Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

มีการหลอกลวงจากโทรศัพท์เรื่องการขอคืนเงินภาษี!!

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 jo28

jo28

Posted 12 February 2009 - 09:34 AM

เรียนทุกท่านทราบและระวัง!!
เนื่องจากเมื่อสัปดาห์ก่อนผมได้รับโทรศัพท์ที่ไม่โชว์เบอร์ แจ้งเป็นข้อความอัตโนมัติว่า
"ท่านได้รับเงินคืนภาษีจากกรมสรรพากร ที่ยังไม่ได้ส่งถึงโปรดติดต่อเจ้าหน้าที่ กดหมายเลข..0."
แล้วผมก็ลองกดดูมีเจ้าหน้าที่รับสายจริง และสอบถามหมายเลขบัตรประจำตัวประชาชน แต่เผอิญ
สายหลุดก่อนจึงได้โทรกลับไปสอบถามCall Ceter ของกรมสรรพกรที่เบอร์02-2728000(ของจริง)
พบว่าเป็นการหลอกลวงจากแก๊งมิจฉาชีพ ซึ่งโชคดีที่สายหลุดก่อนที่จะโดนถามข้อมูลส่วนตัว
ต่อไปเช่น เบอร์บัญชีธนาคารที่ต้องการให้โอนเงินให้หรือข้อมูลบัตรเครดิตอื่นๆ...
(ซึ่งสรรพกรแจ้งว่าจะไม่มีการโอนเงินคืนภาษีเข้าบัญชีโดยตรงเด็ดขาดไม่ว่ากรณีใดๆทั้
งสิ้น)
กรณีนี้อันตรายมากหากพวกนี้สามารถรู้ข้อมูลที่เป็นส่วนตัว เช่น บัญชีธนาคาร เบอร์บัตรATM
หรือ บัตรเครดิตต่างๆที่เรามีอยู่ ห้ามบอกใครก็ตามทางโทรศัพท์เด็ดขาด แม้แต่เบอร์บัตรประชาชน
(ผมว่าต้องตรวจสอบบัญชีของตัวเองทุกอย่างแล้วว่ามีอะไรผิดปกติหรือไม่!....)

ถัดอีกสัปดาห์ มันยังโทรเข้ามาอีก ขอย้ำ "ไม่โชว์เบอร์"คราวนี้ผมถามกลับไปกับผู้ที่อ้างตัวว่าเป็นเจ้าหน้าที่ว่าชื่ออะไร?
เธอบอกว่าเป็นสรรพากรชื่อ ศรีวิลักษณ์ ให้มาติดต่อด้วยตัวเองที่ กรมสรรพากร ตึกปิยะวรรณ ชั้น7 ซ.อารีย์สัมพันธ์ ก่อน4โมงเย็นวันนี้
(ความแนบเนียนคือแจ้งสถานที่อยู่จริงของสรรพากร แต่ข้อสังเกตุคือต้องภายในวันนี้..เท่านั้น!)
สุดท้ายก็รีบตัดสายไป..
ขอเตือนให้ทุกท่านโปรดระมัดระวัง...ด้วยความหวังดี

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 12 February 2009 - 09:39 AM

ขอบคุณหลายๆเด้อ แต่เราไม่เคยได้คืนเลย มีแต่จ่ายเพิ่มเซ็งจัง rolleyes.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 non

non

Supreme Member

• Power Members

Posted 12 February 2009 - 10:02 AM

QUOTE(iso_man @ Feb 12 2009, 09:39 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณหลายๆเด้อ แต่เราไม่เคยได้คืนเลย มีแต่จ่ายเพิ่มเซ็งจัง rolleyes.gif

ถ้าคุณ ISO_man อยากได้คืนมั่ง แนะนำว่าต้องหาลดหย่อนมาเพิ่มสิครับ

อย่างเช่น ภรรยาที่ไม่ต้องมีรายได้(แบบว่าให้อยู่ดูแลบ้าน),หรือจะหาบุตรมาลดหย่อน

ถ้ามีออปชั่นนี้แล้ว ก็มีอย่างอื่นแนะนำเช่น ซื้อบ้านให้น้อง หรือไม่ก็ทำประกันกับน้องๆก็ได้

แต่ต้องขอขอบคุณคุณjo28เป็นอย่างยิ่งครับ ปกติผมจะได้เป็นเช็คครับ

#4 Mogi

Mogi

Posted 12 February 2009 - 10:36 AM

ขอบคุณค่ะ

#5 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 12 February 2009 - 10:46 AM

QUOTE(non @ Feb 12 2009, 10:02 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าคุณ ISO_man อยากได้คืนมั่ง แนะนำว่าต้องหาลดหย่อนมาเพิ่มสิครับ

อย่างเช่น ภรรยาที่ไม่ต้องมีรายได้(แบบว่าให้อยู่ดูแลบ้าน),หรือจะหาบุตรมาลดหย่อน

ถ้ามีออปชั่นนี้แล้ว ก็มีอย่างอื่นแนะนำเช่น ซื้อบ้านให้น้อง หรือไม่ก็ทำประกันกับน้องๆก็ได้

แต่ต้องขอขอบคุณคุณjo28เป็นอย่างยิ่งครับ ปกติผมจะได้เป็นเช็คครับ

อันนี้แนะสำคัญไม่มีเลยที่บอกมาเป็นโสดหน้าหนาวผ่านไปแล้วหลายสิบปี เซ็งไม่อยากใ้ห้สาวมาลำบากกับผม ฮิฮิ เพราะเห็นคนแต่งงานแล้วเหมือนถูกจองจำต้องรายงานผบ.สส. ทุกชั่วโมง
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#6 non

non

Supreme Member

• Power Members

Posted 12 February 2009 - 10:53 AM

QUOTE(iso_man @ Feb 12 2009, 10:46 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อันนี้แนะสำคัญไม่มีเลยที่บอกมาเป็นโสดหน้าหนาวผ่านไปแล้วหลายสิบปี เซ็งไม่อยากใ้ห้สาวมาลำบากกับผม ฮิฮิ เพราะเห็นคนแต่งงานแล้วเหมือนถูกจองจำต้องรายงานผบ.สส. ทุกชั่วโมง

โห...หล่อๆอย่างนี้น่ะนะเป็นโสด ...ม่ายเชื่อ

ขอแก้ข้อกล่าวหาหน่อย ที่ถูกจองจำน่ะเต็มใจถูกจองจำมั้ง

ปีนี้หนาวมากนะ...เห็นนักวิชาการเค้าบอกว่าปีหน้าจะหนาวกว่านี้อีก ถ้างัยมีข่าวดีบอกด้วยนะ ผมจะรีบไปช่วยงาน

อยู่ใกล้ๆบ้านผมนิ toyou.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users