Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

จะขอ IATF16949 ค่ะจำเป็นต้องมีการผลิตจริง 6 เดือนเพื่อเก็บข้อมูลการผลิตก่อนหรือไม่คะ

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 Pana_J

Pana_J

Posted 20 August 2021 - 04:25 PM

สวัสดีค่ะทุกท่าน 

เนื่องเราจากกำลังจะขอ IATF16949 ค่ะ และกำลังlist part ที่ HQ จะย้ายมาผลิตที่ไทย จำเป็นต้องมีการผลิตจริง 6 เดือนเพื่อเก็บข้อมูลการผลิตก่อนค่อยติดต่อกับ CB หรือไม่คะ 

รบกวนท่านใดมีข้อมูลช่วยแบ่งปันด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ (ปัจจุบันบริษัทได้รับการรับรองระบบ 9001: 2015 ค่ะ)   :smiley-signs028:

#2 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 21 August 2021 - 08:32 AM

การยื่นขอรับรอง IATF สามารถติดต่อ CB ที่เราจะขอการรับรองได้เลยครับไม่ต้องรอ จากนั้นเขาจะแนะนำให้ว่าต้องทำอะไรต่อไปบ้าง 

แต่เบื้องต้นผมสามารถบอกได้ดังนี้ครับ 

1. ต้องมีข้อมูล KPI ย้อนหลัง 12 เดือน ถ้าจะเอาให้ชัวร์ต้องเกี่ยวกับงาน Part ยานยนต์ที่เราจะขอการรับรองนะครับ 

2. มีผลการทำ Internal audit ตามข้อกำหนด IATF ในรอบ 12 เดือน ตามแผนที่เรากำหนด เช่นเรากำหนดว่าจะตรวจหนึ่งครั้งต่อปี ก็ต้องมีผลนั้น และ ต้องมีผลการทำ Management Review ตามข้อกำหนด IATF 

3. ต้องมีผล Scorecards ของ ลค. ในกลุ่มอุตสาหกรรมยานยนต์ นั่นก็คือลูกค้าที่เราส่งพาร์ทไปให้นั่นแหละครับ 

อันนี้คือคร่าวๆ ก่อนนะครับ แต่ถ้าสงสัยอะไร ผมว่าติดต่อให้ CB เขาแนะนำดีที่สุดครับ 

ลายเซ็น

#3 Pana_J

Pana_J

Posted 22 August 2021 - 12:16 PM

ขอบคุณมากๆค่ะ นั่นก็หมายความว่า ก็ต้องผลิตชิ้นงานนั้นมาแล้ว 12 เดือน พอจะเข้าใจแนวทางแล้วค่ะ :thankyou:

การยื่นขอรับรอง IATF สามารถติดต่อ CB ที่เราจะขอการรับรองได้เลยครับไม่ต้องรอ จากนั้นเขาจะแนะนำให้ว่าต้องทำอะไรต่อไปบ้าง 

แต่เบื้องต้นผมสามารถบอกได้ดังนี้ครับ 

1. ต้องมีข้อมูล KPI ย้อนหลัง 12 เดือน ถ้าจะเอาให้ชัวร์ต้องเกี่ยวกับงาน Part ยานยนต์ที่เราจะขอการรับรองนะครับ 

2. มีผลการทำ Internal audit ตามข้อกำหนด IATF ในรอบ 12 เดือน ตามแผนที่เรากำหนด เช่นเรากำหนดว่าจะตรวจหนึ่งครั้งต่อปี ก็ต้องมีผลนั้น และ ต้องมีผลการทำ Management Review ตามข้อกำหนด IATF 

3. ต้องมีผล Scorecards ของ ลค. ในกลุ่มอุตสาหกรรมยานยนต์ นั่นก็คือลูกค้าที่เราส่งพาร์ทไปให้นั่นแหละครับ 

อันนี้คือคร่าวๆ ก่อนนะครับ แต่ถ้าสงสัยอะไร ผมว่าติดต่อให้ CB เขาแนะนำดีที่สุดครับ 

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users