Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รถประเภทไหนที่เข้าข่าย IATF16949

รถประเภทไหนที่เข้าข่าย IATF16

• Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 Moo_Duen

Moo_Duen

Posted 26 February 2020 - 09:29 AM

สอบถามค่ะ เนื่องจากบริษัทผลิตวัตถุดิบให้กับผลิตภัณฑ์หลายประเภท จึงอยากสอบถามผู้รู้เพื่อจะได้ไปสื่อสารต่อกับฝ่ายขาย ว่างานผลิตภัณฑ์หรือประเภทไหนที่เข้าข่ายเป็น Auto part ตามข้อกำหนดใน IATF16949 ค่ะ

#2 berseak1

berseak1

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 26 February 2020 - 12:42 PM

สอบถามค่ะ เนื่องจากบริษัทผลิตวัตถุดิบให้กับผลิตภัณฑ์หลายประเภท จึงอยากสอบถามผู้รู้เพื่อจะได้ไปสื่อสารต่อกับฝ่ายขาย ว่างานผลิตภัณฑ์หรือประเภทไหนที่เข้าข่ายเป็น Auto part ตามข้อกำหนดใน IATF16949 ค่ะ

ถ้าชิ้นส่วนไหน ไปประกอบอยู่ในรถยนต์ ก็เข้าข่าย IATF ครับ เข้าใจว่า ที่บริษัท จขกท คงผลิต Part เยอะ

บาง Part เป็นส่วนประกอบของ กล้อง เครื่องสูบน้ำ เครื่องจักรทางการเกษตร อันนี้ไม่เข้าข่ายครับ

ขอบคุณครับ

#3 Moo_Duen

Moo_Duen

Posted 26 February 2020 - 01:09 PM

ถ้าชิ้นส่วนไหน ไปประกอบอยู่ในรถยนต์ ก็เข้าข่าย IATF ครับ เข้าใจว่า ที่บริษัท จขกท คงผลิต Part เยอะ

บาง Part เป็นส่วนประกอบของ กล้อง เครื่องสูบน้ำ เครื่องจักรทางการเกษตร อันนี้ไม่เข้าข่ายครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณค่ะ รวมถึงชุดแต่งและงาน aftermarket ด้วยเหรอค่ะ

#4 berseak1

berseak1

Hornor Member

Posted 26 February 2020 - 03:32 PM

ขอบคุณค่ะ รวมถึงชุดแต่งและงาน aftermarket ด้วยเหรอค่ะ

ชุดแต่ง กับ Aftermarket ไม่เข้าข่าย IATF ครับ

#5 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 29 February 2020 - 12:47 PM

ตาม Rule Partsหรือกระบวนงานที่เข้าข่าย IATF คือ รถที่สามารถวิ่งบนถนนได้และจดทะเบียน ได้แก่ กลุ่มรถยนต์, รถบบรทุก, รถบัส, รถจักรยานยนต์ รวมถึงกระบวนการที่สามารถทำให้วัตดุดิบนั้นไปกับ Part นั้น เช่น สีรถยนต์, งานชุบ/เคลือบ, ของเหลวต่างๆ ที่ใช้กับยานยนต์ แต่ไม่รวมรถเพื่อการเกษตร, รถเพื่องานก่อสร้าง และ Part สำหรับ After Market 

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#6 Moo_Duen

Moo_Duen

Posted 02 March 2020 - 01:24 PM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ

#7 IATF MAN

IATF MAN

Supreme Member

• Power Members

Posted 06 March 2020 - 03:25 PM

พอดีวันนี้ มาอบรม SI 18 เลยส่งมาให้ 

Pongsitkam67@gmail.com

Attached Thumbnails

• ประเภท ยานยนต์ IATF.jpg

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users