Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

วัตถุประสงค์คุณภาพ (KPI) ขององค์กร

• This topic is locked This topic is locked
17 replies to this topic

#1 Nu'AA

Nu'AA

Premium Member

Posted 25 February 2009 - 02:52 PM

ถ้า KPI ของแต่ละส่วนงานยังไม่สามารถสรุปผลได้
คือบริษัทเปลี่ยนทุกปีค่ะ

ซึ่ง KPI ต้องวัดตั้งแต่เดือน 1-12
แต่ ณ ตอนนี้MD ยังให้ข้อสรุปไม่ได้ค่ะ

จะเข้าเดือนสามแล้ว
...จะเป็นไรหรือเปล่าคะ ที่จะวัดเมื่ออนุมัติ...

หรือจะต้องทำการรวบรมข้อมูลย้อนหลัง

สงสัยค่ะ?

#2 มือใหม่

มือใหม่

Hornor Member

• Super Power Members
  • Interests:ʹ㨷ء

Posted 25 February 2009 - 03:32 PM

คิดว่าน่าจะเริ่มเดือนที่ MD อนุมัตินะคะ เพราะเป็นการทบวน

ถ้า MD ยังไม่อนุมัติ ก้ต้องใช้ KPI ตัวเดิมก่อน เพราะถือว่า

KPI ตัวเดิมยังเห็นสมควรอยู่ ยังไม่ต้องแก้ไขค่ะ (งงมั๊ยเนี่ย)
"

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 25 February 2009 - 03:32 PM

QUOTE(Nu'AA @ Feb 25 2009, 02:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้า KPI ของแต่ละส่วนงานยังไม่สามารถสรุปผลได้
คือบริษัทเปลี่ยนทุกปีค่ะ

ซึ่ง KPI ต้องวัดตั้งแต่เดือน 1-12
แต่ ณ ตอนนี้MD ยังให้ข้อสรุปไม่ได้ค่ะ

จะเข้าเดือนสามแล้ว
...จะเป็นไรหรือเปล่าคะ ที่จะวัดเมื่ออนุมัติ...

หรือจะต้องทำการรวบรมข้อมูลย้อนหลัง

สงสัยค่ะ?

เป็นแน่นอนครับ เพราะเราไม่มีดัชนีชี้วัดในการทำงาน
ทำให้ไม่ทราบสถานะของระบบ
ซึ่งทำให้เราไม่ทราบอีกเช่นกันว่า เราจะ Continual improvement ได้อย่างไร
และสร้างความพึงพอใจให้กับลูกค้า ได้มากเพียงพอหรือไม่อย่างไร

#4 Nu'AA

Nu'AA

Posted 25 February 2009 - 04:42 PM

QUOTE(Foodscientist @ Feb 25 2009, 03:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เป็นแน่นอนครับ เพราะเราไม่มีดัชนีชี้วัดในการทำงาน
ทำให้ไม่ทราบสถานะของระบบ
ซึ่งทำให้เราไม่ทราบอีกเช่นกันว่า เราจะ Continual improvement ได้อย่างไร
และสร้างความพึงพอใจให้กับลูกค้า ได้มากเพียงพอหรือไม่อย่างไร

แล้วเอจะต้องทำไงเร๋อคะ คุณฟู๊ดไซน์

ช่วยแนะหน่อยค่ะ... thankyou.gif

#5 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

Posted 25 February 2009 - 05:33 PM

ในปีนี้ แก้ผ้าเอาหน้ารอด เอ๊ยย แก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อนโดย

จัดให้มี management review วาระพิเศษ สำหรับวาระเร่งด่วนนี้เรื่องเดียวเลย
แต่ KPIs ทุกตัว ควรจะมีข้อมูลครบถ้วน ให้ MD เห็นถึง performance ล่าสุดว่าเป็นยังไงบ้าง

และเตรียมทางเลือกไว้เสนอ MD ด้วย เช่น
ถาม MD ว่าจะ ทบทวนนโยบายฯ มั้ย ถ้าต้องการจะ ปรับเปลี่ยนอะไร

KPIs ตัวนี้ ขอรักษาสถานะไว้ก่อน เพราะ................
KPIs ตัวนี้ เสนอให้เพิ่มเป้าหมายขึ้น เพราะ.................
เสนอให้เพิ่มตัวชี้วัด และเป้าหมาย เพราะ..............
KPIs ตัวนี้ ตัดทิ้ง เพราะมันมีตัวอื่นที่สะท้อนให้เห็น performance ได้ดีกว่า
ฯลฯ

จากนั้น ในคราวต่อไป ก่อนที่จะครบกำหนดของการประเมินผล สัก เดือน หรือ 2 เดือน แล้วแต่สะดวก ควรจะเริ่มทบทวน KPIs กันแต่เนิ่นๆ สำหรับการประเมินผลในรอบใหม่

อ้อ...ไหนไหนก็ไหนไหน สำหรับ KPIs เดิม ก็ปรับเปลี่ยนระยะเวลาในการวัดผล จาก Jan - Dec 2008 เป็น Jan 2008 - Mar 2009 ให้รู้แล้วรู้รอดไปเลยแล้วกันนะ ^^

ประมาณนี้น่ะครับ
"

#6 Nu'AA

Nu'AA

Posted 26 February 2009 - 08:39 AM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Feb 25 2009, 05:33 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ในปีนี้ แก้ผ้าเอาหน้ารอด เอ๊ยย แก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อนโดย

จัดให้มี management review วาระพิเศษ สำหรับวาระเร่งด่วนนี้เรื่องเดียวเลย
แต่ KPIs ทุกตัว ควรจะมีข้อมูลครบถ้วน ให้ MD เห็นถึง performance ล่าสุดว่าเป็นยังไงบ้าง

และเตรียมทางเลือกไว้เสนอ MD ด้วย เช่น
ถาม MD ว่าจะ ทบทวนนโยบายฯ มั้ย ถ้าต้องการจะ ปรับเปลี่ยนอะไร

KPIs ตัวนี้ ขอรักษาสถานะไว้ก่อน เพราะ................
KPIs ตัวนี้ เสนอให้เพิ่มเป้าหมายขึ้น เพราะ.................
เสนอให้เพิ่มตัวชี้วัด และเป้าหมาย เพราะ..............
KPIs ตัวนี้ ตัดทิ้ง เพราะมันมีตัวอื่นที่สะท้อนให้เห็น performance ได้ดีกว่า
ฯลฯ

จากนั้น ในคราวต่อไป ก่อนที่จะครบกำหนดของการประเมินผล สัก เดือน หรือ 2 เดือน แล้วแต่สะดวก ควรจะเริ่มทบทวน KPIs กันแต่เนิ่นๆ สำหรับการประเมินผลในรอบใหม่

อ้อ...ไหนไหนก็ไหนไหน สำหรับ KPIs เดิม ก็ปรับเปลี่ยนระยะเวลาในการวัดผล จาก Jan - Dec 2008 เป็น Jan 2008 - Mar 2009 ให้รู้แล้วรู้รอดไปเลยแล้วกันนะ ^^

ประมาณนี้น่ะครับ

ขอบคุณค่ะ

#7 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Posted 26 February 2009 - 10:05 AM

อันนี้ เป็นเคล็ดวิชา ใช่ไหมครับ พี่จอมโจรจอมใจ
Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#8 มือใหม่

มือใหม่

Posted 26 February 2009 - 10:14 AM

อันที่จริง KPIs เราไม่ต้องกำหนดเวลาก็ได้นี่ค่ะ แค่กำหนดไว้ของแต่ล่ะแผนก

ไม่ได้กำหนดว่าใช้ตั้งแต่เมื่อไหร่ถึงเมื่อไหร่ เราจะได้ไม่เดือดร้อน ต้องแก้ใหม่ทุกปี

เราก็อ้างไปก่อนว่า ยังเหมาะสมดีอยู่ ยังไม่ต้องเปลี่ยนแปลง
"

#9 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Posted 26 February 2009 - 10:31 AM

QUOTE(มือใหม่ @ Feb 26 2009, 10:14 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อันที่จริง KPIs เราไม่ต้องกำหนดเวลาก็ได้นี่ค่ะ แค่กำหนดไว้ของแต่ล่ะแผนก

ไม่ได้กำหนดว่าใช้ตั้งแต่เมื่อไหร่ถึงเมื่อไหร่ เราจะได้ไม่เดือดร้อน ต้องแก้ใหม่ทุกปี

เราก็อ้างไปก่อนว่า ยังเหมาะสมดีอยู่ ยังไม่ต้องเปลี่ยนแปลง

การใช้วิธีนี้ ผมเป็นห่วงตรง KPIs ที่ผลดำเนินการเป็นไปตามเป้าหมาย หรือบรรลุวัตถุประสงค์ อะสิครับ
ผลการดำเนินงานมันจะเป็นตัวแย้งได้ ว่ามันไม่เหมาะสมแล้ว ต้องปรับเพื่อให้เกิดการปรับปรุงอย่างต่อเนื่อง

Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#10 มือใหม่

มือใหม่

Posted 26 February 2009 - 11:04 AM

QUOTE(อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม) @ Feb 26 2009, 10:31 AM) <{POST_SNAPBACK}>
การใช้วิธีนี้ ผมเป็นห่วงตรง KPIs ที่ผลดำเนินการเป็นไปตามเป้าหมาย หรือบรรลุวัตถุประสงค์ อะสิครับ
ผลการดำเนินงานมันจะเป็นตัวแย้งได้ ว่ามันไม่เหมาะสมแล้ว ต้องปรับเพื่อให้เกิดการปรับปรุงอย่างต่อเนื่อง

อืมมม ก็ใช่ค่ะ ก็ต้องดูของบริษัทด้วยว่าเหมาะสมหรือไม่ สมควรปรับปรุงมั๊ย

เพราะที่บริษัทนิดาไม่ต้องรอให้ครบปีค่ะ บางหน่วยงาน 6 เดือนก็เปลี่ยนแล้ว

ตามความเหมาะสมค่ะ เพียงแต่เราไม่ได้กำหนดระยะเวลาไว้แค่นั้นเอง
"

#11 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Posted 26 February 2009 - 11:10 AM

QUOTE(มือใหม่ @ Feb 26 2009, 11:04 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อืมมม ก็ใช่ค่ะ ก็ต้องดูของบริษัทด้วยว่าเหมาะสมหรือไม่ สมควรปรับปรุงมั๊ย

เพราะที่บริษัทนิดาไม่ต้องรอให้ครบปีค่ะ บางหน่วยงาน 6 เดือนก็เปลี่ยนแล้ว

ตามความเหมาะสมค่ะ เพียงแต่เราไม่ได้กำหนดระยะเวลาไว้แค่นั้นเอง

อ้อ เป็นเช่นนี้ นี่เอง

#12 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 26 February 2009 - 11:12 AM

QUOTE(อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม) @ Feb 26 2009, 10:05 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อันนี้ เป็นเคล็ดวิชา ใช่ไหมครับ พี่จอมโจรจอมใจ

เป็นวิธี แก้ผ้า เอ๊ย ขายผ้าเอาน่ารอดน่ะครับ แต่อย่าทำบ่อยดีกว่านะ

หรือฟังไอเดียนี้ดูมั้ย

ออก CAR ในประเด็นไม่ทบทวน KPIs ซะ ส่วน สาเหตุ และ corrective action ไปกำหนดดูนะ

ส่วน correction ก็กำหนดให้
1) ใช้ KPIs เดิมสำหรับการประเมินผลในช่วง มค.-มีค 2009 และ
2) จัดให้มี management review วาระพิเศษ เพื่อทบทวน KPIs ตามข้อเสนอเดิม

เอาล่ะ ดูดีเป็นระบบขึ้นมานิดนึง ^^ congratualtions.gif
"

#13 ทิ.

ทิ.

Posted 26 February 2009 - 11:16 AM

- ปัญหา ---> ระดมสมอง ---> เครื่องมือแก้ไขปัญหา?
---> PDCA ---> ตามเป้าหมาย.... ครับ!(สำหรับการแก้ปัญหาระยะยาว!)

" ʵ

#14 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Posted 26 February 2009 - 11:18 AM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Feb 26 2009, 11:12 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เป็นวิธี แก้ผ้า เอ๊ย ขายผ้าเอาน่ารอดน่ะครับ แต่อย่าทำบ่อยดีกว่านะ

ออก CAR ในประเด็นไม่ทบทวน KPIs ซะ ส่วน สาเหตุ และ corrective action ไปกำหนดดูนะ

1) ใช้ KPIs เดิมสำหรับการประเมินผลในช่วง มค.-มีค 2009 และ
2) จัดให้มี management review วาระพิเศษ เพื่อทบทวน KPIs ตามข้อเสนอเดิม

เอาล่ะ ดูดีเป็นระบบขึ้นมานิดนึง ^^ congratualtions.gif

แนวนี่แหละที่รออยู่
แหมนึกว่าจะไม่ถ่ายทอดให้น้องๆ ซะแล้ว
ขอบคุณครับ thankyou.gif

#15 ทิ.

ทิ.

Posted 26 February 2009 - 11:28 AM

- แบบนี้เรียกว่า "การตัด CAR" ใช้ในกรณีฉุกเฉิน จริงๆ
แต่ปัญหาก็จะยังคงอยู่ และยังสามารถเกิดขึ้นได้อีก....ครับ!

" ʵ

#16 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 26 February 2009 - 11:31 AM

หลังในการตั้ง KPI ใช้หลัก S.M.A.R.T. ครับ

Good KPI=SMART

S pecific เฉพาะเจาะจง
M easurable สามารถวัดได้
A chievable สามารถบรรลุได้
R ealistic เป็นจริง
T imeframe เหมาะสมกับเวลา

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#17 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

Posted 26 February 2009 - 01:05 PM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Feb 26 2009, 11:12 AM) <{POST_SNAPBACK}>

อย่าลืมทบทวน Action Plan ใหม่ด้วยนะครับ (5.4.2)
Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

#18 Nu'AA

Nu'AA

Posted 26 February 2009 - 03:45 PM

QUOTE(Tuk @ Feb 26 2009, 01:05 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อย่าลืมทบทวน Action Plan ใหม่ด้วยนะครับ (5.4.2)

ขอบคุณสำหรับ..แนวทางชี้แสงสว่างทั้งหมดค่ะ

สุดยอดๆ... thankyou.gif

ปล.แต่เมื่อคืนมีคนให้ผักชีแร่ะ... laugh.gif laugh.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users