายที่เจอแต่คนประเภทนี้

แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่าหน้าไหนที่เป็นหน้าที่แท้จริงของเค้า เราจะไว้ใจเค้าได้หรือเปล่า (ส่ววนมากจะเจอจากเพื่อนร่วมงาน)

เพื่อนร่วมงานจะไม่สามารถพัฒนาเป็นเพื่อนได้เลยหรือเปล่า

ยาวเกินไปแล้ว เอาแค่นี้ก่อนแล้วกันครับ
ขอบคุณครับที่ช่วยฟังผมบ่น
ปล.อาจจะมีบ่นต่อนะครับ wink.gif

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 27 March 2009 - 03:51 PM

This is real life.

#3 MRKAGA

MRKAGA

Supreme Member

• Power Members

Posted 27 March 2009 - 05:31 PM

เพื่อนร่วมงานสามารถพัฒนาเป็นเพื่อนได้ดีเลยครับ
ลองเปิดใจ มองความแตกต่างของคนแต่ละคนดูสิ ต้องมีมุมดีๆอยู่ด้วยเสมอ
ใน web นี้หลายๆคนไม่จักกันเลย แต่ก็มีน้ำใจให้กันเสมอ
แล้วคนที่เจอกันทุกวัน ทำไมจะทำดีต่อกันไม่ได้ จริงไหมครับ
Think first print later...save paper save the world.

#4 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 27 March 2009 - 07:31 PM

หน้ากากเหรอ

ส่วนตัวไม่คิดว่าตัวเองไม่ได้ใส่หน้ากากนะคะ แต่เป็นการสวมบทบาทที่แตกต่างกันไป
เช่น อยู่กับบุพการีก็ต้องเป็นเด็กดี คือเราไม่เคยโตในสายตาพ่อแม่สักที เด็กเสมอ
เวลาทำงานก็ต้องแสดงอีกบทบาทนึง เคร่งครึมจริงจัง และเต็มที กับงาน
เวลาที่เป็นตัวของตัวเองที่สุดคือเวลาอยู่กับเพื่อน เราปลดปล่อยได้ทุกอย่างเลย
เราโชคดี ที่เพื่อนร่วมงานน่ารักกันทุกคน แม้ว่าเวลางานจะรบกันบ้าง
ธรรมดา ก้อเรามันทำระบบนี่นา แต่พอไม่ใช่เวลางานเราก็เป็นเพื่อนกัน

ถ้ารอบด้านมันหาเพื่อนแท้ไม่ได้ ก็ใช้ความเงียบสยบทุกความเคลื่อนไหวเลยค่ะ

anigif10.gif anigif10.gif anigif10.gif laugh.gif

#5 วารีทองคำ

วารีทองคำ

Posted 28 March 2009 - 08:21 AM

หน้ากาก มันเป็นคำอุปมาอุปไมยของผมน่ะครับ พอดีผมอธิบายในสิ่งที่ผมคิดได้ไม่ดี อ่านที่ตัวเองโพสต์เอาไว้ยังแปลกๆ เลยครับ
คือ สิ่งที่ผมถามมันมีบางส่วนที่เป็นเรื่องเกี่ยวกับผม แต่บางส่วนก็มาจากคำพูดของพวกรุ่นพี่ที่ทำงานครับ ผมก็เลยเอามาถามต่อ
เพราะมันมีคำพูดที่ได้ยินคนพูดกันบ่อยๆ ว่า คนที่เป็นเพื่อนของเราจริงๆ มักจะเป็นเพื่อนช่วงเรียนมัธยม แต่ทั้งๆ ที่ตามจริงแล้ว
ชีวิตคนเราส่วนใหญ่จะอยู่กับที่ทำงานมากที่สุด ผมเลยสงสัยในปัญหานี้น่ะครับ

(ผมแค่เป็นคนขี้สงสัย ชอบตั้งคำถาม และพยายามหาคำตอบให้ตัวเองเท่านั้น จริงแล้วผมเป็นคนอารมณ์ดีน้า เจอคนเค้าถามบ่อยๆ
ว่าผมไม่เคยมีเรื่องทุกข์ เรื่องเครียดเลยหรือ smile.gif )

#6 catdyeye_1234

catdyeye_1234

Hornor Member

Posted 28 March 2009 - 08:47 AM

QUOTE(tik815 @ Mar 27 2009, 07:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>
หน้ากากเหรอ

ส่วนตัวไม่คิดว่าตัวเองไม่ได้ใส่หน้ากากนะคะ แต่เป็นการสวมบทบาทที่แตกต่างกันไป
เช่น อยู่กับบุพการีก็ต้องเป็นเด็กดี คือเราไม่เคยโตในสายตาพ่อแม่สักที เด็กเสมอ
เวลาทำงานก็ต้องแสดงอีกบทบาทนึง เคร่งครึมจริงจัง และเต็มที กับงาน
เวลาที่เป็นตัวของตัวเองที่สุดคือเวลาอยู่กับเพื่อน เราปลดปล่อยได้ทุกอย่างเลย
เราโชคดี ที่เพื่อนร่วมงานน่ารักกันทุกคน แม้ว่าเวลางานจะรบกันบ้าง
ธรรมดา ก้อเรามันทำระบบนี่นา แต่พอไม่ใช่เวลางานเราก็เป็นเพื่อนกัน

ถ้ารอบด้านมันหาเพื่อนแท้ไม่ได้ ก็ใช้ความเงียบสยบทุกความเคลื่อนไหวเลยค่ะ

anigif10.gif anigif10.gif anigif10.gif laugh.gif

คุณ tik โชคดีจัง ที่มีเพื่อนร่วมงานดี เข้าใจหน้าที่ของกันและกัน (ที่ไม่ใช่หน้ากาก)
สู้รบกันอย่างไรก็ได้งาน

แต่ทุกวันนี้ มักจะสวมหน้ากากกันเป็นส่วนใหญ่ คิดว่าใช้ความเงียบสยบทุกความเคลื่อนไหว
อย่างที่คุณ tik ว่าน่าจะเป็นวิธีที่ดีที่สุดเลยตอนนี้...

#7 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 28 March 2009 - 01:38 PM

คำถามน้องนี่ซีเรียสนะนี่ สังคมสมัยนี้ไม่ค่อยใช้ความจริงใจพูดกัน แน่นอนอย่างที่ tik บอกทุกคนสวมบทบาทตามจังหวะของชีวิต และสถานะการณ์ แต่สุดท้ายทุกคนก็ต้องกับมาพบกับความจริงที่ต้องยอมรับ เพราะมนุษย์เป็นสัตว์สังคมก็มีการพบปะผู้คนมากมาย และอย่างหนึ่งของมนุษย์ที่ต้องการให้ทุกคนยอมรับคือสัญชาติญาณความอยู่รอดไง แต่ถ้าทุกคนยอมรับในส่ิงที่ตนเองเป็นและำพร้อมจะปรับเข้าหากันสังคมจะน่าอยู่กว่าปัจ
จุบันที่มีอัตตาอยู่มาก (ยึดมั่นถือมั่น ทั้งๆที่ตายไปก็เอาไปไม่ได้)
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#8 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 28 March 2009 - 08:04 PM

QUOTE(iso_man @ Mar 28 2009, 01:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เพราะมนุษย์เป็นสัตว์สังคมก็มีการพบปะผู้คนมากมาย และอย่างหนึ่งของมนุษย์ที่ต้องการให้ทุกคนยอมรับคือสัญชาติญาณความอยู่รอดไง แต่ถ้าทุกคนยอมรับในส่ิงที่ตนเองเป็นและำพร้อมจะปรับเข้าหากันสังคมจะน่าอยู่กว่าปัจ
จุบันที่มีอัตตาอยู่มาก (ยึดมั่นถือมั่น ทั้งๆที่ตายไปก็เอาไปไม่ได้)

น้าน....อลิตโตเติ้ล มาเองเยย laugh.gif

#9 DooK

DooK

Posted 28 March 2009 - 08:10 PM

อืมม์

คนเรามาจากคนละราก อีกทั้งเป็นสัตว์สังคมครับ ถ้าเอาสิ่งที่เป็นตัวตนจริงๆ ของตน ออกมาเผยให้คนร่วมสังคมนั้น ผมเองก็จินตนาการไม่ถูกเหมือนกันว่า สังคมนั้นมันจะเป็นอย่างไร

หน้ากากก็เป็นเครื่องมือหนึ่งนะครับ ที่จะทำให้คนเราปรับเข้าหากันได้ในเบื้องต้น เมื่อเข้าใจกันดีแล้วระยะหนึ่ง จึงจะค่อยๆ ถอดหน้ากาก เผยสีหน้าที่แท้จริงของแต่ละคนได้

สรุปแล้วคงต้องใช้เวลาครับ
ลายเซ็น

#10 Food Safety

Food Safety

Posted 28 March 2009 - 08:11 PM

QUOTE(iso_man @ Mar 28 2009, 01:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คำถามน้องนี่ซีเรียสนะนี่ สังคมสมัยนี้ไม่ค่อยใช้ความจริงใจพูดกัน แน่นอนอย่างที่ tik บอกทุกคนสวมบทบาทตามจังหวะของชีวิต และสถานะการณ์ แต่สุดท้ายทุกคนก็ต้องกับมาพบกับความจริงที่ต้องยอมรับ เพราะมนุษย์เป็นสัตว์สังคมก็มีการพบปะผู้คนมากมาย และอย่างหนึ่งของมนุษย์ที่ต้องการให้ทุกคนยอมรับคือสัญชาติญาณความอยู่รอดไง แต่ถ้าทุกคนยอมรับในส่ิงที่ตนเองเป็นและำพร้อมจะปรับเข้าหากันสังคมจะน่าอยู่กว่าปัจ

สาธุ สาธุ สาธุ laugh.gif

#11 Nu'AA

Nu'AA

Posted 29 March 2009 - 04:12 PM

เป็นแบบ คิดลบ ทำบวก หรือเปล่าคะ?

แต่ตอนนี้กะลังเชื่ออย่างนึงค่ะ
เวลาเราคิดว่า ....

...ว่าทำไมคนอื่นเป้นแบบนี้ ?? โลกเป็นแบบนี้??? สังคมเป็นแบบนี้????
บ่นๆๆๆๆ....... (ยาวจนลิงหลับ) laugh.gif

แต่...ระวังนะคะ ตัวเราเองแร่ะจะเป็นแบบนั้นเอง แบบไม่รู้ตัว (เค้าเรียกเข้าตัวอ่ะค่ะ)

อีกอย่าง ของทุกสิ่งในโลก มอง เห็น และทำไปได้หลายด้าน
หน้ากากก็อาจจะมีดีอยู่เหมือนกันนะคะ ...ถ้าใช้ให้เป็น rolleyes.gif

#12 Nart

Nart

Posted 30 March 2009 - 08:06 AM

ผู้หญิงมาจากดาวอังคาร ผู้ชายมาจากดาวศุกร์ครับ

พี่ก็เคยเจอ เจ้านายพี่เขายังบอกให้พี่หาหน้ากากมาใส่เลย เขาบอกตั้งแต่วันแรกที่มีทำงานที่นี่แล้ว เขาบอกว่า ให้พี่สวมหน้ากากเข้าใว้ในที่ทำงาน แต่พอกลับบ้านหรือไปเจอกันข้างนอก ก็ไม่ต้องสวมแล้ว ไม่ต้องเรียกเขาว่าผู้จัดการด้วยนะ เข้าใจไหมว่าการเมืองมันเยอะในที่ทำงาน ดังนั้นน้องไม่ได้เป็นคนเดียว สักวันถ้าเราเบื่อหน่ายสังคมแบบนี้เราก็ออกได้นะ แต่ถ้ายังอยู่ในสังคมบริษัท งานประจำก็เจอเป็นธรรมดาของชีวต อย่าไปเครียดมาก วางเฉยให้มากที่สุด อย่าให้คนอื่นเข้ามารบกวนความสงบของจิตใจเรา ปล่อยไปตามลมดีกว่าครับ

เหมือนดัง ไบเบิ้ล ที่บอกไว้ว่า จงรักเพื่อนบ้านเหมือนรักตนเอง ถ้าเรารักเขาเราก็จะพยายามเข้าใจความอ่อนแอของเขาใช่ไหม และแถมท้ายด้วยไบเบิ้ลอีกข้อที่ว่า การให้ก็มีความสุขยิ่งกว่าการรอรับจากผุ้อื่น ดังนั้น น้องจงเป็นผู้ให้ทั้งให้สิ่งของและให้ความรัก นะครับ

#13 วารีทองคำ

วารีทองคำ

Posted 30 March 2009 - 08:52 AM

ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกความเห็นครับ หวังว่าคงไม่ทำให้เครียดกันนะครับ ตัวผมเองก็ไม่ค่อยได้คิดอะไรมากแล้วครับ เพียงแต่อยากรู้ความคิดเห็นของคนอื่น และเผื่อให้ผู้ที่สงสัยในเรื่องแบบนี้ได้เข้ามาอ่่านบ้างครับ
ผมก็จะนำคำแนะนำทุกอย่างไปปรับใช้กับชีวิตตัวเองด้วยครับ thankyou.gif

#14 iso_man

iso_man

Posted 30 March 2009 - 09:08 AM

น้องทำงานใหม่ๆๆก็แบบนี้ ลองอยู่นานๆๆแล้วจะเข้าใจชีวิตของลูกจ้าง ขอให้โชคดีประสบเจอแต่คนดีๆๆ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#15 Food Safety

Food Safety

Posted 30 March 2009 - 09:32 AM

QUOTE(iso_man @ Mar 30 2009, 09:08 AM) <{POST_SNAPBACK}>
น้องทำงานใหม่ๆๆก็แบบนี้ ลองอยู่นานๆๆแล้วจะเข้าใจชีวิตของลูกจ้าง ขอให้โชคดีประสบเจอแต่คนดีๆๆ

นับถือ นับถือ ท่านผู้บรรลุแล้ว... laugh.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users