Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ความรู้ที่ได้จาการอบรม ครั้งที่ 2 หัวข้อ ISO9001 : 2008

• This topic is locked This topic is locked
32 replies to this topic

#1 Mingky

Mingky

Posted 08 February 2009 - 09:57 PM

เรียน webmaster และเพื่อนๆๆๆชาว ISOthai ทุกท่าน

ตอนแรกมีคำถามว่าทำไมต้องไปอบรมเพราะส่วนมากผมก็ไปอบรมด้านความปลอดภัยอยู่แล้วครับ แต่พอเข้าห้องเริ่มการอบรม

บรรยากาศ กับไม่เหมือนกับการอบรมแต่เป็นการ อภิปราย แบ่งปันประสบการณ์การทำงานกันมากกว่าครับ

ถามใจผมอยากเลิก ซัก 1900 น ครับเพราะเวลาสั้นเกินไปครับ และที่ผมดีใจมากคือการอบรมครั้งนี้ผู้เข้าอบรมมรส่วนร่วมตลอดเวลาเลย

ไม่ให้วิทยากรคนเดียว เดี่ยวไมโครโพนเสร็จกลับบ้านกันเหมือน ผมไปอบรม ด้าน SAFETY ครีบ ที่สำคัญได้ฟังเรื่องราวของสมาชิก

ในด้านการทำงงานจริงกับข้อกำหนดในระบบ ครับ บางทีข้อกำหนดก็จะต้องมีการยกเว้น และผมได้เห็นว่า ข้อกำหนดในระบบISO

สามารถนำไปใช้กับทุก ประเภท ของธุรกิจ ครับ ซึ่งตอนแรกผมไม่อยากทำระบบ ISO เลยครับเหมือน เอางงานมาเพิ่มให้เรา

แต่พอผ่านมา 1 ปีผมกับมองเห็นคุณค่าของการมีระบบบริหารงงานคุณภาพ ISO เพราะ ทำให้ผมได้มีเป้าหมายในการทำงงาน

มากขึ้น เช่น KPI ของฝ่าย แผนก และ ขององค์กร และที่สำคัญ ได้มีการพัฒนาอย่างต่อเนื่องด้วยครับ

จนตอนนี้ อยากทำ ISO 14000 ครับ

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณพี่แมว ที่คอยพูดทำให้ผมได้รับข้อมูลที่ชัดเจนมากยิ่งขึ้น และอยากไปอบรม แบบนี้อีกครับ

รบกวน webmaster ช่วยแจ้ง มาที่ E-Mail ของผมด้วยครับ apichon2012@gmail.com

ถ้ามีการอบรมแบบนี้อีกครับ และอยากให้มาจัดอบรมแถวสีลมบ้าง เพราะใกล้กับฝั่งธนบุรีครับ เดินทางไปลำบากมากครับ รถติด

P.S ถึง น้องเปิ้ล OPEL แปดริ้วยังสบายดีหรือเปล่าครับ ดีใจครับที่ได้รู้จักกันครับ

Mingky

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 09 February 2009 - 12:53 AM

นั่นแสดงคุณเริ่มมีไอเอสโอในสายเลือดแล้ว ขอแสงความยินดีด้วยแต่เอ๋มีอะไรพิเศษกับน้องๆๆที่กล่าวมาเป่านี่ (ล้อเล่น) ผมว่าคุณwebคงต้องโอกาสเปิดรอบสองเร็วนี้แหละ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 o-ple

o-ple

Hornor Member

Posted 10 February 2009 - 08:17 AM

QUOTE(Mingky @ Feb 8 2009, 09:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เรียน webmaster และเพื่อนๆๆๆชาว ISOthai ทุกท่าน

ตอนแรกมีคำถามว่าทำไมต้องไปอบรมเพราะส่วนมากผมก็ไปอบรมด้านความปลอดภัยอยู่แล้วครับ แต่พอเข้าห้องเริ่มการอบรม

บรรยากาศ กับไม่เหมือนกับการอบรมแต่เป็นการ อภิปราย แบ่งปันประสบการณ์การทำงานกันมากกว่าครับ

ถามใจผมอยากเลิก ซัก 1900 น ครับเพราะเวลาสั้นเกินไปครับ และที่ผมดีใจมากคือการอบรมครั้งนี้ผู้เข้าอบรมมรส่วนร่วมตลอดเวลาเลย

ไม่ให้วิทยากรคนเดียว เดี่ยวไมโครโพนเสร็จกลับบ้านกันเหมือน ผมไปอบรม ด้าน SAFETY ครีบ ที่สำคัญได้ฟังเรื่องราวของสมาชิก

ในด้านการทำงงานจริงกับข้อกำหนดในระบบ ครับ บางทีข้อกำหนดก็จะต้องมีการยกเว้น และผมได้เห็นว่า ข้อกำหนดในระบบISO

สามารถนำไปใช้กับทุก ประเภท ของธุรกิจ ครับ ซึ่งตอนแรกผมไม่อยากทำระบบ ISO เลยครับเหมือน เอางงานมาเพิ่มให้เรา

แต่พอผ่านมา 1 ปีผมกับมองเห็นคุณค่าของการมีระบบบริหารงงานคุณภาพ ISO เพราะ ทำให้ผมได้มีเป้าหมายในการทำงงาน

มากขึ้น เช่น KPI ของฝ่าย แผนก และ ขององค์กร และที่สำคัญ ได้มีการพัฒนาอย่างต่อเนื่องด้วยครับ

จนตอนนี้ อยากทำ ISO 14000 ครับ

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณพี่แมว ที่คอยพูดทำให้ผมได้รับข้อมูลที่ชัดเจนมากยิ่งขึ้น และอยากไปอบรม แบบนี้อีกครับ

รบกวน webmaster ช่วยแจ้ง มาที่ E-Mail ของผมด้วยครับ apichon2012@gmail.com

ถ้ามีการอบรมแบบนี้อีกครับ และอยากให้มาจัดอบรมแถวสีลมบ้าง เพราะใกล้กับฝั่งธนบุรีครับ เดินทางไปลำบากมากครับ รถติด

P.S ถึง น้องเปิ้ล OPEL แปดริ้วยังสบายดีหรือเปล่าครับ ดีใจครับที่ได้รู้จักกันครับ

Mingky

สบายดีค่ะ ..... ยินดีที่ได้รู้จักคุณ Mingky และ สมาชิก ISOthai ทุกท่านค่ะ

#4 เรือน้อย

เรือน้อย

Posted 10 February 2009 - 10:33 AM

ขอบคุณทีมงาน ISOTHAI มากๆ เลยค่ะ ที่จัดสัมมนาดีๆ แบบนี้ให้พวกเรา ไปร่วมเป็นครั้งแรก รู้สึกประทับใจค่ะ และได้ความเข้าใจเพิ่มขึ้นในอีกหลายเรื่อง เพื่อนๆ และพี่ๆ ก็น่ารักช่วยกันแชร์ดีจังง....

เนื่องจากเรือน้อยกำลังจัดพิมพ์ข้อกำหนดฉบับแปลไทยใช้เองในองค์กร กลับจากสัมมนาจึงนำเล่ม ISO 9001:2008 Change & Transition ที่นำกลับมา มาอ่านตรวจเทียบ และจึงพบโดยบังเอิญว่าข้อ 7.5.5 ประโยคที่สอง พิมพ์ผิดนะคะ ไปขีดฆ่าคำว่า "As applicable" ที่ถูกต้อง ต้องขีดฆ่าคำว่า "This" ออก

#5 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 10 February 2009 - 01:52 PM

QUOTE(เรือน้อย @ Feb 10 2009, 10:33 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณทีมงาน ISOTHAI มากๆ เลยค่ะ ที่จัดสัมมนาดีๆ แบบนี้ให้พวกเรา ไปร่วมเป็นครั้งแรก รู้สึกประทับใจค่ะ และได้ความเข้าใจเพิ่มขึ้นในอีกหลายเรื่อง เพื่อนๆ และพี่ๆ ก็น่ารักช่วยกันแชร์ดีจังง....

เนื่องจากเรือน้อยกำลังจัดพิมพ์ข้อกำหนดฉบับแปลไทยใช้เองในองค์กร กลับจากสัมมนาจึงนำเล่ม ISO 9001:2008 Change & Transition ที่นำกลับมา มาอ่านตรวจเทียบ และจึงพบโดยบังเอิญว่าข้อ 7.5.5 ประโยคที่สอง พิมพ์ผิดนะคะ ไปขีดฆ่าคำว่า "As applicable" ที่ถูกต้อง ต้องขีดฆ่าคำว่า "This" ออก

ขอบคุณมากเลยนะครับ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#6 Waree

Waree

Supreme Member

• Power Members

Posted 10 February 2009 - 02:02 PM

ขอบคุณทีมงาน และสมาชิกทุกท่านค่ะ...เวลาน้อยไปนิด .... ยังไม่รู้จักไม่ทั่วเลย.... tongue.gif

Be open to learning new lessons even if they contradict the lessons you learned yesterday.

#7 MRKAGA

MRKAGA

Supreme Member

Posted 10 February 2009 - 02:18 PM

QUOTE(เรือน้อย @ Feb 10 2009, 10:33 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ กำลังจะไปปรับใช้ฝึกอบรมภายในเลย เกือบผิดไปแล้ว
Think first print later...save paper save the world.

#8 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Posted 10 February 2009 - 02:37 PM

ขอบคุณครับ แก้ไขในเอกสารเรียบร้อยแล้วจ้า
Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#9 city

city

Premium Member

Posted 10 February 2009 - 03:47 PM

ขอบคุณคะ
แก้ไขเรียบร้อยแล้ว thankyou.gif

#10 Mingky

Mingky

Posted 10 February 2009 - 06:49 PM

iso man ขอบคุณครับที่ให้กำลังใจมือใหม่อย่างผม

thanks you ja

mingky

P.S. o-ple งานเข้าตลอดเลยนะครับ ...........แหล่มเลยครับ

#11 o-ple

o-ple

Posted 11 February 2009 - 12:51 PM

QUOTE(Mingky @ Feb 10 2009, 06:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>
iso man ขอบคุณครับที่ให้กำลังใจมือใหม่อย่างผม

thanks you ja

mingky

P.S. o-ple งานเข้าตลอดเลยนะครับ ...........แหล่มเลยครับ

งานเข้าของจริง CB มา audit ค่ะ ช่วงนี้ rolleyes.gif

#12 Mingky

Mingky

Posted 11 February 2009 - 10:47 PM

ถึง คุณo-ple

ถ้าเป็นผมคงเครียดมากเลยครับ เพราะเห็นบอกว่าช่วงนี้ งานเข้าตลอดเวลา ( มี CB มาเยี่ยม บ่อยๆๆ )

ยังไงสู้นะครับ ขอขอบคุณชาวสมาชิก ISOTHAI ทุกท่านที่ Post ความรู้แบ่งปันให้ผมอ่านแล้วได้มุมมองที่แตกต่างออกไปครับ

และที่ต้องขอบคุณอีกท่านที่ทำให้เราได้มีโอกาส รู้จักเพื่อนๆๆๆ และได้แลกเปลี่ยนความรู้กัน webmaster ครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

With Regards

Mingky

#13 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 11 February 2009 - 11:01 PM

QUOTE(Mingky @ Feb 8 2009, 09:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>

Mingky

ดีใจที่ได้รับประโยชน์จากกิจกรรมนี้ครับ และขอบคุณสำหรับข้อเสนอแนะครับ

ยังไงก็ติดตามข่าวจากเว็บไซด์เรื่อยๆ นะครับ เกี่ยวกับการจัดกิจกรรมครั้งต่อไป และจะมีอีเมลแจ้งสมาชิกอยู่แล้วครับ

#14 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 12 February 2009 - 08:00 AM

QUOTE(Mingky @ Feb 11 2009, 10:47 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถึง คุณo-ple

ถ้าเป็นผมคงเครียดมากเลยครับ เพราะเห็นบอกว่าช่วงนี้ งานเข้าตลอดเวลา ( มี CB มาเยี่ยม บ่อยๆๆ )

ยังไงสู้นะครับ ขอขอบคุณชาวสมาชิก ISOTHAI ทุกท่านที่ Post ความรู้แบ่งปันให้ผมอ่านแล้วได้มุมมองที่แตกต่างออกไปครับ

และที่ต้องขอบคุณอีกท่านที่ทำให้เราได้มีโอกาส รู้จักเพื่อนๆๆๆ และได้แลกเปลี่ยนความรู้กัน webmaster ครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

With Regards

Mingky

แหม..คุณMingky พูดถึงคุณ O-ple บ่อยจัง คิดอะไรอยู่หรือป่าวครับ อิอิ แซว......

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

#15 iso_man

iso_man

Posted 12 February 2009 - 09:32 AM

QUOTE(Toppy ('o') @ Feb 12 2009, 08:00 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แหม..คุณMingky พูดถึงคุณ O-ple บ่อยจัง คิดอะไรอยู่หรือป่าวครับ อิอิ แซว......

ฮั่นแน่คุณ Top น่าตาร้อนซิ งานนี้ไม่แน่นะอนาคตอาจไปงานอื่นเพิ่มขึ้นก็ได้ ขอให้สมาชิกรักกันมั๊กๆๆ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#16 Mingky

Mingky

Posted 12 February 2009 - 08:05 PM

ถึงคุณ Toppy

CC isoman

ไม่มีอาไรพิเศษไปกว่าเพื่อนใหม่ที่มีโอกาสได้รู้จักกันครับ คนเราเจอกันไม่จำเป็นต้องจีบกันเสมอไปครับ เพราะต่างคนก็มีสเปคของใครของมันอยู่แล้วครับท่าน

ในโลกนี้ ไม่มีผู้หยิงคนไหนที่รักเรามากไปกว่า แม่ของเราจริงไหมครับ ( หากแผ่นดินนี้สิ้นหญิงที่พึง เชย ก็ขออยู่คนเดียวเสียเลยจะดีกว่าครับ ) ......ล้อเล่นจ้า

cheers

Mingky

#17 ไก่ทอดหาดใหญ่

ไก่ทอดหาดใหญ่

• Interests:ISO, Productivity

Posted 12 February 2009 - 10:56 PM

ขอน้ำหรือโทรเรียกดับเพลิงให้คุณ top หน่อยครับ
อิอิอิ
Email:(Mail and Data)
theerawut.thanomdee@gmail.com

#18 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 13 February 2009 - 01:41 AM

กำ -*-

#19 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 13 February 2009 - 08:54 AM

QUOTE(Toppy ('o') @ Feb 13 2009, 01:41 AM) <{POST_SNAPBACK}>
กำ -*-

เห็นมั้ย....ป้าบอกแล้ว...อย่าแสดงอาการ..กิ กิ กิ

#20 o-ple

o-ple

Posted 13 February 2009 - 11:18 AM

QUOTE(ไก่ทอดหาดใหญ่ @ Feb 12 2009, 10:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอน้ำหรือโทรเรียกดับเพลิงให้คุณ top หน่อยครับ
อิอิอิ

ขอรถพยาบาลด้วยค่ะ คุณไก่ทอดหาดใหญ่ เผื่อมีใครโรคหัวใจกำเริบ ....55555 (ขำ ขำ น๊าค๊า อย่าซีเรียส)
ขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนที่ให้กำลังใจเปิ้นนะคะ thankyou.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users