Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ปรัชญาการทำระบบ ISO

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 ปุ๊

ปุ๊

Posted 16 March 2009 - 01:48 PM

ขอคำแนะนำในการตั้งปรัชญาการจัดทำระบบ ISO เพื่อสร้างจิตสำนึกและกรุตุ้นให้ทุกคนให้ความร่วมมือ แบบกระชับ ได้ใจความ และ ทุกคนในองค์กรจำได้ด้วยค่ะ

#2 panisa.k

panisa.k

(@_@)

• Super Power Members

Posted 16 March 2009 - 02:51 PM

QUOTE(ปุ๊ @ Mar 16 2009, 01:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอคำแนะนำในการตั้งปรัชญาการจัดทำระบบ ISO เพื่อสร้างจิตสำนึกและกรุตุ้นให้ทุกคนให้ความร่วมมือ แบบกระชับ ได้ใจความ และ ทุกคนในองค์กรจำได้ด้วยค่ะ

แล้วทำไมถึงไม่ประชุมคณะทำงานในระบบ เพื่อให้ร่วมกันออกความคิดเห็นละคะ
คนในองค์กร ร่วมมือกันเองจะดีกว่ามั้งคะ เรื่องแบบนี้อ่ะ.

#3 chutter1026 @chonburi city

chutter1026 @chonburi city

Supreme Member

• Power Members

Posted 16 March 2009 - 03:49 PM

QUOTE(ปุ๊ @ Mar 16 2009, 01:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ปรัชญา ที่จะสร้างขึ้นจุดมุ่งหมายคือการให้ พนักงานร่วมมือ หรือครับ
ผมคิดว่าก็ดี แต่จะดีกว่านี้หาก มีการรณรงค์ ในเรื่องของความสำคัญในการทำระบบมากกว่านะครับ ลองคิดดีดี นะครับ เพราะว่าพนักงาน
น่าจะเข้าใจดีกว่าคำที่เขียนตามฝ่าผนัง นะครับ
ส่วนที่บริษัทผม ใช้วิธี กระจายความสำคัญ โดยการให้หัวหน้างานชี้แจงประโยชน์ของการทำระบบ โดยให้ใกล้ตัวกับพนักงานหน้างานมาก ที่สุด

"Focut to Basic"
By chutter1026
chat1026@gmail.com

#4 sicha

sicha

Premium Member

Posted 04 August 2009 - 05:05 PM

QUOTE(banbung @ Mar 16 2009, 03:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ปรัชญา ที่จะสร้างขึ้นจุดมุ่งหมายคือการให้ พนักงานร่วมมือ หรือครับ
ผมคิดว่าก็ดี แต่จะดีกว่านี้หาก มีการรณรงค์ ในเรื่องของความสำคัญในการทำระบบมากกว่านะครับ ลองคิดดีดี นะครับ เพราะว่าพนักงาน
น่าจะเข้าใจดีกว่าคำที่เขียนตามฝ่าผนัง นะครับ
ส่วนที่บริษัทผม ใช้วิธี กระจายความสำคัญ โดยการให้หัวหน้างานชี้แจงประโยชน์ของการทำระบบ โดยให้ใกล้ตัวกับพนักงานหน้างานมาก ที่สุด

ดีจังค่ะถ้าหัวหน้างานระดับควบคุมฝ่ายบฏิบัติการเป็นกระบอกเสียงในการกระจายความตระห
นักนี้

แต่อย่างที่รู้กันคือ หัวเป็นอย่างไรหางก็เป็นอย่างนั้น

เมื่อหัวหน้างานเองไม่ให้ความสำคัญกับระบบคุณภาพอย่างแท้จริงเพราะความเคยชินกับการท
ำงานแบบเก่า

และหัวหน้าระดับกลางก็ไม่มีเวลเพียงพอเนื่องจากบุคคลากรไม่เพียงพอต้องไปสนใจกับปริม
าณการผลิตซะมากกว่า

แหมขอบ่นหน่อยนะค่ะ 55555+++++++++

#5 chutter1026 @chonburi city

chutter1026 @chonburi city

Supreme Member

Posted 04 August 2009 - 07:19 PM

เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ
สาเหตุที่พนักงานไม่ค่อยให้ความร่วมมือ ผมคิดว่าส่วนนึงมาจากไม่มีแม่แบบนะครับ(หัวหน้างานไม่ค่อยใส่ใจ)
อีกส่วนนึง นั้นมาจาก ความคิดของเขา ถ้าหากเราจะปรับปรุงให้พนักงานมีส่วนร่วมจริงๆ คงเป็นเรื่องลำบาก
แต่ที่เห็นทำกันแล้วได้ผลก็คือ การนำเอาหัวหน้างานมาเป็นแม่แบบ ประมาณว่า หัวหน้าต้องทำแล้วลูกน้องจะเหลือเหรอ
จะยังไงก็ตามเราก็ต้องตั้งเป้าหมายให้น้อยไว้ก่อนเพราะว่า เรื่องบางเรื่องมันเกินไปกว่าที่ระดับพนักงานจะเข้าใจ
เพราะฉะนั้นควรจะรณรงค์เท่าที่จำเป็น เช่น นโยบายบริษัท เป้าหมายของแผนก งานที่ทำอยู่เป็นงานประเภทใด
เจองานเสียแล้วต้องทำอย่างไร อะไรประมาณนี้นะครับ ถ้าให้ดีเรื่องพวกนี้ควรจะ ใส่ไปในวันแรกที่รับพนักงานมาทำงาน
ที่บริษัทผมเนี้ย เขาจะเทรนให้พนักงานใหม่รู้ทุกคน มีการสอบด้วย ผมคิดว่าก็ได้ผลนะ
ยังไงก็ลองดูนะครับ ชาวไอเอสโอไทย เป็นกำลังใจให้เสมอ
"Focut to Basic"
By chutter1026
chat1026@gmail.com

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users