Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ระยะเวลาการกำหนดการสอบเทียบอุปกรณ์เครื่องมือต่างๆ

• Please log in to reply
10 replies to this topic

#1 Today'a Ago Kids

Today'a Ago Kids

Super Member

Posted 04 March 2013 - 01:32 PM

ปัจจุบัน Procedure ระบุการสอบเทียบไว้ว่า หลังจากสอบเทียบครั้งแรกผ่าน 1 ปี/ครั้ง  ให้ปรับเป็น 1.5 ปี ไม่ผ่านให้ลดลง 0.5/ปี

ทั้งนี้เครื่องมือในส่วนของโรงงานผมมี 1,000 กว่ารายการ สอบเทียบภายนอกประมาณ 400 รายการ ค่าสอบเทียบหลายแสนบาท

เลยหาวิธีประหยัดค่าใช้จ่าย คำถามดังนี้ครับ

1.สามารถปรับ Procedure หลังจากสอบเทียบครั้งแรกกรณีที่ผ่านเป็น  2 ปี ไม่ผ่านให้ลดลง 1 ปี ได้หรือไม่ครับ

( รวมถึงการสอบเทียบ Master เพื่อ Calibration ภายในด้วยครับ )

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ...

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 04 March 2013 - 02:29 PM

ในการพิจารณาระยะ้เวลาการสอบเทียบส่วนมากดูจาก

1. ความถี่ในการใช้งาน

2. สภาพการใช้งานหน้างาน

3. การดูแลเครื่องมือที่ใช้งาน

ซึ่งบางรายการอาจจะต้องสอบเทียบถี่มากขึ้น ซึ่งแนะนำให้ใช้การทวนสอบภายในแทน (ถ้ามี Master) บางรายการเครื่องมือก็สามารถขยายระยะเวลาการสอบเทียบออกไปได้มากกว่า 1 ปี ก็มีอันนี้ขึ้นอยู่สิ่งที่บอกไปข้างต้น

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 Today'a Ago Kids

Posted 04 March 2013 - 03:15 PM

ในการพิจารณาระยะ้เวลาการสอบเทียบส่วนมากดูจาก

1. ความถี่ในการใช้งาน

2. สภาพการใช้งานหน้างาน

3. การดูแลเครื่องมือที่ใช้งาน

ซึ่งบางรายการอาจจะต้องสอบเทียบถี่มากขึ้น ซึ่งแนะนำให้ใช้การทวนสอบภายในแทน (ถ้ามี Master) บางรายการเครื่องมือก็สามารถขยายระยะเวลาการสอบเทียบออกไปได้มากกว่า 1 ปี ก็มีอันนี้ขึ้นอยู่สิ่งที่บอกไปข้างต้น

ขอบคุณครับ

ถ้าผมจะเปลี่ยนจาก การสอบครั้งแรกเสร็จแล้ว เป็น 2 ปี หลังจากนั้น เป็น 3 ปี

ผิดข้อกำหนดหรือเปล่าครับ งานส่วนใหญ่ไม่มีลูกค้าไทย ส่งไป JAPAN อย่างเดียว ซึ่งไม่ได้ซีเรียส เรื่อง Calibration 

ไม่มีมา Audit  ( Support TUV Nord ISO 9001 อย่างเดียว )

#4 DooK

DooK

Posted 04 March 2013 - 03:48 PM

อันที่จริงแทนที่จะ 1-2-3 ผมว่าน่าจะเปลี่ยนเป็น 3-2-1 ดูจะเหมาะกว่านะครับ เพราะยิ่งใช้ เครื่องมือน่าจะยิ่งมีความเสี่ยงที่จะคลาดเคลื่อนยิ่งขึ้น

ว่าแต่ว่า เครื่องมือที่ใช้มีอะไรบ้างล่ะครับ

ลายเซ็น

#5 Today'a Ago Kids

Posted 04 March 2013 - 04:55 PM

อันที่จริงแทนที่จะ 1-2-3 ผมว่าน่าจะเปลี่ยนเป็น 3-2-1 ดูจะเหมาะกว่านะครับ เพราะยิ่งใช้ เครื่องมือน่าจะยิ่งมีความเสี่ยงที่จะคลาดเคลื่อนยิ่งขึ้น

ว่าแต่ว่า เครื่องมือที่ใช้มีอะไรบ้างล่ะ

ขอบคุณครับ

อุปกรณ์ไฟฟ้านะครับ หลายตัว เช่น Ampere Meter, Hertz Meter, Digital Clamp, Digital Multimeter,M ohm Meter, Soldering Tester

และอีกหลายสิบตัวครับ

#6 iso_man

iso_man

Posted 04 March 2013 - 04:58 PM

ลูกค้าไม่ซีเรียสก็จริงแต่หาก Spec ที่หลุดออกไปหาแต่ตก Spec โดยสาเหตุมาจากความคาดเคลื่อนของเครื่องมือวัดอันนี้อันตรายครับ ถูกอย่างที่อ.ดุกว่าให้ดูความถี่ของการใช้งานประกอบด้วยครับ ถ้าใช้บ่อยๆวัด 100% อันนี้อาจจะต้องสอบเทียบหรือทวนสอบเร็วขึ้นอีก

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com

#7 iso_man

iso_man

Posted 04 March 2013 - 05:01 PM

ขอบคุณครับ

อุปกรณ์ไฟฟ้านะครับ หลายตัว เช่น Ampere Meter, Hertz Meter, Digital Clamp, Digital Multimeter,M ohm Meter, Soldering Tester

และอีกหลายสิบตัวครับ

เป็นพวกเครื่องมือวัดทางอิเล็กทรอนิกส์ แนะนำให้ทำชุดทวนสอบที่ใช้ R-NON ประกอบจะช่วยลดต้นทุนได้เยอะครับลองดู

#8 ISO Consultant

ISO Consultant

Premium Member

• Power Members

Posted 05 March 2013 - 01:43 PM

ขอ Share ด้วยนะครับ เครื่องมือต่างๆที่ใช้งานให้พิจารณาถึงความจำเป็นว่าต้องทำการสอบเทียบหรือไม่ ทำการทวนสอบเพียงพอหรือไม่ ทั้งนี้ให้พิจารณาจาก

1 ความละเอียดในการควบคุม

2 ความแม่นยำในการอ่านค่าที่ต้องการ

3 การมีนัยสำคัญต่อผลการวัด และ/หรือ ชิ้นงาน

ลองพิจารณาดูครับ

#9 Today'a Ago Kids

Posted 05 March 2013 - 01:54 PM

เป็นพวกเครื่องมือวัดทางอิเล็กทรอนิกส์ แนะนำให้ทำชุดทวนสอบที่ใช้ R-NON ประกอบจะช่วยลดต้นทุนได้เยอะครับลองดู

ขอบคุณครับ รบกวนช่วยอธิบายเกี่ยวกับชุดทวนสอบ R-NON  ด้วยครับ และแนะนำด้วยครับสามารถหาซื้อได้จากที่ไหน

#10 iso_man

iso_man

Posted 05 March 2013 - 01:57 PM

ชุดทดสอบที่ใช้ R-NON เป็น master สำหรับใช้ทวนสอบเครื่องมือวัดทางอิเล็กทรอนิกส์ มันก็คือค่า R ที่เสถียรค่อนข้างมากซึ่งเมื่อนำมาประกอบกันก็จะได้ค่าที่ต้องการเพื่อทวนสอบ เอาต่อแทน R ในวงจรที่ต้องการวัดได้ หาซื้อได้ตามบ้านหม้อครับมีขายแต่ผมไม่แน่ใจว่ามีประกอบเป็นชุดหรือไม่ที่เก่าผม Designer เขาทำขึ้นเพื่อใช้ทวนสอบเครื่องมือวัดจำพวก มัลติมิเตอร์ต่างๆ

#11 Today'a Ago Kids

Posted 05 March 2013 - 02:15 PM

เครื่องมือส่วนใหญ่ของทางบริษัทผม เป้นเครื่องมือที่นำเข้ามาจากญี่ปุ่นทั้งหมด ซึ่งทางบริษัทมีความมั่นใจในอุปกรณ์หรือเครื่องมือ มีค่อนข้างสูง 

แต่ติดปัญหาเรื่อง Cost Cal. ที่ราคาสูงมาก หลังจากมีการทำระบบ  ( ตัว product มีการทวนสอบจากญี่ปุ่นอยู่แล้วครับก่อนส่งให้ลูกค้า )

รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับถ้าใครมีวิธีการที่ลดค่าใช้จ่าย และสามารถ Control ระบบได้ด้วยครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ หลายอย่างก้ได้นำไปเริ่มปรังปรุงแล้วครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users