Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอตัวอย่าง Procedure การออกแบบสิ่งพิมพ์ค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 วารีทองคำ

วารีทองคำ

Premium Member

Posted 13 March 2009 - 02:42 PM

หลังจากได้ลองทำแล้ว ตอนนนี้เลยอยากจะขอคำสั่งสอนเพิ่มเติม หรือ ขอตัวอย่าง Procedure การออกแบบค่ะ ที่บ.ทำเกี่ยวกับพวกหนังสือ วารสาร ฯลฯ แล้วทางบ.ให้เขียน Procedure ตามแผนผังธุรกิจ ในกล่อง การออกแบบสิ่งพิมพ์ แต่ทีนี้ที่บ.เค้าจัด 2 แผนกที่ต้องทำ Procedure ตัวนี้ คือแผนกอาร์ต และแผนกพิสูจน์อักษร
ปัญหาก็คือ ไม่รู้จะเขียนยังไงดีค่ะ biggrin.gif เพราะการทำงานของสองแผนกนี้งานเค้าต้องส่งย้อนกันไปมา คือ พิสูจน์รับงาน ส่งให้อาร์ต อาร์ตออกแบบ+จัดหน้า ส่งกลับให้พิสูจน์ตรวจ ส่งให้ลูกค้า แบบนี้เรียกว่าเสร็จปรู๊ฟ 1 เมื่อลูกค้าตรวจเสร็จ ก็จะวนกลับขั้นตอนเดิมอีกเป็นปรู๊ฟ 2,3,4.......จนกว่าลูกค้าจะพอใจสั่งพิพมพ์ถึงจะจบงานในส่วนนี้ มันจึงไม่เข้าใจตรงนี้ เพราะได้ไปหาดูตามกระทู้เก่าๆ ก็มีแต่พูดถึงการออกแบบอย่างเดียว ไม่มีใครที่พ่วงแผนกอื่นเข้าไปด้วย (หรือว่าวารีเข้าใจผิดพลาดเองก็ไม่รู้)
แต่เขียนเป็น WI ได้ค่ะ ไม่เข้าใจตรง Procedure นี่แหละค่ะ อ้อ Procedure ของบ.จะมี Flow Chart ด้วยนะคะ
แล้วอีกอย่าง เมื่อเขียน Procedure ตรงส่วนที่ต้องพูดถึงรายละเอียดการปฏิบัติงาน ต้องเขียนให้ออกมาในรูปแบบไหนคะ เป็นประโยคแบบทางการที่อ่านไปต้องแปลไปด้วย หรือ เป็นประโยคที่เป็นคำพูดธรรมดาที่บรรยายการทำงาน
ขอความช่วยเหลือแค่นี้ก่อนแล้วกันค่ะ พิมพ์มากๆ แล้วชักงง

ขอบคุณค่ะ

ปล. คือว่าเพิ่งเริ่มทำไอเอสโอ ถ้าพูดถึงสิ่งไหนแล้วพูดชื่อมันไม่ถูกหรืออธิบายอะไรวกวนก็ขออภัยล่วงหน้านะคะ ที่บ.ก็ไม่มีใครที่เข้าใจเรื่องไอเอสโอจริงๆ เลยค่ะ ต้องงมหากันเอง ช่วยกันหน่อยนะคะ

#2 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 13 March 2009 - 03:29 PM

ความเห็นของผมนะ
ผมว่าน่าจะเขียนรวมกันเป็นเล่ม เดียว คือใช้ชื่อว่า Procedure การออกแบบ
แล้วก็กำหนด 1.วัตถุประสงค์ขึ้น มา เช่น เพื่อให้ทราบถึงขั้นตอนและผู้รับผิดชอบในการออกแบบสิ่งพิมพ์และเอกสารที่เกี่ยวข้องท
ี่ใช้ในขั้นตอนการออกแบบ..........
2. ขอบเขตของการดำเนินงาน เช่น ครอบคลุมทุกขั้นตอนในการออกแบบฯ ตั้งแต่การรับความต้องการจากลูกค้า พิสูนน์อักษร ทำอาร์ตเวิร์ค ทบทวน ทวนสอบ......
3. เอกสารอ้างอิง
เช่นคู่มือคุณภาพ
4. คำจำกัดความ (นิยาม)
เช่น พิสูจน์อักษร คือ ..................
5. ความรับผืดชอบ
มีใครที่เกี่ยวข้องบ้าง รับผิดชอบอะไรบ้าง ก็เขียนลงไป
6. ก็ใส่ Flow ขั้นตอนการออกแบบของคุณลงไป(ในFlow ก็จะบอกอยู่แล้ว ว่า พิสูจน์กับ อาร๋ต เกี่ยวกันอย่างไร
ด้านซ้ายสุด ก็อาจะเป็น ช่อง ของผู้รับผิดชอบ ตรงกลางก็เป็นสัญลักษณ์Flow ด้านริมขวา ก็เป็นเอกสารที่เกี่ยวข้อง
7. รายละเอียดขั้นตอนการดำเนินงาน
ก็เขียนอธิบายตามFlow ที่คุณเขียนนั้นแหละ ไล่มันไปที่ละบล็อคจนครบ
ใครทำอะไร ที่ไหน อย่างไร ก็ว่าไป ตามแต่ละบล็อค
8. แบบฟอร์ม/บันทึกที่เกี่ยวข้องมีอะไรบ้าง ก็ว่าไป

เช่น FM-DS-01 ฟอร์มแผนการ ออกแบบ อะไรประมาณเนี้ย
ช่องผู้จัดทำ ผู้ทบทวน ผู้อนุมัติ ก็เซ็นต์ร่วมกัน ในส่วนของแผนก พิสูน์ฯ กับ อาร์ตฯ

ประมาณนี้มั้งครับ

เดี๋ยวคงมีท่านอื่นมาช่วยเสริมครับ
Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#3 มือใหม่

มือใหม่

Hornor Member

• Super Power Members
  • Interests:ʹ㨷ء

Posted 13 March 2009 - 04:24 PM

laugh.gif biggrin.gif ohmy.gif mellow.gif huh.gif อ่านแล้วก็ อืม บอกไม่ถูก มีใครพอช่วยได้อีกมั๊ยค่ะ ช่วยกันหน่อยค่ะ
"

#4 วารีทองคำ

วารีทองคำ

Posted 14 March 2009 - 03:17 PM

ขอบคุณค่ะ ตอนนี้เริ่มมองเห็นภาพแล้วค่ะ ขอบคุณมากนะคะ

#5 วารีทองคำ

วารีทองคำ

Posted 14 March 2009 - 03:27 PM

อ้อ อีกเรื่องค่ะ เรื่องการควบคุมบันทึก ถ้าพวกบันทึกของแผนกต่างๆจะอยู่ในส่วนคู่มือการควบคุมบันทึกของ DCC ใช่มั๊ยคะ ถ้าเป็นแบบนั้นในส่วนของแต่ละแผนกก็ไม่ต้องลงเรื่องบันทึกใน Procedure ของตัวเองหรือเปล่าคะ ? (เรื่องระยะเวลาการจัดเก็บ, ผู้เก็บ, เก็บที่ไหน) หรือมันต้องยังไงคะ? blink.gif

ขออีกข้อค่ะ อันนี้แค่สงสัยนิดหน่อย (อาจจะไร้สาระก็ได้นะคะ) คือว่าคำว่า Procedure ทำไมอ่านว่า โพสิเยอร์ ทำไมไม่อ่านว่า
โพสิดัวร์ มันน่าจะเป็นภาษาฝรั่งเศสหรือเปล่า เพราะเป็นเริ่มต้นที่ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ ที่นั่นเค้าก็ใช้ภาษาฝรั่งเศส ถ้าเข้าใจอะไรผิดพลาดก็ขออภัยด้วยนะคะ laugh.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users