Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

อธิบายหน่อยค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
13 replies to this topic

#1 nongsu

nongsu

Posted 05 March 2009 - 11:58 AM

รบกวนผู้รู้นิดหน่อยค่ะ อธิบายคำว่า Measuring Equipment ให้หน่อยค่ะว่าคำๆนี้ครอบคลุมไปแค่ไหน รบกวนยกตัวอย่างด้วยค่ะ

#2 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 05 March 2009 - 12:08 PM

ภาษาไทยเท่ากับ เครื่องมือวัด นิยามแบบกว้างๆคือ อุปกรณ์สำหรับหาค่าหรือหาขนาดของปริมาณหรือตัวแปรใดๆเพื่อใช้เป็นหลักฐานอ้างอิงว่าผ
ลิตภัณฑ์เป็นไปตามข้อกำหนด
ตัวอย่างเช่น กระป๋องสังฆทาน (แหะๆล้อเล่นครับ) เอาแบบทื่พบได้ทั่วไป ก็เช่น ตลับเมตร เวอร์เนีย เครื่องชั่ง สายวัด ฯลฯ
Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#3 DooK

DooK

Super Hornor Member

Posted 05 March 2009 - 12:16 PM

เครื่องมือวัดนี่ผมถนัดมากเลยครับคุณอยากรู้ฯ เพิ่งไปยืมมาทำบุญบ้านเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี่เอง อิอิ
ลายเซ็น

#4 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Posted 05 March 2009 - 12:43 PM

QUOTE(DooK @ Mar 5 2009, 12:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เครื่องมือวัดนี่ผมถนัดมากเลยครับคุณอยากรู้ฯ เพิ่งไปยืมมาทำบุญบ้านเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี่เอง อิอิ

นั่นๆโดนเลย ว่าจะอ้างถึงอุปกรณ์ที่พี่DOOK ไปยืมมาอยู่แล้วเชียว(ไม่คิดว่าจะมีใครมาเล่นต่อ)
โดนเลยเรา55555 laugh.gif laugh.gif
ปล. แล้วพี่Dook เอาไปคืนครบอ่ะเปล่าอ่ะ
แล้วทะเบียนควบคุมของวัดนี่เป็นแบบไหนหนอ ชักสงสัยแล้วสิ rolleyes.gif

Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#5 ทิ.

ทิ.

Posted 05 March 2009 - 12:52 PM

- คำตอบ(จริงๆ) ...ครับ!!! ---> [attachment=594:_วามหมาย...อ_ม_อวั_.pdf]

" ʵ

#6 DooK

DooK

Posted 05 March 2009 - 12:56 PM

QUOTE(อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม) @ Mar 5 2009, 12:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
นั่นๆโดนเลย ว่าจะอ้างถึงอุปกรณ์ที่พี่DOOK ไปยืมมาอยู่แล้วเชียว(ไม่คิดว่าจะมีใครมาเล่นต่อ)
โดนเลยเรา55555 laugh.gif laugh.gif
ปล. แล้วพี่Dook เอาไปคืนครบอ่ะเปล่าอ่ะ
แล้วทะเบียนควบคุมของวัดนี่เป็นแบบไหนหนอ ชักสงสัยแล้วสิ rolleyes.gif

ครบชัวร์ครับ คุณอยากรู้ฯ

หลวงพี่ท่านมีทะเบียนควบคุมชัดเจนมาก แล้วผมเองก็กลัวนรกจะกินด้วย ถ้าเอาไปคืนไม่ครบอ่ะ อิอิ laugh.gif
ลายเซ็น

#7 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 05 March 2009 - 01:08 PM

QUOTE(อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม) @ Mar 5 2009, 12:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>

แล้วพวก มีดหมอ สายสิญจ์ น้ำมันพราย เนี่ย จัดว่าเป็นเครื่องมือวัด เครื่องมือสัปเหร่อครับ? congratualtions.gif
"

#8 DooK

DooK

Posted 05 March 2009 - 01:21 PM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Mar 5 2009, 01:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้วพวก มีดหมอ สายสิญจ์ น้ำมันพราย เนี่ย จัดว่าเป็นเครื่องมือวัด เครื่องมือสัปเหร่อครับ? congratualtions.gif

เป็นเครื่องมือวัดครับ คุณจอมโจรฯ เพราะใช้เงินวัดซื้อ สัปเหร่อเป็นผู้ใช้ laugh.gif
ลายเซ็น

#9 nongsu

nongsu

Posted 05 March 2009 - 02:10 PM

ขอบคุณนะค่ะ สำหรับคำตอบ อย่างนั้นแล้วคำว่า Device กับ Equipment นั้นมีความแตกต่างกันอย่างไร เดิมที่เราเข้าใจกันว่า Device คือประเภทของเครื่องมือวัดชิ้นงานต่างๆที่ใช้กัน แต่คราวนี้ Version 2008 ได้มีการปรับจากคำว่า Device เป็น Measuring Equipment นั้น ความหมายมีความแตกต่างกันหรือเปล่า หรือว่าเหมือนเดิมไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงมากค่ะ รบกวนอีกครั้งนะค่ะ ขอบคุณเอาไว้ล่วงหน้าเลยค่ะ

#10 ทิ.

ทิ.

Posted 05 March 2009 - 02:33 PM

- รายละเอียดดูใน >ของฝากจากเพื่อนสมาชิก
>ของฝาก (ISO9000--->ISO9001:2008) ....ครับ!!! (รับรองรู้แน่ๆๆ)

- ถ้าไม่รู้....ต่อว่าได้...ครับ! rolleyes.gif

" ʵ

#11 ทิ.

ทิ.

Posted 05 March 2009 - 02:38 PM

- ของฝาก (ISO9001--->ISO9001:2008) rolleyes.gif

" ʵ

#12 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Posted 05 March 2009 - 02:46 PM

ผมขอตอบตามความเข้าใจของผมนะครับ
คำนี้ที่เปลี่ยนไปจากเดิม คือเดิม ใช้คำว่า Device ใช้คำว่าEquipment แทน
คำว่า Device แปลเป็นไทยว่า n. อุปกรณ์,เครื่องประดิษฐ์,เครื่องกลไก,แผนการ,หลักในใจ,เครื่องหมาย
และส่วนมากเมื่อคนเห็นคำนี้มักจะแปลในความของ กลไกล
อย่างเช่นคำใน ประโยคนี้
assistance confirmation device with side turn lamp- Rear seat confirmation mirror
ส่วนคำว่า Equipment n. อุปกรณ์,เครื่องมือ,เครื่องประกอบ,การจัดให้มี,การจัดหามาให้,การติดตั้งเครื่องมือ

ซึ่งเมื่อเราเห็นคำนี้(equipment) ที่ไหนส่วนใหญ่เราจะเข้าใจว่ามันเป็นเครื่องมือ อุปกรณ์ จริงๆ ไม่ค่อยแปลความหมายในทางอื่น
ผมเลยเข้าใจว่าที่ทาง ISO เทคนิค เปลี่ยนมาใช้คำนี้แทน ก็เพื่อความชัดเจนในการตีความนั้นเองครับ จะได้ไม่กว้างจนเกินไป
อันนี้เป็นความเข้าใจของผมนะครับ
ภาษาอังกฤษยิ่งแย่ๆอยู่ด้วย

#13 DooK

DooK

Posted 05 March 2009 - 02:46 PM

QUOTE(nongsu @ Mar 5 2009, 02:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณนะค่ะ สำหรับคำตอบ อย่างนั้นแล้วคำว่า Device กับ Equipment นั้นมีความแตกต่างกันอย่างไร เดิมที่เราเข้าใจกันว่า Device คือประเภทของเครื่องมือวัดชิ้นงานต่างๆที่ใช้กัน แต่คราวนี้ Version 2008 ได้มีการปรับจากคำว่า Device เป็น Measuring Equipment นั้น ความหมายมีความแตกต่างกันหรือเปล่า หรือว่าเหมือนเดิมไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงมากค่ะ รบกวนอีกครั้งนะค่ะ ขอบคุณเอาไว้ล่วงหน้าเลยค่ะ

ผมมองว่าการเปลี่ยนแปลงคำว่า Device เป็น Equipment ก็เพื่อให้ Wording ในข้อกำหนดนี้สอดคล้องกับ Wording ในข้อกำหนดอื่นเท่านั้นครับ ไม่มีความแตกต่างถึงขนาดต้องปฏิบัติการใดๆ เพิ่มเติมในข้อกำหนดนี้ (ในกรณี Device --> Equipment) นะครับ

แต่ยังมีสิ่งที่เพิ่มเติมมาอีกในข้อกำหนดนี้ ลองศึกษาเพิ่มเติมได้ในเว็บไซต์นี้ครับ
ลายเซ็น

#14 ทิ.

ทิ.

Posted 05 March 2009 - 02:57 PM

-------------------

" ʵ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users