Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอมาตรฐานเชื้อจุลินทรีย์ในอากาศในโรงงานผลิตอาหาร

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 anchy

anchy

Super Member

• Power Members

Posted 11 April 2012 - 03:38 PM

ใครมีมาตรฐานเชื้อจุลินทรีย์ในอากาศในโรงงานผลิตอาหารของประเทศไทย บ้างคะ รบกวนด้วยค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
Anchy smiley-signs001.gif

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 11 April 2012 - 08:06 PM

ที่โรงงานกำหนดเกณฑ์เองครับ โดยมีหลักการจาก
1.การนำเกณฑ์ด้านจุลินทรีย์ทั่วไปของผลิตภัณฑ์ มาประกอบกับ
2.ระยะเวลาที่ Intermediate Product สัมผัสกับอากาศ หรืออยู่ภายในพื้นที่ที่เราจะกำหนดปริมาณเชื้อในอากาศ
3.Historical data ที่คุณเคยทำ Air test ในพื้นที่เป้าหมาย

นำข้อมูลเหล่านี้มาประกอบในการประเมินความเสี่ยงและสรุปกำหนด Control limit ของเราเองได้เลยครับ เป็นการดำเนินการแบบ Scientific Concept

#3 kusaka

kusaka

Supreme Member

Posted 12 April 2012 - 10:31 AM

ของพี่ไทย เท่าที่เห็นไม่มีนะครับ

ถ้าของต่างประเทศ ให้ดูตามหนังสือ GMP ของสสท ทั้ง 4 เล่มครับ มีไว้หมดแล้ว ใช้ดูประกอบได้

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องดูที่สินค้าอีกทีครับ เพราะสินค้าบางอย่างมีความซีเรียสสูงค่าจะเข้มงวดมากครับ เช่นนม หรือนมผง เป็นต้น

#4 anchy

anchy

Posted 27 April 2012 - 01:49 PM

QUOTE(Food Safety @ Apr 11 2012, 08:06 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่โรงงานกำหนดเกณฑ์เองครับ โดยมีหลักการจาก
1.การนำเกณฑ์ด้านจุลินทรีย์ทั่วไปของผลิตภัณฑ์ มาประกอบกับ
2.ระยะเวลาที่ Intermediate Product สัมผัสกับอากาศ หรืออยู่ภายในพื้นที่ที่เราจะกำหนดปริมาณเชื้อในอากาศ
3.Historical data ที่คุณเคยทำ Air test ในพื้นที่เป้าหมาย

นำข้อมูลเหล่านี้มาประกอบในการประเมินความเสี่ยงและสรุปกำหนด Control limit ของเราเองได้เลยครับ เป็นการดำเนินการแบบ Scientific Concept

smiley-signs001.gif ขอบคุณมากๆ ค่ะ เป็นประโยชน์อย่างมากมาย thankyou.gif

#5 anchy

anchy

Posted 27 April 2012 - 02:00 PM

QUOTE(kusaka @ Apr 12 2012, 10:31 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ของพี่ไทย เท่าที่เห็นไม่มีนะครับ

ถ้าของต่างประเทศ ให้ดูตามหนังสือ GMP ของสสท ทั้ง 4 เล่มครับ มีไว้หมดแล้ว ใช้ดูประกอบได้

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องดูที่สินค้าอีกทีครับ เพราะสินค้าบางอย่างมีความซีเรียสสูงค่าจะเข้มงวดมากครับ เช่นนม หรือนมผง เป็นต้น

555.gif ขอบคุณมากนะคะ จะไปลองหาอ่านดูค่ะ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users