Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

KPI ของแผนกขนส่ง และแผนกวางแผนการผลิต

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 love_love

love_love

Posted 12 June 2012 - 08:40 PM

สวัสดีครับ

ผมมีเรื่องรบกวนขอความช่วยเหลือครับ ตอนนีทางบริษัทผมจะมีการทำ KPI เพื่อประเมินผลการปฎิบัติงาน ผมรับผิดชอบแผนกขนส่ง และแผนกวางแผนการผลิต บริษัทผมเป็นโรงงานงานผลิตกระเบื้อง จึงขอแนวความคิดหรือตัวอย่างการทำ การเก็บข้อมูล การทำกราฟ วิธีการคำนวณ

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยด้วยนะครับ

email sixarmy_007@yahoo.com

#2 sugar sugus

sugar sugus

Super Member

• Power Members

Posted 13 June 2012 - 08:57 AM

QUOTE(love_love @ Jun 12 2012, 08:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สวัสดีครับ

ผมมีเรื่องรบกวนขอความช่วยเหลือครับ ตอนนีทางบริษัทผมจะมีการทำ KPI เพื่อประเมินผลการปฎิบัติงาน ผมรับผิดชอบแผนกขนส่ง และแผนกวางแผนการผลิต บริษัทผมเป็นโรงงานงานผลิตกระเบื้อง จึงขอแนวความคิดหรือตัวอย่างการทำ การเก็บข้อมูล การทำกราฟ วิธีการคำนวณ

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยด้วยนะครับ

email sixarmy_007@yahoo.com

แผนกขนส่ง เรื่องที่เกี่ยวข้องก็น่าจะเป็น เช่น
KPI เรื่อง สินค้าเสียหาย, สูญหายระหว่างการขนส่ง เป้าหมาย ไม่เกิน ....% ต่อเดือน
KPI เรื่อง คำร้องเรียนจากลูกค้าด้านการบริการของพนักงานขนส่ง เป้าหมาย ไม่เกิน ...... ต่อเดือน หรือว่าต่อปี
KPI เรื่อง คำร้องเรียนเกี่ยวกับพนักงานขับรถ เป้าหมาย ไม่เกิน ... ต่อเดือน หรือต่อปี

ที่พอนึกได้ก็ประมาณนี้ พอจะใช้ได้มั้ยค่ะ
การเก็บข้อมูล ก็ดูว่าคุณตั้งเป้าหมายเรื่องอะไร ก็ต้องทำบันทึกเก็บข้อมูลในเรื่องนั้นๆ
เช่น
KPI เรื่อง สินค้าเสียหาย, สูญหายระหว่างขนส่ง
ก็เก็บข้อมูล สินค้าที่เสียหาย, สูญหายระหว่างขนส่งต่อเดือน เทียบกับ ปริมาณสินค้าที่ขนส่งทั้งหมดต่อเดือน ถ้าตั้งเป้าหมาย เป็นเปอร์เซ็นต์ ก็คูณ 100 เพื่อออกมาเป็นเปอร์เซ็นต์
ทำกราฟ จะนำผลที่ได้ในแต่ละเดือนไปใส่เทียบกับเป้าหมายที่ตั้งไว้จ้า กราฟมีหลายแบบ ถ้าให้ดูง่ายๆ ส่วนของผลก็ทำเป็นกราฟแท่ง เป้าหมายก็ให้ทำเป็นกราฟเส้นจ้า
ลองทำดูค่ะ

#3 love_love

love_love

Posted 13 June 2012 - 11:27 AM

ขอบคุณครับ....พอจะมีตัวอย่างบ้างหรือเปล่า

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users