Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

อยากรู้เรื่อง training หน่อยจ้า

• This topic is locked This topic is locked
9 replies to this topic

#1 Guitar

Guitar

Premium Member

• Power Members

Posted 23 February 2009 - 02:27 PM

ถ้า บริษัทฯ ส่งคุณ A ไปอบรมโดยสถาบันภายนอกได้รับ Certification มาด้วย และก็จัดให้คุณ A เป็นวิทยากรในการฝึกอบรมภายในบริษัทฯ หลังจากนั้น คุณ B ซึ่งเข้ารับการฝึกอบรมจากคุณ A ก็ไป อบรมพนักงานในส่วนงานที่ตัวเองรับผิดชอบอยู่ คุณ B สามารถทำอย่างนั้นได้หรือไม่ ผิดข้อกำหนดข้อไหนหรือไม่อย่างไรจ๊ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ thankyou.gif

#2 mutchy

mutchy

Posted 23 February 2009 - 03:28 PM

QUOTE(Guitar @ Feb 23 2009, 02:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้า บริษัทฯ ส่งคุณ A ไปอบรมโดยสถาบันภายนอกได้รับ Certification มาด้วย และก็จัดให้คุณ A เป็นวิทยากรในการฝึกอบรมภายในบริษัทฯ หลังจากนั้น คุณ B ซึ่งเข้ารับการฝึกอบรมจากคุณ A ก็ไป อบรมพนักงานในส่วนงานที่ตัวเองรับผิดชอบอยู่ คุณ B สามารถทำอย่างนั้นได้หรือไม่ ผิดข้อกำหนดข้อไหนหรือไม่อย่างไรจ๊ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ thankyou.gif

น่าจะไปอบรมให้คนในส่วนที่รับผิดชอบได้นะคะ

เหมือนเป็นการอบรมพนักงานใหม่หรือเปล่าคะ

พอดีที่บ.ก็ทำแบบนั้นเหมือนกันอ่ะค่ะ

ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าเหมือนกัน thankyou.gif

#3 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 23 February 2009 - 03:34 PM

QUOTE(Guitar @ Feb 23 2009, 02:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>

จากวิธีการที่ถามมา ขอตอบว่าเป็นแนวทางหรือวิธีการปฏิบัติที่ยอดเยี่ยมกระเทียมดองไปเลยครับ
เป็นแนวทางในการพัฒนาคนและการจัดการองค์ความรู้ในองค์กรได้อย่างดีทีเดียว เข้าหลักการพื้นฐานของ Knowledge Management และ
Learning Organization ได้เป็นอย่างดีครับ

มีข้อสังเกตุอย่างหนึ่งว่า (Observaion ไม่ใช่ Off Dek Serve น่ะครับ คนละอย่างกัน)
จากที่เห็นอยู่บ่อยๆ ว่า บางครั้งการออก Certificate ของบางหน่วยงานที่ให้บริการในการจัดฝึกอบรมภายนอก บางหน่วยงาน ขอย้ำ
ออกให้ง่ายเกินไป ผู้เข้าอบรมบางคน หลับเช้า สายหาย บ่ายมารอรับใบ Certificate
ถ้าเป็นอย่างนั้นให้ระวังคำถามนิดหนึ่งว่า เรามั่นใจได้อย่างไร ว่า วิทยากรท่านนี้ มีคุณสมบัติเพียงพอต่อการดำเนินการให้การฝึกอบรมภายใน

ถ้าเราสามารถตอบได้ว่า ...... เช่น
อ๋อ พอกลับมาหน่วยงาน HR ก็จะให้ทำแบบทดสอบเกี่ยวกับเรื่องที่ไปอบรมมาค่ะ ถ้าได้เกรด 3 หรือ 4 ขึ้นไปก็สามารถถ่ายทอดความรู้ต่อได้
หรือ พอส่งคนไปเข้ารับการอบรมภายนอกกลับมา หน่วยงาน HR ก็จะทำการทดสอบ โดยการจัด Course ฝึกอบรมขึ้นมา 1 Course เพื่อประเมินดูว่า
เขาเข้าใจไหม มีความรู้มากขึ้นไหม โดยการประเมินจากการสอนภายในค่ะ และอาจดูคะแนนและผลการประเมินของนักเรียนที่เข้าเรียน
ว่าเข้าใจมากขนาดไหน พอใจมากขนาดไหนค่ะ ซึ่งตอนนี้เราไม่เคี่ยวเท่าไหร่ค่ะ เพราะต้องการส่งเสริมให้มีการเรียนรู้ การถ่ายทอดความรู้
และเป็นกระบวนการสร้างวิทยากรฝึกอบรมภายใน (Train The Trainer) ด้วยค่ะ ขืนเคี่ยวมากเดี๋ยวไม่มีใครอยากมาสอนภายในต่อค่ะ
..... อะไรประมาณนี้ก็น่าจะโอครับ

คิดดีแล้วครับ ขอให้ทำดีต่อไป ให้มันได้อย่างนี้สิครับ ข้าน้อยขอคาราวะแม่นาง

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#4 นุกูล

นุกูล

Posted 23 February 2009 - 03:39 PM

ลืมตอบไปหนึ่งคำถามครับ ที่ถามว่าทำอย่างนี้ได้ไหม มันจะผิดข้อกำหนดไหนหรือเปล่า
ขอตอบว่า ไม่ผิดข้อกำหนดใดๆครับ ดีแล้ว ทำต่อไป เดินหน้าต่อไปได้เลย แถมยังได้คะแนนตามมาตรฐานข้อ
6.2.2 การพัฒนาความสามารถของบุคลากร
8.5.1 การปรับปรุงอย่างต่อเนื่อง

ถ้า Auditor ท่านไหนจะว่าผิด ก็คงจะใจดำเกินไปแล้วครับ

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 23 February 2009 - 03:50 PM

แวะมาลอกค่ะ ขอบคุณค่ะ

#6 Guitar

Guitar

Posted 23 February 2009 - 05:02 PM

QUOTE(นุกูล @ Feb 23 2009, 03:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ลืมตอบไปหนึ่งคำถามครับ ที่ถามว่าทำอย่างนี้ได้ไหม มันจะผิดข้อกำหนดไหนหรือเปล่า
ขอตอบว่า ไม่ผิดข้อกำหนดใดๆครับ ดีแล้ว ทำต่อไป เดินหน้าต่อไปได้เลย แถมยังได้คะแนนตามมาตรฐานข้อ
6.2.2 การพัฒนาความสามารถของบุคลากร
8.5.1 การปรับปรุงอย่างต่อเนื่อง

ถ้า Auditor ท่านไหนจะว่าผิด ก็คงจะใจดำเกินไปแล้วครับ

thankyou.gif มากๆๆๆๆๆๆ ค่ะ 'จารย์นุกูล (ท่านเทพฯ) แล้วถ้าเราใช้ผลการสอบจากการอบรมโดยหน่วยงานภายนอกมายืนยันก็น่าจะได้ใช่มั๊ยคะ เดี๋ยวขออนุญาตติดต่อกับ 'จารย์ทาง hotmail.com นะคะ

#7 นุกูล

นุกูล

Posted 23 February 2009 - 05:10 PM

QUOTE(Guitar @ Feb 23 2009, 05:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
thankyou.gif มากๆๆๆๆๆๆ ค่ะ 'จารย์นุกูล (ท่านเทพฯ) แล้วถ้าเราใช้ผลการสอบจากการอบรมโดยหน่วยงานภายนอกมายืนยันก็น่าจะได้ใช่มั๊ยคะ เดี๋ยวขออนุญาตติดต่อกับ 'จารย์ทาง hotmail.com นะคะ

ยินดีครับ
เอ่อ ... ที่ว่าท่านเทพฯนี่ ใช่ เทพ โพธิ์งาม หรือเปล่าครับ

#8 เมตตา

เมตตา

Posted 24 February 2009 - 08:41 PM

ได้ความเข้าใจเพิ่มเกี่ยวกับเรื่องนี้มากขึ้นคะ ขอบคุณคะ

#9 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

Posted 26 February 2009 - 01:28 PM

การอบรมของคุณB ให้กับพนักงานในแผนกอาจจัดเป็นการอบรมในรูปแบบของการอบรม On The Job Training ก็ได้
Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

#10 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Hornor Member

Posted 26 February 2009 - 03:10 PM

QUOTE(นุกูล @ Feb 23 2009, 05:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ยินดีครับ
เอ่อ ... ที่ว่าท่านเทพฯนี่ ใช่ เทพ โพธิ์งาม หรือเปล่าครับ

เทพ โพธิ์งาม ของแท้ ต้องผงกหัวได้นะครับ อ.นุกล
แล้วอาจารย์ทำได้หรือเปล่าครับ
อิๆๆ
Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users