Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เรื่องการควบคุมใบมีด Cutter คะ

• This topic is locked This topic is locked
10 replies to this topic

#1 city

city

Premium Member

• Power Members

Posted 03 March 2009 - 05:45 PM

ขอคำปรึกษาคะ คือว่าที่โรงงานมีการใช้ใบมีด Cutter แบบหักอยู่คะ

และจำนวนของคนที่ใช้ค่อนข้างมากคะ จึงอยากจะลองใช้ใบมีด แบบไม่หัก(คือเปลี่ยนทั้งใบเลยคะ)

รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆสมาชิกช่วยเหลือ ขอรายชื่อผู้ขายหรือตัวแทนจำหน่ายหน่อยคะ

หรือมีคำแนะนำอื่นๆ ขอความช่วยเหลือด้วยคะ thankyou.gif

#2 golfmba8

golfmba8

Posted 03 March 2009 - 09:13 PM

ขอโทษนะคับ ไม่ทราบว่าที่โรงงานทำสินค้าอะไรคับ

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 03 March 2009 - 09:57 PM

โรงงานทำบรรจุภัณฑ์สำหรับอาหารของ จขกท. ขอแนะนำให้ลงทุนใช้ มีด stainless ทั้งด้ามเลยครับ
ตราเพนกวิน ก็มีขายที่แมคโครทั่วไป

อย่าลืมขึ้นทะเบียนสำหรับควบคุมด้วยครับ

#4 city

city

Posted 04 March 2009 - 08:29 AM

QUOTE(Foodscientist @ Mar 3 2009, 09:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
โรงงานทำบรรจุภัณฑ์สำหรับอาหารของ จขกท. ขอแนะนำให้ลงทุนใช้ มีด stainless ทั้งด้ามเลยครับ
ตราเพนกวิน ก็มีขายที่แมคโครทั่วไป

อย่าลืมขึ้นทะเบียนสำหรับควบคุมด้วยครับ

ใช่คะ ทำบรรจุภัณฑ์อาหารคะ

แต่ถ้ามันหมดคมเมื่อไหร่เราก็ต้องมีแผนกำหนดความถี่ในการลับด้วยหรือไม่คะ

#5 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 04 March 2009 - 09:27 AM

QUOTE(city @ Mar 4 2009, 08:29 AM) <{POST_SNAPBACK}>

แต่ถ้ามันหมดคมเมื่อไหร่เราก็ต้องมีแผนกำหนดความถี่ในการลับด้วยหรือไม่คะ

ควรจัดทำวิธีการทดสอบก่อนใช้งานเช่น กรีด 1 ครั้ง แล้วต้องขาดโดยเอาตย.งานที่เสีย หรือ เศษทดลองก่อน ถ้าไม่ขาดให้บันทึกและนำไปลับคมก่อนทำงาน เรียกว่า self Maintenance rolleyes.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#6 golfmba8

golfmba8

Posted 04 March 2009 - 06:03 PM

โรงงานผมใช้มีดสแตนเลสตัดข้าวโพด สั่งทำพิเศษตัดสั้น ปลายลบเหลี่ยมไม่มีปลายแหลม คมมีดเจียรใหม่จนคม ถ้าเอาไปตัดข้าวโพดเอาแบบของผมไปลองมั้ย ราคาถูก ส่วนมีดตัดหน่อไม้มีอีกแบบเป็นแบบยึดกับแท่น และมีดปอกผลไม้ก็มีอีกแบบ ผมเลยถามว่าเอาไปทำอะไร จะได้นำเสนอถูก

#7 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 04 March 2009 - 07:39 PM

QUOTE(city @ Mar 4 2009, 08:29 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ตามคุณ ISO man เลยครับ

#8 ไก่ทอดหาดใหญ่

ไก่ทอดหาดใหญ่

Hornor Member

• Interests:ISO, Productivity

Posted 04 March 2009 - 09:11 PM

อืมๆๆๆ
Email:(Mail and Data)
theerawut.thanomdee@gmail.com

#9 city

city

Posted 05 March 2009 - 08:21 AM

thankyou.gif ทุกท่านมากคะที่ให้คำแนะนำ

จะลองหามาประยุกต์ใช้ดูคะ

#10 มือใหม่

มือใหม่

Hornor Member

• Interests:ʹ㨷ء

Posted 05 March 2009 - 11:23 AM

เอ นิดาเหมือนกันค่ะ แต่ไม่รู้จะทำควบคุมทะเบียนอย่างไรดี

คิดไม่ออก ใครมีแบบฟอร์ม ตัวอย่างให้ดูมั๊ยค่ะ รบกวนทีค่ะ

เอามาให้โหลดทีนะคะ ohmy.gif
"

#11 golfmba8

golfmba8

Posted 05 March 2009 - 03:44 PM

ตีเบอร์มีด ขึ้นทะเบียนแยกประเภท จัดเก็บเป็นที่ กำหนดการควบคุมเบิกจ่าย วันที่ เวลา ผู้เบิก สถานที่ๆนำไปใช้ เวลาที่คืน ตรวจสอบสภาพมีด การหัก ปิ่น สนิม การทำความสะอาด ความคม(หามีดสำรองไว้เลย) ผู้ตรวจสอบ มีดไม่อยู่ในสภาพปกติ ต้องมีขั้นตอนการค้นหาและป้องกันเศษมีดติดไปกับผลิตภัณฑ์ อาจใช้เครื่อง metal detector (ต้องสอบเทียบย่านการใช้งาน,ควาเม่นยำและกำหนดโปรแกรมการซ่อมบำรุง) หรือกระบวนการในการคัดแยก ที่เหลือก็เชิญผู้เชี่ยวชาญทั้งหลายมาตอบครับ tnp.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users