Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ไม่คิดไม่ฝันว่าจะพบสิ่งที่ดี มีน้ำใจ ในสังคมยุคแบบนี้อีก ดีจริงค่ะ

• Please log in to reply
14 replies to this topic

#1 pawitree

pawitree

Posted 24 January 2013 - 08:41 PM

ขอขอบคุณน่ะค่ะ แต่ว่ายังไม่เข้าใจเรื่องการโหลดข้อมูลเพราะโหลดไม่ได้บางตัวน่ะค่ะมือใหม่จริงๆค่ะ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 24 January 2013 - 08:53 PM

ติดอะไรต้องไหนก็ร้องขอมาได้ครับถ้ามีก็ยินดีให้แต่ในโพสเวปนี้เยอะครับ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 24 January 2013 - 09:14 PM

รับทราบ

#4 นุกูล

นุกูล

Posted 25 January 2013 - 04:49 AM

:family1:

รูปนี้ แทนคำพูดที่จะบอกว่า ในบ้านหลังนี้ เราอยู่ร่วมกันแบบไหน

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 pawitree

pawitree

Posted 28 January 2013 - 09:15 PM

ขอบคุณนะค่ะที่ได้รับการเป็นคนในบ้านหลังเดียวกับท่านผู้รู้เช่น ขอบคุณจริงๆ ค่ะ

แต่วันนี้รู้สึกท้อกับการทำงานแล้วค่ะคือ ผู้บริหารเห็นธุรกิจมากกว่าจะทำระบบ แต่ก็อยากได้โดยไม่อยากเสีย

ไม่รู้จะทำอย่างไรดีค่ะ เศร้าจังค่ะ :4241:

#6 (( เอ ))

(( เอ ))

Posted 28 January 2013 - 09:44 PM

ขอบคุณนะค่ะที่ได้รับการเป็นคนในบ้านหลังเดียวกับท่านผู้รู้เช่น ขอบคุณจริงๆ ค่ะ

แต่วันนี้รู้สึกท้อกับการทำงานแล้วค่ะคือ ผู้บริหารเห็นธุรกิจมากกว่าจะทำระบบ แต่ก็อยากได้โดยไม่อยากเสีย

ไม่รู้จะทำอย่างไรดีค่ะ เศร้าจังค่ะ :4241:

อย่าเศร้าไปเลยนะคะ ทำงานด้านนี้ต้องเจออะไรอีกเยอะมาก
แค่เราค่อยๆเรียนรู้และปรับตัวเข้าหาค่ะ เพื่อที่จะหาวิธีการทำงานให้ได้สำหรับเรา
แข็งมากไปก็ไม่ดี หากมองภายใต้ความเป็นจริงหลายที่ย่อมเลือกอะไรที่เป็นประโยชน์มาหาเขาก่อน
เราก็ต้องหาวิธีการทำงานให้ดีที่สุด ทุกที่มีปัญหาเหมือนกันหมดค่ะ ผิดแต่ว่าใครจะมากหรือน้อย
ก็แล้วแต่ความโชคดีแต่ละคน สู้ สู้นะคะ

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#7 นุกูล

นุกูล

Posted 29 January 2013 - 04:19 AM

"ผู้บริหารเห็นธุรกิจมากกว่าจะทำระบบ"
อันนี้มันเป็นเรื่องปกติครับ แปลว่าอนาคตของพวกเราทุกๆคนกำลังไปได้ดี ปากท้องของเราจะอิ่มสบาย อย่ามองว่ามันคือปัญหา มันคือเรื่องธรรมชาติครับ
ลองคิดดูนะ ถ้าผู้บริหารไม่พยายามสนใจหรือละเลยเรื่องธุรกิจ การค้า การเงิน การลงทุน แล้วอนาคตบริษัทและอนาคตของพวกเราจะเป็นยังไง
ยิ่งทุกวันนี้ ต้นทุนการผลิต ไม่ว่าจะต้นทุนทางตรงหรือทางอ้อม สูงขึ้นมากมายมหาศาล แล้วจะให้ท่านละเลย หรือเลิก focus กับเรื่องนี้ได้เยี่ยงไร ท่านต้องรับผิดชอบปากท้องของพวกเรา
เป็นโอกาสที่ดีที่เราจะได้ช่วยท่าน โดยการออกแบบระบบการทำงานให้มัน support ธุรกิจ ออกแบบระบบให้มันคล่องตัว ช่วยเสริม ไม่ใช่ช่วยเสียบ ช่วยดัน ไม่ใช่ช่วยดึง

"แต่ก็อยากได้โดยไม่อยากเสีย"
อันนี่ไม่เข้าใจ ช่วยขยายหน่อยครับ แต่ถ้าผมเดา คิดว่าท่านกำลังใส่ใจเรื่อง productivity หรือ efficiency แน่ๆเลย ซึ่งมันก็ถูกต้องอีกนั่นแหละ
ทำระบบแบบประหยัดงบ ประหยัดค่าใช้จ่าย ลดความเทอะทะ ยุ่งยาก ลดกระบวนการหรือกิจกรรมที่ไม่ก่อให้เกิดมูลค่า
แต่ถ้ามันเป็นเรื่องที่เป็น requirements จริงๆ บอกท่านตรงๆ ว่ามันจำเป็น มันต้อง ต้องทำ ณ ปัจจุบันเลย ผมว่าท่านรับฟังนะครับ

ว่างๆลองนั่งหลับตา จินตนาการ ว่าเราเป็นเจ้าของกิจการดูบ้างสิ เจ้าของกิจการที่ต้องรับผิดชอบ
  • ค่าแรงพนักงาน
  • สวัสดิการพนักงาน
  • อนาคตพนักงาน และ ครอบครัว
  • ค่าภาษี ที่สูงมากๆ
  • ค่ากองทุนประกันสังคม กองทุนเรื่องความปลอดภัย อาชีวอนามัย และสุขภาพของพนักงาน
  • ต้องรับผิดชอบเงินกู้ที่กู้มาลงทุน
  • ดอกเบี้ยที่ต้องจ่าย
  • ค่าเช่าอาคารสถานที่
  • ค่าเสื่อมสภาพของเครื่องจักร ค่าซ่อมบำรุงเครื่องจักร
  • มีค่าวัตถุดิบชิ้นส่วนที่ต้องจ่าย supplier ให้ตรงเวลา
  • ค่าใช้จ่ายในการรักษาลูกค้าเก่า
  • ค่าใช้จ่ายในกาพยายามหาลูกค้าใหม่
  • ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าอุปกรณ์เครื่องใช้สำนักงาน ระบบ IT ระบบสื่อสาภายใน
  • ค่าตรวจประเมิน
  • ค่า entertain ลูกค้า
  • ค่าฝึกอบรมพัฒนาบุคลากร
  • ค่า
  • ค่า
  • ค่า
  • ค่า ตัว ตาย ถ้าไม่มีจ่ายพวกเขาข้างบน ซึ่งค่าใช้จ่ายเหล่านั้น มันมาจ่อรอหน้าบริษัททุกๆเดือน แล้วจะให้ท่าน ทำยังไง
สู้ๆครับ
design ระบบ แบบใช้งบน้อย ช่วยสอยกำไร ใส่ใจต้นทุน ค้ำจุนองค์กร เพื่อนาคตของพวกเราทุกๆคน นะ ช่วยท่านหน่อยนะ

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#8 chef2009

chef2009

Posted 29 January 2013 - 11:41 AM

อย่าเศร้าไปเลยค่ะ ยังไม่อีกหลายที่ ที่เป็นอย่างนี้ แต่เราก็ต้องทำค่ะ เพราะมันคืองาน และถ้าเบื่อเมื่อไหร่ คนที่จะทุกข์ คือเราค่ะ

สู้ ๆ ค่ะ

#9 DCCHCFD

DCCHCFD

Premium Member

• Power Members

Posted 29 January 2013 - 01:37 PM

เจอเหมือนกันค่ะ คือผู้บริหารไม่สนใจวิธีที่คุณจะได้ cert. มา มีปัญหาติดตรงไหน ให้แก้ไขเอง ขออย่างเดียวขอให้คุณได้ cert. มาละกัน
นี่เลยต้องค่อยๆทำค่ะ ค่อยๆเป็น ค่อยๆไป ค่อยๆใส่ให้เค้าทีละกิจกรรมค่ะ ส่วนผู้บริหารก็ต้องนำเสนอบ่อยๆ ตื้อขอความเห็น ขอคำแนะนำไปเรื่อยๆค่ะ
สู้ สู้ ค่ะ

#10 นุกูล

นุกูล

Posted 29 January 2013 - 02:43 PM

เจอเหมือนกันค่ะ คือผู้บริหารไม่สนใจวิธีที่คุณจะได้ cert. มา มีปัญหาติดตรงไหน ให้แก้ไขเอง ขออย่างเดียวขอให้คุณได้ cert. มาละกัน
นี่เลยต้องค่อยๆทำค่ะ ค่อยๆเป็น ค่อยๆไป ค่อยๆใส่ให้เค้าทีละกิจกรรมค่ะ ส่วนผู้บริหารก็ต้องนำเสนอบ่อยๆ ตื้อขอความเห็น ขอคำแนะนำไปเรื่อยๆค่ะ
สู้ สู้ ค่ะ

เห็นด้วยครับ ค่อยๆหยอด ค่อยๆแหย่ ค่อยๆขอคำแนะนำและ นำเสนอทีละเรื่องสองเรื่อง เดี๋ยวก็ดีขึ้นครับ

#11 pawitree

pawitree

Posted 29 January 2013 - 08:27 PM

ค่ะ ขอขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยเป็นกำลังใจและให้ความรู้ในด้านของผู้บริหารซึ่งก็จริงทุกประการว่าท่านเสียค่อนข้างมาก
แต่ก็ท้อในช่วงนี้ก็เพราะว่าบุคคลากรที่ต้องบันทึกเอกสารนั้นมีไม่เพียงพอค่ะและที่มีอยู่ก็เป็นบุคลากรที่มักจะเลือกปฏิบัติเคยทำเเบบเดิมก็จะทำเเบบเดิมๆ
และถือเป็นความเคยชินแต่วันนี้ได้มีการกล่าวชักชวนมาให้บันทึกก็มีการตอบรับมากกว่าทุกครั้งค่ะแต่ก็ยังไม่ถึงกับ 100 % แต่ก็เริ่มมีกำลังใจขึ้นมาบ้างสำหรับ
การชักชวน ประชุม อบรม ไม่เสียเวลาโดยเปล่าประโยชน์ จะนำคำแนะนำไปปรับใช้นะค่ะ

แล้วจะเข้ามารายงานข่าวให้ทราบอีกครั้งค่ะ

ดีใจเสมอที่ได้มาอยู่ในครอบครัวที่ดีเช่นเว็บนี้ค่ะ

#12 นุกูล

นุกูล

Posted 29 January 2013 - 08:29 PM

ค่ะ ขอขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยเป็นกำลังใจและให้ความรู้ในด้านของผู้บริหารซึ่งก็จริงทุกประการว่าท่านเสียค่อนข้างมาก
แต่ก็ท้อในช่วงนี้ก็เพราะว่าบุคคลากรที่ต้องบันทึกเอกสารนั้นมีไม่เพียงพอค่ะและที่มีอยู่ก็เป็นบุคลากรที่มักจะเลือกปฏิบัติเคยทำเเบบเดิมก็จะทำเเบบเดิมๆ
และถือเป็นความเคยชินแต่วันนี้ได้มีการกล่าวชักชวนมาให้บันทึกก็มีการตอบรับมากกว่าทุกครั้งค่ะแต่ก็ยังไม่ถึงกับ 100 % แต่ก็เริ่มมีกำลังใจขึ้นมาบ้างสำหรับ
การชักชวน ประชุม อบรม ไม่เสียเวลาโดยเปล่าประโยชน์ จะนำคำแนะนำไปปรับใช้นะค่ะ

แล้วจะเข้ามารายงานข่าวให้ทราบอีกครั้งค่ะ

ดีใจเสมอที่ได้มาอยู่ในครอบครัวที่ดีเช่นเว็บนี้ค่ะ

ยินดีด้วยครับ สัญญาณดีแล้วนะ ยาวต่อครับ

#13 iso_man

iso_man

Posted 30 January 2013 - 09:11 AM

การทำระบบกับองค์กรที่ผู้บริหารเข้าใจน้อยนิดหรืออาจจะมองเป็นแค่เครื่องหมายทางการค้า ก็คงต้องค่อยๆพัฒนาให้เห็นอย่างเป็นรูปธรรม อย่างน้อยปัญหาที่เกิดระหว่างกระบวนการต่างๆ น่าลดน้อยลงถ้าไม่ทำระบบซะให้มันยุ่งยาก แบบฟอร์มมากมายแต่ไม่ได้เอาไปใช้ประโยชน์ พยายาม Lean การทำงานโดยใช้ระบบเป็น STD. ช่วยครับ ลองสรุปแบบ Before และ After บางกระบวนให้เห็นว่าดีขึ้นอย่างไร
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#14 iso_boy

iso_boy

Supreme Member

• Power Members

Posted 30 January 2013 - 08:27 PM

"ผู้บริหารเห็นธุรกิจมากกว่าจะทำระบบ"
อันนี้มันเป็นเรื่องปกติครับ แปลว่าอนาคตของพวกเราทุกๆคนกำลังไปได้ดี ปากท้องของเราจะอิ่มสบาย อย่ามองว่ามันคือปัญหา มันคือเรื่องธรรมชาติครับ
ลองคิดดูนะ ถ้าผู้บริหารไม่พยายามสนใจหรือละเลยเรื่องธุรกิจ การค้า การเงิน การลงทุน แล้วอนาคตบริษัทและอนาคตของพวกเราจะเป็นยังไง
ยิ่งทุกวันนี้ ต้นทุนการผลิต ไม่ว่าจะต้นทุนทางตรงหรือทางอ้อม สูงขึ้นมากมายมหาศาล แล้วจะให้ท่านละเลย หรือเลิก focus กับเรื่องนี้ได้เยี่ยงไร ท่านต้องรับผิดชอบปากท้องของพวกเรา
เป็นโอกาสที่ดีที่เราจะได้ช่วยท่าน โดยการออกแบบระบบการทำงานให้มัน support ธุรกิจ ออกแบบระบบให้มันคล่องตัว ช่วยเสริม ไม่ใช่ช่วยเสียบ ช่วยดัน ไม่ใช่ช่วยดึง

"แต่ก็อยากได้โดยไม่อยากเสีย"
อันนี่ไม่เข้าใจ ช่วยขยายหน่อยครับ แต่ถ้าผมเดา คิดว่าท่านกำลังใส่ใจเรื่อง productivity หรือ efficiency แน่ๆเลย ซึ่งมันก็ถูกต้องอีกนั่นแหละ
ทำระบบแบบประหยัดงบ ประหยัดค่าใช้จ่าย ลดความเทอะทะ ยุ่งยาก ลดกระบวนการหรือกิจกรรมที่ไม่ก่อให้เกิดมูลค่า
แต่ถ้ามันเป็นเรื่องที่เป็น requirements จริงๆ บอกท่านตรงๆ ว่ามันจำเป็น มันต้อง ต้องทำ ณ ปัจจุบันเลย ผมว่าท่านรับฟังนะครับ

ว่างๆลองนั่งหลับตา จินตนาการ ว่าเราเป็นเจ้าของกิจการดูบ้างสิ เจ้าของกิจการที่ต้องรับผิดชอบ

• ค่าแรงพนักงาน
  • สวัสดิการพนักงาน
  • อนาคตพนักงาน และ ครอบครัว
  • ค่าภาษี ที่สูงมากๆ
  • ค่ากองทุนประกันสังคม กองทุนเรื่องความปลอดภัย อาชีวอนามัย และสุขภาพของพนักงาน
  • ต้องรับผิดชอบเงินกู้ที่กู้มาลงทุน
  • ดอกเบี้ยที่ต้องจ่าย
  • ค่าเช่าอาคารสถานที่
  • ค่าเสื่อมสภาพของเครื่องจักร ค่าซ่อมบำรุงเครื่องจักร
  • มีค่าวัตถุดิบชิ้นส่วนที่ต้องจ่าย supplier ให้ตรงเวลา
  • ค่าใช้จ่ายในการรักษาลูกค้าเก่า
  • ค่าใช้จ่ายในกาพยายามหาลูกค้าใหม่
  • ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าอุปกรณ์เครื่องใช้สำนักงาน ระบบ IT ระบบสื่อสาภายใน
  • ค่าตรวจประเมิน
  • ค่า entertain ลูกค้า
  • ค่าฝึกอบรมพัฒนาบุคลากร
  • ค่า
  • ค่า
  • ค่า
  • ค่า ตัว ตาย ถ้าไม่มีจ่ายพวกเขาข้างบน ซึ่งค่าใช้จ่ายเหล่านั้น มันมาจ่อรอหน้าบริษัททุกๆเดือน แล้วจะให้ท่าน ทำยังไง
สู้ๆครับ
design ระบบ แบบใช้งบน้อย ช่วยสอยกำไร ใส่ใจต้นทุน ค้ำจุนองค์กร เพื่อนาคตของพวกเราทุกๆคน นะ ช่วยท่านหน่อยนะ

:smiley-signs007: :smiley-signs007: :smiley-signs007:

#15 dakda

dakda

Posted 22 May 2013 - 04:49 PM

ขอบคุณครับ สำหรับข้อคิดดีๆๆๆ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users