Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

แบบฟอร์ม...?

• This topic is locked This topic is locked
45 replies to this topic

#21 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 26 February 2009 - 09:53 AM

Example Document Code

Code FM-PD-01-15-05-001

001 Running Number

05 Process

15 Raw-material no.

01 Product

PD Department

FM Doc.level (Type of document)

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#22 มือใหม่

มือใหม่

Hornor Member

• Interests:ʹ㨷ء

Posted 26 February 2009 - 10:02 AM

QUOTE(Toppy ('o') @ Feb 26 2009, 09:53 AM) <{POST_SNAPBACK}>
Example Document Code

Code FM-PD-01-15-05-001

001 Running Number

05 Process

15 Raw-material no.

01 Product

PD Department

FM Doc.level (Type of document)

บริษัทใหญ่นี้ปวดหัวเนอะ ของนิดามีนิดเดียวเอง

เช่น F-PN-001

F แบบฟอร์ม

PN แผนก

001 ลำดับที่เอกสาร

อิอิ จำง่ายเชียว

"

#23 Aey

Aey

Super Member

Posted 26 February 2009 - 11:25 AM

ของเอ๋ก็ลักษณะคล้าย ๆ คุณนิดาหละ..แต่มี Revision แบบฟอร์มด้วย แต่แบบฟอร์มบางแผนกดูแล้วก็งง .. ส่วนใหญ่ไม่ค่อยครอบคลุมเท่าไหร่เลยต้องร่วมปวดหัวกะการบันทึกของแผนกอื่น ๆ บ่อย แต่ก็ดีอย่างที่เวลาปัญหาเราก็แอบ ๆ มาเก็บเกี่ยวใน ISOTHAI บ่อย ๆ เผื่อจะเก่งแบบคนอื่น ๆ บ้าง ขอบคุณเพื่อน ๆ พี่ ๆ ISOTHAI ทุกคนเลยมีแต่คนใจดีทั้งน้าน....

#24 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 26 February 2009 - 11:38 AM

QUOTE(มือใหม่ @ Feb 26 2009, 10:02 AM) <{POST_SNAPBACK}>
บริษัทใหญ่นี้ปวดหัวเนอะ ของนิดามีนิดเดียวเอง

เช่น F-PN-001

F แบบฟอร์ม

PN แผนก

001 ลำดับที่เอกสาร

อิอิ จำง่ายเชียว

ก็มันมีหลายแผนก หลายกระบวนการ อ่ะ กำหนดน้อยๆๆตัวเลขไม่พอใช้ ขนาดยาวๆๆยังไม่พอเลย

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

#25 ทิ.

ทิ.

Posted 26 February 2009 - 12:34 PM

- สมมุติว่าแบบฟอร์ม F-ABC-001 ---> แล้วเราจะรู้ได้
อย่างไร? ว่ามาจาก QP เล่มไหน/เรื่องอะไร?....ครับ!!!

" ʵ

#26 มือใหม่

มือใหม่

• Interests:ʹ㨷ء

Posted 26 February 2009 - 12:45 PM

QUOTE(ทิ. @ Feb 26 2009, 12:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>

- สมมุติว่าแบบฟอร์ม F-ABC-001 ---> แล้วเราจะรู้ได้
อย่างไร? ว่ามาจาก QP เล่มไหน/เรื่องอะไร?....ครับ!!!

ก็เราก็มี WI เรื่องการจัดทำเอกสารอีกทีค่ะ

F ใช้แทนแบบฟอร์ม

ABC แผนกต่าง ๆ

001 เลขที่ค่ะ

อาจมีต่อท้ายด้วย Re.00 ครั้งที่แก้ไข และ (26-02-09) วันเดือนปี ที่แก้ไขค่ะ

ก็ไม่น่าจะงงนะ
"

#27 ทิ.

ทิ.

Posted 26 February 2009 - 12:58 PM

- ผมพูดถึง.... ผู้ปฏิบัติงาน(พนักงาน)ในการนำแบบฟอร์มไปใช้งาน
ถ้าเป็น F-ABC-001 เขาจะไม่รู้ว่า แบบฟอร์มเกี่ยวกับ QP
เล่มไหน?

- แล้วถ้าหน่วยงานนั้น มีแบบฟอร์ม ประมาณ 80 ฟอร์ม?
จะทำอย่างไร? ให้พนักงานรู้ว่า ฟอร์มที่เขาใช้อยู่นั้นอยู่
ใน QP เล่ม/เรื่องอะไร??? ......ครับ!

" ʵ

#28 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 26 February 2009 - 01:12 PM

จะกำหนดรหัสยังไงก็ได้ แต่ขอให้ back to the basic กำหนดให้มันง่ายๆ เข้าไว้

ขณะที่ผู้ปฏิบัติงานนำแบบฟอร์มมาใช้ ส่วนตัวแล้วไม่เห็นมีใคร จำรหัสแบบฟอร์ม หรือ บอกว่า เฮ้ย พี่ ผมจะเอาแบบฟอร์ม F-ABC-001 ได้ที่ไหน

ร้อยทั้งร้อย จะจำแต่ชื่อแบบฟอร์มเป็นหลัก หรือ เวลาจะใช้แบบฟอร์ม DCC ก็มักจะได้รับโทรศัพท์ เฮ้ยพี่/น้อง เอาแบบฟอร์ม รายงานอุบัติเหตุ รายงานการแก้ไข แบบฟอร์มขอฝึกอบรมภายนอก แบบฟอร์มขอทดแทนพนักงาน แบบฟอร์มขออนุมัติพนักงานใหม่ ฯลฯ ได้ที่ไหน

จบข่าว congratualtions.gif
"

#29 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

Posted 26 February 2009 - 01:15 PM

การกำหนดรหัสของแบบฟอร์ม (Format ) สามารถกำหนดได้ ดังต่อไปนี้
ตัวอย่าง

FM-PUR-002-80 อ่านว่า แบบฟอร์มของแผนกจัดซื้อแบบฟอร์มที่ 80 จากระเบียบปฏิบัติงานในเรื่องที่ 2

Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

#30 Aey

Aey

Posted 26 February 2009 - 01:19 PM

แต่เอ๋ก็อยากรู้ว่า....แล้วเราจะควบคุมยังงัยให้แบบฟอร์มที่มีอยู่ในระบบ...บางครั้ง
เจอฟอร์มเถื่อนงี้...เขาก็บอกว่า ก็ทดลองใช้อยู่ว่ามัน O.K รึเปล่าว ถ้า O.K ก็จะขอขึ้นทะเบียนใช้แบบนี้จะทำงัยดีคะ

#31 DooK

DooK

Posted 26 February 2009 - 01:21 PM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Feb 26 2009, 01:12 PM) <{POST_SNAPBACK}>
จะกำหนดรหัสยังไงก็ได้ แต่ขอให้ back to the basic กำหนดให้มันง่ายๆ เข้าไว้

ขณะที่ผู้ปฏิบัติงานนำแบบฟอร์มมาใช้ ส่วนตัวแล้วไม่เห็นมีใคร จำรหัสแบบฟอร์ม หรือ บอกว่า เฮ้ย พี่ ผมจะเอาแบบฟอร์ม F-ABC-001 ได้ที่ไหน

ร้อยทั้งร้อย จะจำแต่ชื่อแบบฟอร์มเป็นหลัก หรือ เวลาจะใช้แบบฟอร์ม DCC ก็มักจะได้รับโทรศัพท์ เฮ้ยพี่/น้อง เอาแบบฟอร์ม รายงานอุบัติเหตุ รายงานการแก้ไข แบบฟอร์มขอฝึกอบรมภายนอก แบบฟอร์มขอทดแทนพนักงาน แบบฟอร์มขออนุมัติพนักงานใหม่ ฯลฯ ได้ที่ไหน

จบข่าว congratualtions.gif

เห็นด้วยอย่างแรง

ผมว่าหาได้น้อยที่จะมาจำรหัสแบบฟอร์มอยู่นะ

เข้าใจอยู่ละครับว่ารหัสมันสำคัญ มันเอาไว้อ้างอิง ฯลฯ แต่ถ้ากำหนดจนขาดความยืดหยุ่นในระบบบริหารคุณภาพ ผมว่าคนทำมันจะเบื่อซะก่อนมั้งครับ
ลายเซ็น

#32 DooK

DooK

Posted 26 February 2009 - 01:22 PM

QUOTE(Aey @ Feb 26 2009, 01:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แต่เอ๋ก็อยากรู้ว่า....แล้วเราจะควบคุมยังงัยให้แบบฟอร์มที่มีอยู่ในระบบ...บางครั้ง
เจอฟอร์มเถื่อนงี้...เขาก็บอกว่า ก็ทดลองใช้อยู่ว่ามัน O.K รึเปล่าว ถ้า O.K ก็จะขอขึ้นทะเบียนใช้แบบนี้จะทำงัยดีคะ

คุณเอ๋ก็ขึ้นทะเบียนตาม Procedure ไปก่อนเลยครับ แล้วเอาไปทดลองใช้ดู ถ้าเกิดเวิร์คก็ใช้ต่อ อยากปรับปรุง ก็แก้ revision หรือถ้าไม่เวิร์ค ก็ยกเลิกซะ

ป้องกันตัวไว้ก่อนเป็นดีครับ
ลายเซ็น

#33 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 26 February 2009 - 01:25 PM

แบบเบสิก ก็ใช้ตราสแตมไงครับ Control จากที่ไหน จาก DCC จาก QC อะไรก็ว่าไป

#34 ทิ.

ทิ.

Posted 26 February 2009 - 01:26 PM

- เหมือนกันครับ! (กำหนดตัวเลข ให้เป็นประโยชน์)

- ที่ใช้อยู่แผนกควบคุมคุณภาพ (QAC) มี QP 6 เล่ม จะกำหนดดังนี้...
เช่น FM-QAC-04/02 ----> มาจาก
1. QP เรื่องการควบคุมเครื่องมือวัด
2. เป็นแบบฟอร์มเรื่อง การวางแผนการสอบเทียบ .... ครับ

- ผู้ปฏิบัติงานจะได้ทบทวน QP ไปในด้วย ...ครับ!

- ไม่อะไร?...ครับ! (เล่าสู่กันฟัง...ครับ!!!) ---> THE END !

" ʵ

#35 Aey

Aey

Posted 26 February 2009 - 01:28 PM

ตอนแรกเอ๋ยังคิดว่าแล้วถ้ามันมีแบบฟอร์มอยู่ในสถานะที่ยังไม่พร้อมใช้..แล้ว เค๊าใช้ไปถ้าเราไปกำหนด จัดกลุ่มในสถานะ "ทดลองใช้" แบบนี้เป็นงัยบ้างคะหรือควรกำหนดฟันธงให้ จัดเป็นตัวฟอร์มไปเลยไม่เวริค์ค่อย Re.

#36 ไก่ทอดหาดใหญ่

ไก่ทอดหาดใหญ่

• Interests:ISO, Productivity

Posted 26 February 2009 - 01:28 PM

QUOTE(ทิ. @ Feb 26 2009, 12:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>

- ผมพูดถึง.... ผู้ปฏิบัติงาน(พนักงาน)ในการนำแบบฟอร์มไปใช้งาน
ถ้าเป็น F-ABC-001 เขาจะไม่รู้ว่า แบบฟอร์มเกี่ยวกับ QP
เล่มไหน?

- แล้วถ้าหน่วยงานนั้น มีแบบฟอร์ม ประมาณ 80 ฟอร์ม?
จะทำอย่างไร? ให้พนักงานรู้ว่า ฟอร์มที่เขาใช้อยู่นั้นอยู่
ใน QP เล่ม/เรื่องอะไร??? ......ครับ!

ขอเสนอความคิดเห็นนะครับ ของที่ผมทำไว้นั้นผมใช้เป็นตารางความสัมพันธ์ของเอกสารภายในครับมันก็สามารถทำได้เช่
นกัน ซึ่งโดยปกติแล้วพนักงาน(ผู้ปฏิบัติงาน)นั้นเค้าก็ใช้เพี่ยงการลงเนื้อหาเท่านั้น ซึ่งหลักการถ้าพนักงานบันทึกได้อย่างถูกต้อง,ครบถ้วน, ไม่ซ้ำซ้อน และสอดคล้องกับข้อกำหนด ก็ถือว่าบรรลุวัตถุประสงค์แล้วครับ

ส่วนการตรวจติดตามนั้น โดยปกติไม่ว่าจะเป็น IQA หรือ CB เค้าก็จะดูไม่ว่าใน Procudure หรือ Work Instruction ของแต่ละกระบวนการน่ะครับว่ามีแบบฟอร์มอะไรบ้าง แล้วใช้รึเปล่าเท่านั้น

ขอเสริมอีกนิดครับ
เรื่องของการกำหนด code ก็กำหนดคล้ายกับหลายท่านครับ
QM Quality Manual
PM Procedure
WI Work Instruction
FM Form

หลักการกำหนดก็เช่น PM-QS-01
PM Procedure
QS ฝ่าย/แผนก
01 ลำดับของเอกสาร

ส่วนใหญ่แล้ว PM,WI ของผมมีไม่มากก็เลยกำหนดแค่ 2 ตำแหน่ง ส่วนถ้าเป็นแบบฟอร์มก็สัก 3 ตำแหน่งก็ได้

สุดท้ายผมขออนุญาติเสอนตัวอย่างตารางความสัมพันธ์มา ณ ที่นี้นะครับ ท่านอื่นช่วย comment ด้วยนะครับ
Email:(Mail and Data)
theerawut.thanomdee@gmail.com

#37 ทิ.

ทิ.

Posted 26 February 2009 - 01:32 PM

- ไม่มีอะไร...ครับ! rolleyes.gif rolleyes.gif rolleyes.gif

" ʵ

#38 ไก่ทอดหาดใหญ่

Posted 26 February 2009 - 01:32 PM

หาแบบฟอร์มไม่เจอ!! ลูกน้องวันนี้ก็ไม่ว่างไปเป็นวิทยากรอยู่เดี๋ยวเย็นจะเอาให้ให้ดูนะครับ(อย่าลืมช่วย comment ด้วยนะครับ)

#39 Aey

Aey

Posted 26 February 2009 - 01:38 PM

ยินดี..ยินดี ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าไว้ก่อนเลย เพราะตอนนี้เอ๋อยากจะหาแนวทางจัดการในการควบคุมแบบฟอร์มอยู่ หลาย ๆ ความคิดเห็นหลาย ๆ แนวทางแบ่งปันความรู้มาคุยกัน ขอบคุณค่ะ

#40 ไก่ทอดหาดใหญ่

Posted 26 February 2009 - 01:44 PM

ลืมบอกไปครับการควบคุมก็อย่างที่คุณ Top บอกอ่ะครับตราแสตมก่อนล่ะกันนะครับ

ใคร Advance ก็ควบคุมแบบ E-File ก็ได้ครับและมีการใช้ program เข้ามาใช้ในการจัดการนิดหน่อย(ตามสภาวะเศษฐกิจ) ดีครับแบบนี้ลดกระดาษด้วยช่วย 14000 ไปในตัว

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users