Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

กำหนด KPI แต่ไม่มี Action plan ตอนเริ่มต้น

• Please log in to reply
36 replies to this topic

#21 audsanee

audsanee

Premium Member

• Power Members

Posted 17 October 2012 - 09:05 AM

QUOTE(iso_man @ Oct 17 2012, 08:28 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แปลกดีจัง Consult ที่ไหนบอกครับว่าไม่ต้องมี KPI จริงแล้วมันถูกกำหนดในหัวข้อ 5.4.1 ในเรื่องการกำหนดวัตถุประสงค์คุณภาพ (Ojective) โดยต้องมีการจัดทำเพื่อให้เป็นไปตามข้อกำหนดสำหรับผลิตภัณฑ์ ต้องสอดคล้องกับนโยบายคุณภาพและวัดได้ ซึ่งอย่างน้อยคงต้องมีด้านการผลิต ความพึงพอใจลูกค้า การปรับปรุงพัฒนาอย่างต่อเนื่อง
ส่วนคำถามที่บอกว่าจะวัดได้อย่างไรก็ดูจาก Target ที่เราต้องการละครับว่าต้องการลด หรือ เพิ่ม เท่าไร วิธีคิดก็มาจาก Record ที่มีการจัดเก็บมาจากบันทึกที่มีการลงไว้แล้ว สงสัยอย่างไรมาหลังไมค์จะง่ายกว่านะครับ

ขอบคุณค่ะ
จะโทรไปรบกวนนะค่ะ เพราะยังไม่เข้าใจในหลายๆ เรื่องค่ะ
จากการเข้ามาใน web นี้ เห็นมีหลายอย่างที่ consult แนะนำ
ไม่ค่อยตรงกันเลยค่ะ

#22 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 17 October 2012 - 09:09 AM

Consult แนะนำมาเราก็มาดูความเหมาะสมครับว่าเราเอาไปใช้ได้หรือเ่ป่า หรือควรทำเหรอป่าว เพราะในการทำงานมีหลายอย่างที่เราต้องเลือกไปใช้ให้เหมาะสมกับองค์กรเอง อาจจะไม่มีใครผิด เพียงแต่เราต้องเลือกเอาไปใช้ให้เป็น ลองศึกษาในเวปนี้ดูหลายๆเรื่อง ส่วนมากเป็นคนที่เป็นทั้ง Consult CB ผู้ตรวจก็มี อ.สอนก็มีหลายท่านทำงานมากว่า 10 ปี ผมว่าประสบการณ์ของท่านเหล่านั้นไม่ค่อยผิดหรอกครับ โชคดีครับ

QUOTE(audsanee @ Oct 17 2012, 09:05 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณค่ะ
จะโทรไปรบกวนนะค่ะ เพราะยังไม่เข้าใจในหลายๆ เรื่องค่ะ
จากการเข้ามาใน web นี้ เห็นมีหลายอย่างที่ consult แนะนำ
ไม่ค่อยตรงกันเลยค่ะ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#23 Mon.

Mon.

Supreme Member

Posted 17 October 2012 - 09:54 AM

สำหรับระบบคุณภาพ ISO9001:2008 นั้น ทางองค์กรต้องปฏิบัติให้ครบทุกข้อกำหนด ครับ
โดยยกเว้นได้บางข้อกำหนด สำหรับข้อที่ 7 เท่านั้น

ดังนั้น วัตถุประสงค์คุณภาพ (KPI) ข้อกำหนด 5.4.1 ยกเว้นไม่ได้ ครับ

#24 Thriver

Thriver

Super Member

Posted 17 December 2012 - 01:08 PM

ขอบคุณครับ

#25 gookgai03

gookgai03

Posted 04 February 2013 - 03:50 PM

ขอบคุณครับ

#26 nid_noi

nid_noi

Posted 08 February 2013 - 02:55 PM

ขอบคุณมากค่ะ งงกับเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน

#27 poogan

poogan

Posted 12 February 2013 - 08:51 PM

ขอด้วยคนนะคับ poogan2525@hotmail.com

#28 mio_miro

mio_miro

Posted 21 January 2014 - 08:50 AM

รบกวนขอตัวอย่างการทำ Action Plan เรื่องการควบคุมของเสียจาก supplier ครับ

ขอบคุณครับ

#29 berseak1

berseak1

Hornor Member

Posted 21 January 2014 - 09:41 AM

อืม  เชื่อว่า  หลายๆ  บริษัทก็คงจะไม่มี  action  plan  ที่ทำให้  KPI  บรรลุผล  และเชื่อว่า  หลายๆ  บริษัทก็คงได้รับการรับรองโดยไม่มี  action  plan  ดังกล่าว  เหมือนกัน  ถ้าผิดข้อกำหนดจริง  แล้วทำไม  ถึงได้รับการรับรองล่ะ

แค่สงสัยครับ  

ขอบคุณครับ

#30 noo2007

noo2007

Posted 12 May 2014 - 05:35 PM

ขอบคุณมากครับ

#31 นุกูล

นุกูล

Posted 12 May 2014 - 09:27 PM

จากข้อกำหนด

5.4.1 จะเห็นว่า เราต้องกำหนดเป้าหมาย ตรงนี้มีประโยชน์มากต่อองค์กรและธุรกิจ

ถ้าดูลึก ๆ จะเห็นว่าเขาให้เรากำหนดเป้าหมายในทุกสายงานที่เกี่ยวข้อง รวมถึงกระจายมาแต่ละระดับด้วย ส่วนจะเรียกว่า

• Objective
  • BSC
  • KPI
  • Target
  • Goals

ก็ได้ทั้งนั้นครับ อย่ายึดติดกับชื่อครับ

5.4.2 เราต้องมีแผนการบริหารจัดการระบบ ซึ่งรวมถึงแผนในการที่จะทำให้เป้าหมายข้างต้นมันบรรลุตามที่กำหนดไว้ด้วย ส่วนจะเรียกว่า

• Action Plan
  • Business Plan
  • Strategic Plan

ก็ได้เหมือนกัน ขอให้เนื้อหามันได้และโดนครับ ^__^

Attached Thumbnails

• Screenshot 2014-05-12 21.16.33.png

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#32 mio_miro

mio_miro

Posted 03 February 2015 - 02:22 PM

อยากได้ตัวอย่างการทำ Action plan เพื่อสนับสนุน KPI ของ QC น่ะครับ

เช่น KPI เรื่องการควบคุมของเสียจากผู้ส่งมอบไม่เกิน 5%

ขอบคุณครับ

#33 ~ PK ~

~ PK ~

Posted 06 February 2015 - 10:26 AM

:smiley-signs001:

#34 NADERLONG1

NADERLONG1

Posted 04 February 2016 - 09:01 AM

ถ้าจะนำข้อกำหนดต่างๆที่ใช้ในการทำวัตถุประสงค์คุณภาพ โดยใช้เครื่องมือที่เรียกว่า KPI ก็สรุปได้ ดังนี้ ครับ

P (Plan)
ข้อกำหนด 5.4.1, 5.4.2

D (Do)
ข้อกำหนด 8.2.3

C (Check)
ข้อกำหนด 8.5.2 / 8.5.3 ------> 8.4

A (Action)
ข้อกำหนด 8.5.1

ขอบคุณมากค่ะ

#35 wonder259

wonder259

Posted 31 January 2018 - 10:55 AM

ขอบคุณครับ

#36 DCC

DCC

Posted 22 September 2018 - 08:56 AM

ขอบคุณมากค่ะ

#37 krissarakorn

krissarakorn

Posted 22 September 2018 - 04:37 PM

Action Plan ทำไว้ก็ดี จะได้ควบคุมผลลัพธ์ ที่ต้องการให้ได้ตามเป้า แต่...... 

ถ้าทำไปแล้ว มันไม่เวอร์ค KPI ดิ่งลงเหว ทั้งที่ทำตาม Action Plan แล้ว จะทำยังไง ? จะยังคงเดินหน้าตามนั้นอีกมั้ย 

เช่น การเดินทาง เราวางแผนว่าจะเดินทางไปเส้นทางนี้ แต่พอวิ่งไป แล้วเจอเหว เพราะก็ไม่เคยมา แค่เอาข้อมูลความน่าจะเป็น ที่ฟังเขามา ที่รู้มาผิดบ้างถูกบ้าง มาวางแผน เราจะยังใช้แผนนี้อีกหรือเปล่า

เป้าหมายของการวางแผนคืออะไร ?  

ทำไมไม่มองกันที่ผลลัพธ์ และประสิทธิผล ? 

การวางแผนหลังจากที่ Run KPIs ไปแล้ว จนได้ข้อมูลที่แท้จริงมา แล้วมาจัดการวางแผนเพื่่อแก้ไขป้องกัน ให้ถูกเรื่อง ตรงประเด็น จะดีกว่าหรือเปล่า **โดยเฉพาะ KPIs ใหม่ๆ ที่ยังไม่เคยทำมาก่อน  

มองต่างมุมบ้าง ออกจากกรอบมาบ้าง ใช้เหตุผล ให้มากกว่าขอบเขต อาจได้อะไรที่ดีกว่า และเหมาะกับเรามากกว่า 

Krissarakorn..

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users