Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอเลื่อน Surveillance Audit

• This topic is locked This topic is locked
25 replies to this topic

#1 รอคอย

รอคอย

Posted 26 February 2009 - 04:22 PM

เรียน ท่านสมาชิกที่เกี่ยวข้อง

มีคำถามมาสอบถามอีกแล้ว ทางบริษัทฯ ประสบปัญหาทางด้านเศษฐกิจทำให้ต้องเลิกจ้างพนักงาน
ซึ่งมีพนักงานที่เกี่ยวข้องกับงานระบบบริหารคุณภาพถูกเลิกจ้างไปด้วย เช่น QMR, HR, DCC,SA
ที่หลายหน่วยงาน เนื่องจาก คนๆ เดืยวรับผิดชอบหลายอย่างค่ะ จีงมีเหตุให้จำเป็นต้องเลื่อนการ Surveillance Audit
จากเดือน 4 เป็น เดือน 6 สอบถามทางหน่วยงานที่ให้การรับรอง ก็แจ้งว่าไม่สามารถเลื่อนได้
ถามว่าเราควรทำอย่างไรในการแจ้ง หน่วยงานที่ให้การรับรองระบบบริหารคุณภาพ แล้วให้เหตุผลว่าอย่างไร

ขอบคุณมากนะคะ
รอคอย
thankyou.gif thankyou.gif

#2 ไก่ทอดหาดใหญ่

ไก่ทอดหาดใหญ่

Hornor Member

• Super Power Members
  • Interests:ISO, Productivity

Posted 26 February 2009 - 04:28 PM

QUOTE(รอคอย @ Feb 26 2009, 04:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>

มีคำถามมาสอบถามอีกแล้ว ทางบริษัทฯ ประสบปัญหาทางด้านเศษฐกิจทำให้ต้องเลิกจ้างพนักงาน
ซึ่งมีพนักงานที่เกี่ยวข้องกับงานระบบบริหารคุณภาพถูกเลิกจ้างไปด้วย เช่น QMR, HR, DCC,SA
ที่หลายหน่วยงาน เนื่องจาก คนๆ เดืยวรับผิดชอบหลายอย่างค่ะ จีงมีเหตุให้จำเป็นต้องเลื่อนการ Surveillance Audit
จากเดือน 4 เป็น เดือน 6 สอบถามทางหน่วยงานที่ให้การรับรอง ก็แจ้งว่าไม่สามารถเลื่อนได้
ถามว่าเราควรทำอย่างไรในการแจ้ง หน่วยงานที่ให้การรับรองระบบบริหารคุณภาพ แล้วให้เหตุผลว่าอย่างไร

รอคอย

อ๋ออันนี้แล้วแต่ CB ครับ เมื่อปีที่แล้วผมยังเลื่อนเลยเพราะ CB ผมบอกว่าเค้ามี procedure ระบุว่าสามารถเลื่อนได้แต่จะต้องไม่เกิน 1 เดือน
Email:(Mail and Data)
theerawut.thanomdee@gmail.com

#3 มือใหม่

มือใหม่

Hornor Member

• Interests:ʹ㨷ء

Posted 26 February 2009 - 04:32 PM

QUOTE(รอคอย @ Feb 26 2009, 04:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>

รอคอย

อืม ตาม Procedure ระบุคะ ตามนั้น
"

#4 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

Posted 26 February 2009 - 04:32 PM

น่าจะเลื่อนได้นะครับ เพราะว่ามีการกำหนดในเรื่องของการตรวจติดตามรักษาระบบ ไว้ว่าอย่างน้อยปีละ 1 ครั้ง
ลองบอกเหตุผลในเรื่องของการเปลี่ยนแปลงภายในขององค์กรดู
Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

#5 MRKAGA

MRKAGA

Supreme Member

• Power Members

Posted 26 February 2009 - 05:18 PM

ขอทราบชื่อ CB ได้ไหมครับน่ากลัวจริง
ที่ผ่านมา ผมก็เคยขอเลื่อนมาหลายเจ้านะครับ
Think first print later...save paper save the world.

#6 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 26 February 2009 - 06:08 PM

ใช่ ภาวะเศรษฐกิจแบบนี้
น่าจะมีเหตุผลเพียงพอ ถ้า CB ไม่ให้เลื่อนก็ใจดำเกินไปแล้วครับ

บอกเค้าไปซิครับว่า ถ้าไม่ให้เลื่อนด้วยเหตุผลที่เรามีความจำเป็นแบบนี้แล้ว
หากอนาคตธุรกิจกลับมาฟื้นฟูได้ใหม่ บริษัทเราก็คงจะไม่ใช้บริการเค้าอีกต่อไป
ภาวะแบบนี้ต้องช่วยๆกัน เราอยู่ไม่ได้ เค้าก็อยู่ไม่ได้
ต้องพึ่งพากัน ไหนบอกว่าทำงานเป็น Partnership กันงัย

ว่าแต่ CB เจ้านี้ ชื่อเต็ม หรือชื่อย่อ อะไรครับ

#7 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 27 February 2009 - 12:37 AM

ใจเย็นๆน่ะครับทุกคน
เรื่องนี้มีหลายแง่มุมน่ะครับ
อย่างแรกเลย วิธีการหรือระเบียบปฏิบัติในเรื่องนี้ มีมาตรฐานที่เป็นเอกสารชัดเจนครับ ซึ่ง CB รู้ดี
แต่มักจะไม่บอกเราหรอก (CB บางเจ้าเท่านั้นน่ะครับ หรืออาจเป็นเพราะเราไม่เคยถามหรือเปล่า...ก็ไม่รู้น่ะ)

เช่น
1.การตรวจประเมินจะคิด Manday ตามจำนวนพนักงาน เขาก็จะปกปิดเกณฑ์นี้นิ๊สนึง กลัวเราให้ตัวเลขน้อย วันตรวจจะน้อยตามได้
2.ความถี่ในการ Surveillance Audit เลือกได้ครับ ว่าจะทุกๆ 6 เดือน หรือ ปีละครั้ง แต่อย่างน้อยต้องปีละครั้งครับ มากกว่านี้ของปลอม
3.ความจริงอีกอย่างคือว่า การเลื่อนนั้น สามารถเลื่อนได้ จะเลื่อนมาข้างหน้า หรือไปข้างหลังก็สามารถทำได้ครับ
แต่ส่วนใหญ่เรามักนิยมข้างหลังกันมากกว่า

ปัญหามีอยู่ว่า เลื่อนไปได้เท่าไหร่ล่ะ
มาตรฐานที่เคยเห็นน่ะครับ ไม่แน่ใจว่าจะ update ไหม เลื่อนไปหลังจากกำหนดปกติได้ไม่เกิน 1 เดือน
ถ้าเป็นอย่างนั้น ก็อาจแปลได้ว่า เราขอเขามากไป เขาอาจทำหน้าที่เหมือนเปาบุ้นจิ้น นั่นก็แปลว่า เขาทำถูกต้องตามมาตรฐานแล้ว

แต่ยุคนี้ สภาวะแบบนี้ มันก็น่าจะ....น่าจะน่ะครับ น่าจะยืดหยุ่นให้ได้บ้าง ถ้าเรามีเหตุผลที่เหมาะสม หรือพอฟังขึ้น
ลองเจรจากันดูใหม่น่ะครับ ว่าแต่ถ้าไม่มี QMR แล้ว ตอนตรวจจะทำยังไงครับ เพราะงานของ QMR จะต้องถูกตรวจทุกครั้งน่ะ
ของหน่วยงานอื่นอาจเป็นการสุ่ม ครั้งที่แล้วมีตรวจ ครั้งนี้ไม่มีตรวจ เป็นต้น แต่ QMR ไม่ได้รับสิทธิ์นี้ครับ โดนทุกครั้ง เอาไงดีล่ะ

เดี๋ยวเรื่องมาตรฐานอ้างอิง คงต้องขอไปเปิดตำราอีกทีครับ เจอยังไงจะมาเล่าสู่กันฟังอีกทีครับ
ยังไงก็สู้ๆครับ เจรจากันดีๆ หาทางออกร่วมกัน เจอกันครึ่งทางก็ได้ แต่อย่าทิ้งระบบน่ะครับ เสียดายของดี

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#8 นุกูล

นุกูล

Posted 27 February 2009 - 12:58 AM

เดี๋ยวเรื่องมาตรฐานอ้างอิง คงต้องขอไปเปิดตำราอีกทีครับ เจอยังไงจะมาเล่าสู่กันฟังอีกทีครับ
ยังไงก็สู้ๆครับ เจรจากันดีๆ หาทางออกร่วมกัน เจอกันครึ่งทางก็ได้ แต่อย่าทิ้งระบบน่ะครับ เสียดายของดี
[/quote]

น่าจะเจอแล้วน่ะครับ เป็นกฏกติกาการให้การรับรองระบบคุณภาพ TS น่ะ ซึ่ง ISO น่าจะให้มากกว่านี้ ข้อความเป็นภาษาอังกฤษเขียนไว้ดังนี้
The number of surveillance audit days during the period of validity of the certificate shall be the
number of initial audit days in the calculation illustrated in the table above. There shall be at least
one surveillance audit per year (minus three months, plus one month).

พอดีไม่เก่งภาษานี้ครับ ถนัดภาษาลาวมากกว่า ลองช่วยกันแปลดูครับ
ท่านใดพอทราบ ชี้ทางสว่างให้ด้วยครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#9 ทิ.

ทิ.

Posted 27 February 2009 - 10:26 AM

- ถ้าเลื่อนไม่ได้จริงๆ ก็ใช้วิธี "การตัด CAR"
คือว่า ถ้าส่วนไหนของกระบวนการ? ที่เราคิดว่าน่าจะมีปัญหา
ถ้า CB ตรวจพบ ก็ให้ CAR ตัวเอง เช่น
- การประชุม QMRC
- การควบคุมเอกสาร
- อื่นๆ.........

- ลองสอบถาม บริษัทที่เป็นที่ปรึกษา ที่เราเคยใช้บริการ .... ครับ!
(น่าจะแนะนำเหมือนที่ผม แนะนำให้ ....ครับ!)

" ʵ

#10 Food Safety

Food Safety

Posted 27 February 2009 - 11:01 AM

เมื่อกี้มีการเปิดประชุมการ Surveillance audit ที่โรงงานผม ผมเลยถาม Lead Auditor ของ CB ที่มาตรวจ

ได้ความว่า หากเรามีเหตุผลดังกล่าวไม่มี QMR DCC หรือใครก็ตามที่มีผลกระทบจากภาวะเศรษฐกิจแบบนี้
เราสามารถทำความตกลงกับ CB ได้โดย CB สามารถ Hold การรับรองไว้ได้เป็นช่วงเวลาที่ crisis
โดยข้อตกลงลายลักษณ์อักษรอาจจะบอกกันว่า หากกระบวนการใดๆ ที่อยู่ใน scope ที่ได้รับการรับรองจาก CB
หากมีปัญหาเกิดขึ้น ก็จะไม่ได้อยู่ในความคุ้มครองของ CB นั้น ในช่วงเวลานี้

#11 kittim

kittim

Premium Member

Posted 27 February 2009 - 11:31 AM

QMR ไม่อยู่ ( ลาออก หรือกรณีอื่น ) คิดว่าทาง CB น่าจะเลื่อนไป Surveillance audit รอบนี้ไปรวม
กับวัน Surveillance audit ในรอบหน้าก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ ลองดูเพราะเห็นเห็นบาง
บริษัทเคยทำมาแล้ว

#12 นายอรรถ

นายอรรถ

Premium Member

Posted 27 February 2009 - 01:14 PM

ตอนขอการรับรองวันที่เท่าไหร่ครับ แล้วตรวจติดตามทุกกี่เดือนครับ ครั้งล่าสุดที่ตรวจวันไหนครับ

จะได้แนะนำได้ถูก

#13 non

non

Posted 04 March 2009 - 01:58 PM

เท่าที่ทำมา เค้าไม่ให้เกิน Due ที่กำหนดไว้ในใบ Cer

แต่ถ้าเกิน อายุใบ Cer ก็จะขาด เวลาต่อใหม่จะต้องเปลี่ยนหมายเลข Registration no.ใหม่ เท่านั้นเอง แต่ร้องขอไปก็ได้

เคยเลยครับ แต่เค้าไม่ได้ว่าอะไร แต่การ Audit จะเป็นแบบครบทุกขบวนการครับ

#14 Kanoknuy

Kanoknuy

Posted 04 March 2009 - 04:58 PM

CB ที่ใช่ก็ให้เลื่อนได้นะค่ะ แต่ไม่ึควรเกิน 30 วันจาก Due Date เดิม
เค้าก็หยวนกับเราเต็มที่นะค่ะ สอบถามก็ตอบมาดีค่ะ แถมผู้ใหญ่ของเรานะ ล๊อก Auditor
ที่มาตรวจได้ด้วยค่ะ ว่าต้องเป็นคนนี้เท่านั้น ประมาณนี้ เอ้อ CB สัญชาติญี่ปุ่นค่ะ

#15 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 04 March 2009 - 05:18 PM

วมมติว่าเหลือเวลาของใบ Cert อีกนานก็แล้วกัน

คือตามระเบียบมันอาจเลื่อนได้ไม่ไกลนัก แต่เชื่อเถอะว่าทุก CB สามารถมีช่องทางที่จะเลื่อนได้ โดยเฉพาะเศรษฐกิจแบบนี้ และ CB เองเขาก็ต้องแข่งขันกันแทบรากเลือด เพื่อให้ได้ลูกค้าใหม่ รวมถึงลูกค้าของรายอื่นที่ปันใจมาให้ และขณะเดียวกันก็มี KPI ที่จะรักษาลูกค้าเดิมไว้สุดฤทธิ์

ต่อรองกับเขาครับ ขอปรับสัญญาใหม่ (หรือเฉพาะครั้งนี้ก็แล้วแต่) เป็น 6 เดือน หรือ 1 ปี ก็บวกลบคูณหารดูความคุ้มค่า โดยให้เหตุผลว่า เราไม่ไหวแล้ว ปัญหาเศรษฐกิจรุมเร้าเหลือเกิน เจ้านายก็ร่ำๆ ว่าจะให้เลิกขอแล้ว

ถ้าเลื่อนไม่ได้ก็จะ........... (จงเติมคำลงในช่องว่างครับ) laugh.gif

#16 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 04 March 2009 - 05:20 PM

QUOTE(kittim @ Feb 27 2009, 11:31 AM) <{POST_SNAPBACK}>
QMR ไม่อยู่ ( ลาออก หรือกรณีอื่น ) คิดว่าทาง CB น่าจะเลื่อนไป Surveillance audit รอบนี้ไปรวม
กับวัน Surveillance audit ในรอบหน้าก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ ลองดูเพราะเห็นเห็นบาง
บริษัทเคยทำมาแล้ว

อ้อ.. แบบที่คุณ kittim ว่านี้ก็ได้ครับ ยืนยันว่ามีจริง

#17 Food Safety

Food Safety

Posted 04 March 2009 - 07:44 PM

QUOTE(webmaster @ Mar 4 2009, 05:18 PM) <{POST_SNAPBACK}>
วมมติว่าเหลือเวลาของใบ Cert อีกนานก็แล้วกัน

คือตามระเบียบมันอาจเลื่อนได้ไม่ไกลนัก แต่เชื่อเถอะว่าทุก CB สามารถมีช่องทางที่จะเลื่อนได้ โดยเฉพาะเศรษฐกิจแบบนี้ และ CB เองเขาก็ต้องแข่งขันกันแทบรากเลือด เพื่อให้ได้ลูกค้าใหม่ รวมถึงลูกค้าของรายอื่นที่ปันใจมาให้ และขณะเดียวกันก็มี KPI ที่จะรักษาลูกค้าเดิมไว้สุดฤทธิ์

ต่อรองกับเขาครับ ขอปรับสัญญาใหม่ (หรือเฉพาะครั้งนี้ก็แล้วแต่) เป็น 6 เดือน หรือ 1 ปี ก็บวกลบคูณหารดูความคุ้มค่า โดยให้เหตุผลว่า เราไม่ไหวแล้ว ปัญหาเศรษฐกิจรุมเร้าเหลือเกิน เจ้านายก็ร่ำๆ ว่าจะให้เลิกขอแล้ว

ถ้าเลื่อนไม่ได้ก็จะ........... (จงเติมคำลงในช่องว่างครับ) laugh.gif

ถูกต้องครับ ภาวะเศรษฐกิจแบบนี้ ซึ่งมันไม่ได้เกิดวิกฤติแค่ไทยเท่านั้น มันเกิดทั่วโลก
ถ้า CB ไม่เข้าใจ ไม่อลุ้มอล่วย ก็เกินไปแล้ว ถามเค้าไปเลยว่า....เป็นคนไทยหรือปล่าว (แบบพี่แอ เหตุผลภาวะย่ำแย่แบบนี้
ไม่ช่วยกันก็ใจดำเกินไป

#18 Food Safety

Food Safety

Posted 04 March 2009 - 07:44 PM

QUOTE(webmaster @ Mar 4 2009, 05:18 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ถูกต้องครับ ภาวะเศรษฐกิจแบบนี้ ซึ่งมันไม่ได้เกิดวิกฤติแค่ไทยเท่านั้น มันเกิดทั่วโลก
ถ้า CB ไม่เข้าใจ ไม่อลุ้มอล่วย ก็เกินไปแล้ว ถามเค้าไปเลยว่า....เป็นคนไทยหรือปล่าว (แบบพี่แอ เหตุผลภาวะย่ำแย่แบบนี้

#19 Food Safety

Food Safety

#20 Food Safety

Food Safety

Posted 04 March 2009 - 07:45 PM

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users