Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ท่านใดใช้ CB ของ BVQI บ้างค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
17 replies to this topic

#1 onumaaom

onumaaom

Super Member

• Power Members

Posted 04 February 2009 - 08:53 AM

ท่านใดใช้ CB ของ BVQI บ้างค่ะ การ Audit ของ Auditor เป็นยังไงบ้าง เพราะพึ่งเปลี่ยนมาใช้ของ BVQI
จะได้เตรียมการได้ทัน

ขอบคุณมากค่ะ

#2 MRKAGA

MRKAGA

Supreme Member

Posted 04 February 2009 - 09:41 AM

ผมเคยใช้ที่บริษัทเดิมนะครับ (BVQI ล่าสุดเปลียนเป็น BVC แล้วใช่ไหมครับ)
รู้สึกว่าเป็นการ Audit ที่ละเอียดมาก ถ้าเป็นบริษัทที่มีความพร้อมในการปรับปรุงและได้รับการสนับสนุนก็จะเห็นว่าได้ประโยช
น์ แต่ถ้าบริษัทที่ต้องการใบรับรองอย่างเดียว และผู้บริหารไม่ค่อยให้ความสนใจ อาจจะดูว่าต้องทำงานหนักหน่อยนะ
Think first print later...save paper save the world.

#3 Guitar

Guitar

Premium Member

Posted 04 February 2009 - 09:56 AM

ก่อนหน้านี้ที่บริษัทก็ใช้ BVC เหมือนกันค่ะ ใช้บริการกันมานานอยู่ประมาณ 6 ปี แล้วตอนนี้ก็เปลี่ยนเจ้าแล้ว แต่ว่าบริษัทฯ ในเครือก็ยังใช้อยู่ อืม ก็ดีนะคะไม่ค่อยเรื่องมากให้คำแนะนำดีค่ะ แต่ที่เปลี่ยนเพราะว่าเราอยากได้มุมมองใหม่ๆ แค่นั้นเองจ้า

#4 non

non

Posted 04 February 2009 - 09:56 AM

เคยสัมผัสมาแล้วและ CB อื่นก็เคย...คิดว่าเกือบครบเหมือนกันครับ

เลยมีความเห็นว่า ถ้าเราทำระบบของเราให้พร้อมสำหรับ Audit คิดว่าไม่หน้ากังวลครับ ...

เริ่มต้นเราอย่ามองว่า Auditor เค้าจะเข้ามาจับผิดนะครับผมว่า Internal ของเรา เขี้ยวกว่าเยอะ

ถ้างัย....ลองคุยกับ CB.ดูสิ บางที อาจจะอยากเมล์คุยด้วยบ่อยๆก็ได้ anigif10.gif

#5 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Super Power Members
  • Interests:-

Posted 04 February 2009 - 11:29 AM

กำลังมอง BV อยู่เหมือนกันค่ะ

#6 MR.A

MR.A

Posted 04 February 2009 - 12:03 PM

เคยใช้BVQI, SGS ก็ไม่แตกต่างกันครับ แต่ถ้าเปลี่ยนตัว auditorที่มีsurveillance มุมมองของแต่ละท่านจะต่างกัน ไม่ว่าจะเป็นCBที่ไหนก็ตามครับ
MR.A

#7 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 04 February 2009 - 12:48 PM

QUOTE(MR.A @ Feb 4 2009, 12:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เคยใช้BVQI, SGS ก็ไม่แตกต่างกันครับ แต่ถ้าเปลี่ยนตัว auditorที่มีsurveillance มุมมองของแต่ละท่านจะต่างกัน ไม่ว่าจะเป็นCBที่ไหนก็ตามครับ
MR.A

เห็นด้วยครับ เวลา CB ส่งรายชื่อ auditor มาให้
หากเป้นชื่อคนเดิมที่เคยมาตรวจ ก้มักจะขอให้ช่วยเปลี่ยน auditor ให้เกือบทุกครั้งไป
เพราะต้องการมุมมองที่แตกต่าง

#8 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

Posted 05 February 2009 - 09:31 AM

ขึ้นอยู่กับกิจกรรมที่ขอการรับรอง รวมถึงตัว Auditor เองด้วย
Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

#9 Nu'AA

Nu'AA

Posted 12 March 2009 - 05:17 PM

ดูในส่วนระบบมาหลายที่ (2 ที่เองแร่ะ) ใช้แต่ BVC ทั้ง 2 ที่เลยค่ะ - -"

-- พึ่งโดนตรวจไป...CB ก็แนะนำดีนะคะ

แลกเปลี่ยนและเสนอแนะได้หลากหลาย จนงงๆ ก็มีค่ะ (งงเองคนเดียว อิอิ)

และอัธยาศัยดี น่ารักค่ะ...

เรื่อง Auditor ซ้ำแล้วขอเปลี่ยนนี่น่าสนใจดีนะคะ
แต่เรื่องของเรื่อง จำไม่ได้อ่ะสิคะว่าใครเคยมาแร้วบ้าง เหอๆ
เดี๋ยวครั้งหน้าจะลองดูค่ะ

#10 Food Safety

Food Safety

Posted 12 March 2009 - 08:58 PM

QUOTE(Nu'AA @ Mar 12 2009, 05:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ดูในส่วนระบบมาหลายที่ (2 ที่เองแร่ะ) ใช้แต่ BVC ทั้ง 2 ที่เลยค่ะ - -"

-- พึ่งโดนตรวจไป...CB ก็แนะนำดีนะคะ

แลกเปลี่ยนและเสนอแนะได้หลากหลาย จนงงๆ ก็มีค่ะ (งงเองคนเดียว อิอิ)

และอัธยาศัยดี น่ารักค่ะ...

เรื่อง Auditor ซ้ำแล้วขอเปลี่ยนนี่น่าสนใจดีนะคะ
แต่เรื่องของเรื่อง จำไม่ได้อ่ะสิคะว่าใครเคยมาแร้วบ้าง เหอๆ
เดี๋ยวครั้งหน้าจะลองดูค่ะ

จำ Auditor ไม่ได้ ทำไม ไม่ค้นดูใน Audit report เก่าๆ หล่ะครับ

#11 Khongkwan

Khongkwan

Posted 12 March 2009 - 11:40 PM

ใช้อยู่ค่ะ ตอนแรกใช้เจ้าอื่น
พอจะเปลี่ยนมาเป็น BVC เจ้านายก็กังวล
แต่ส่วนตัวคิดว่าไม่มีปัญหาแน่นอน
เพราะมองว่าปัญหาที่มีอยู่มาจากระบบภายในของเรา
ซึ่งเรารู้ดีกว่าคนภายนอกแน่นอน
จึงค่อยๆพยามแก้ไขอยู่ตลอดค่ะ

ซึ่งจากการตรวจก็ทำให้ทราบว่า auditor
ก็มีมุมมองคล้ายเรานะค่ะ บางที internal auditor ของเรา บางคน
ละเอียดกว่าอีกค่ะ

ดังนั้นไม่ต้องกังวลค่ะ กับเรื่องการตรวจ
ให้คิดว่าเค้าจะมาแนะนำ ไม่ว่า CB รายไหนก็ไม่น่ามีปัญหาค่ะ

#12 Nu'AA

Nu'AA

Posted 15 March 2009 - 12:20 AM

QUOTE(Khongkwan @ Mar 12 2009, 11:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใช้อยู่ค่ะ ตอนแรกใช้เจ้าอื่น
พอจะเปลี่ยนมาเป็น BVC เจ้านายก็กังวล
แต่ส่วนตัวคิดว่าไม่มีปัญหาแน่นอน
เพราะมองว่าปัญหาที่มีอยู่มาจากระบบภายในของเรา
ซึ่งเรารู้ดีกว่าคนภายนอกแน่นอน
จึงค่อยๆพยามแก้ไขอยู่ตลอดค่ะ

ซึ่งจากการตรวจก็ทำให้ทราบว่า auditor
ก็มีมุมมองคล้ายเรานะค่ะ บางที internal auditor ของเรา บางคน
ละเอียดกว่าอีกค่ะ

ดังนั้นไม่ต้องกังวลค่ะ กับเรื่องการตรวจ
ให้คิดว่าเค้าจะมาแนะนำ ไม่ว่า CB รายไหนก็ไม่น่ามีปัญหาค่ะ

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ
เอก็อยากให้เค้าแนะนำเยอะๆนะ
มีไรเอก็เล่าให้Auditor ฟังหมดแระ
เค้าจะได้ช่วยปรับปรุง
เพราะบางทีเห็นระบบเดิมทุกวันก็นึกไม่ออกค่ะ

#13 Food Safety

Food Safety

Posted 15 March 2009 - 09:50 PM

QUOTE(Nu'AA @ Mar 15 2009, 12:20 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ
เอก็อยากให้เค้าแนะนำเยอะๆนะ
มีไรเอก็เล่าให้Auditor ฟังหมดแระ
เค้าจะได้ช่วยปรับปรุง
เพราะบางทีเห็นระบบเดิมทุกวันก็นึกไม่ออกค่ะ

Positive Thinking rolleyes.gif

#14 j&p

j&p

Posted 16 March 2009 - 09:34 AM

จริงๆ แล้ว CB แต่ละเจ้าก็คล้ายๆ กันอ่ะนะ..
ไม่ต้องกังวล Interanal เขี้ยวกว่าเยอะเลย (รู้มาก)..

#15 DC ตัวน้อย

DC ตัวน้อย

Posted 16 March 2009 - 10:22 AM

ใช้ของ BVQI อยู่ค่ะเพิ่ง Re-certification ไปเมื่อวันที่ 12-13 มีนาคมที่ผ่านมานี่เอง ส่วนตัวแล้วคิดว่าบริษัทนี้โอเคค่ะ Auditor ให้คำแนะนำดีแลกเปลี่ยนความคิดเห็นได้ดี ก็ไม่มีไรมากถ้าเราเตรียมพร้อมสำหรับการ Audit ไม่น่าจะมีอะไรที่น่ากังวลค่ะ

#16 มือใหม่

มือใหม่

Hornor Member

• Interests:ʹ㨷ء

Posted 16 March 2009 - 11:06 AM

หวัดดีค่ะ บริษัทนิดาเองก็เพิ่งผ่านไปสด ๆ ร้อน ๆ ค่ะ

เมื่อวันที่ 13 มี.ค. 52 ที่ผ่านมาค่ะ ใช้ของ BVQI ค่ะ

Auditor ก็ดีค่ะ (โดยเฉพาะผู้หญิงสุดยอด (จุกจิก) อิอิ)

แต่ทีแผนกก็ไม่โดนอะไรค่ะ เรียบร้อยดี เราเตรียมพร้อมอยู่ตลอดเวลาค่ะ

เนื่องจาก IQA ปีละ 2 ครั้ง ค่ะ BVQI ให้คำแนะนำดีนะคะ

เค้าไม่ได้จับผิดอะไรหรอกนะคะ เค้าใช้การตรวจแบบสุ่มตรวจค่ะ

เพราะมีเวลาจำกัด ไม่ต้องกังวลนะคะ ถ้าระบบเราดีก็ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ

เค้าให้เวลาเราแก้ไข 60 วัน ค่ะ ถ้าผิดพลาดอะไรก็แก้ไขได้ค่ะ laugh.gif

"

#17 Yeah

Yeah

Posted 18 March 2009 - 11:36 AM

เคยใช้ของ BVQI มา 3 ปีแล้วค่ะ
Auditor ตรวจระบบได้ละเอียดและเข้มงวดดี
และยังให้คำแนะนำใหม่ๆๆเสมอ
อาจจะเรียกว่าเป็นการแลกเปลี่ยนความคิดกันมากกว่า
ทำให้บริษัทมีการพัฒนาไปเรื่อยๆๆ

ถ้ามีโอกาสน่าจะลองใช้การบริการดูนะค่ะ

#18 Aey

Aey

Posted 25 March 2009 - 12:54 PM

ใช้อยู่เหมือนกันค่ะ..และกำลังจะถูก Re-Cert. ในปลายเดือน พ.ค. นี้ มาเก็บข้อมูลหน่อยค่ะ.. rolleyes.gif rolleyes.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users