Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

มีความจำเป็นหรือเปล่าครับว่า เราต้องมีจุด CCP สำหรับระบบ HACCP

• This topic is locked This topic is locked
11 replies to this topic

#1 Junovsky

Junovsky

Premium Member

• Power Members

Posted 09 January 2012 - 09:28 AM

มีความจำเป็นหรือเปล่าครับว่า เราต้องมีจุด CCP สำหรับระบบ HACCP ตอนนี้ผมบริษัทผมยังทำระบบ HACCP ไม่ผ่านนะครับ ติดตรงปัญหาที่ว่ายังหาจุด HACCP ไม่ได้

ตอนนี้เลยมีความคิดว่าทำไมเราจะไม่มีจุด CCP ไม่ได้ เพราะยังไงในระบบ HACCP ก็ยังมีจุด CP เป็นตัวคุมอยู่ แต่ตั้งแต่เปิดบริษัทมาก็ยังไม่มีเหตุการณ์ที่ทำให้ผลิตภัณฑ์ทำอันตรายขั้นร้ายแรงซั
กครั้ง เลยอยากถามหน่อยครับว่าถ้าไม่มีจุด CCP สามารถรับการตรวจจาก CB แล้วผ่านหรือเปล่าครับ

#2 kusaka

kusaka

Supreme Member

Posted 09 January 2012 - 11:10 AM

ไม่น่าเป็นไปได้ที่จะไม่มีจุด CCP เลย เพราะไม่มีอันตรายเลยเนียะผมว่าไม่น่าเป็นไปได้ครับ เพราะอันตรายต้องมีแต่จะใช้วิธีจัดการอย่างไร และหัวใจสำคัญ เช็คกับ Decision Tree ทุกขั้นตอนหรือยัง หากสงสัยคงต้องขอหลังไมค์ครับ Kusakagen1@gmail.com ว่าสินค้าเป็นอะไร และมีตรงไหนบ้างที่จะเป็นจุด ccp

#3 Junovsky

Junovsky

Posted 09 January 2012 - 04:33 PM

QUOTE(kusaka @ Jan 9 2012, 11:10 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่น่าเป็นไปได้ที่จะไม่มีจุด CCP เลย เพราะไม่มีอันตรายเลยเนียะผมว่าไม่น่าเป็นไปได้ครับ เพราะอันตรายต้องมีแต่จะใช้วิธีจัดการอย่างไร และหัวใจสำคัญ เช็คกับ Decision Tree ทุกขั้นตอนหรือยัง หากสงสัยคงต้องขอหลังไมค์ครับ Kusakagen1@gmail.com ว่าสินค้าเป็นอะไร และมีตรงไหนบ้างที่จะเป็นจุด ccp

ขอแปะหน้าเวปนะครับ เอาไว้ให้คนอื่นศึกษา (ไม่รู้จะมีประโยชน์รึเปล่า)

ผลิตภัณฑ์ของบริษัทเป็นถาดพลาสติกบรรจุอาหาร โดยวิธี Vacuum อะครับ

1. อดีตที่ปรึกษาแนะนำว่า CCP คือ จุดรับวัตถุดิบ เป็นอันตรายทางเคมี โดยมีสารโลหะหนักปนเปื้อนในวัตถุดิบซึ่งจะทำให้เกิดการ migate ไปสู่อาหารได้ แต่ ณ ปัจจุบัน การพลาสติกสามารถควบคุมได้ดี การปนเปื้อนด้านนี้จริงมีความเสี่ยงที่ต่ำ และบริษัมใช้การ verify โดยการส่งผลิตภัณฑ์ไปทดสอบปีละครั้ง ผมเลยประเมินความเสี่ยงที่ Minor เลยไม่เป็น CCP
2. ในใจของผมเองคิดว่า CCP คือ จุดตรวจผลิตภัณฑ์ก่อนการบรรจุ เป็นอันตรายทางกายภาพ โดยน่าจะมีการปนเปื้อนจากพวกแก้ว พลาสติกแข็ง เศษโลหะ แต่พอได้คุยกับผู้รู้บางท่านแนะนำว่า เศษพวกนี้ชิ้นเล็กก็ไม่เป็นอันตรายร้ายแรง ถ้าชิ้นใหญ่ก็สามารถมองเห็นได้ด้วยตาโดยง่าย และทางบริษัทก็มีพนักงานคอยมาคัดแยกแบบ 100% อยู่แล้ว ทำให้โอกาสน้อยมากๆที่เศษชิ้นใหญ่จะหลุดไป เลยประเมินว่าเป็นไม่เป็น CCP
3. CB แนะนำว่า CCP คือ จุดการให้ความร้อนวัตถุดิบ เป็นอันตรายทางชีวะภาพ โดยการฆ่าเชื้อที่จุดให้ความร้อนสำหรับการขึ้นรูป ถ้าอุณหภูมิไม่ถึงจุดฆ่าเชื้อก็จะเกิดการปนเปื้อน (CB อยากช่วยนิดๆว่าตั้งตรงนี้แหละง่ายดี เพราะยังไงก็ต้องผ่านการให้ความร้อนอยู่แล้ว และยังไงความร้อนเกิน 100 C) แต่ติดตรงประเด็นที่ว่า ทางบรืษัทไม่มีเครื่องมือที่ดีพอที่จะวัดอุณหภูมิที่พลาสติกได้รับ มีแต่ตัว thermo controller ซึ่งอุณหภูมิที่โชว์จะไม่เท่ากับที่พลาสติกได้รับ และไม่มีความรู้มากพอที่จะแปลงอุณหภูมิจาก Thermo controller ไปที่ตัวพลาสติก เลยตัดประเด็นนี้ลงไป และที่สำคัญ คือ ทางโรงงานมีการควบคุมเรื่องความสะอาดทั้งสถานที่ เครื่องมือเครื่องจักร และบุคคลพอสมควร และตัวพลาสติกเองที่จะแห้งตลอดเวลาการปนเปื้อนด้านเชื่อเลยน้อยมาก ก็เลยคิดว่าไม่น่าจะเป็น CCP

รบกวนด้วยนะคร้าบ

#4 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 09 January 2012 - 09:08 PM

เป็นไปได้ครับ ที่กระบวนการผลิตบางกระบวนการจะไม่มีจุด CCP ด้วยเงื่อนไขว่า

1.โรงงานมีการออกแบบโครงสร้างที่ดีมากๆ
2.โรงงานมีstep ต่างๆที่เป็น CP ที่ควบคุมได้ดีมาก ซึ่งอันนี้สามารถยืนยันได้จากการทำ Hazard Analysis ด้วย Decission tree ซึ่งเป็นไปได้ว่าไม่เป็น CCP ทั้งนี้หากก่อนวิเคราะห์ เราทำการประเมิน ความเสี่ยง และความรุนแรง จากประวัติการผลิตและข้อมูลวิชาการ และข้อมูลแหล่งอื่นๆประกอบรอบด้านแล้ว มีความเสี่ยงน้อย ความรุนแรงไม่มาก และเรามี Control measure ที่คุมได้ดีมากๆ

ข้อแนะนำเรื่อง CCP ของ CB ฟังดูแปลกๆ ออกทำนองมั่วๆ ขอเดาว่า Auditor ของ CB นั้น มั่วมาก หรือเด็กมาก หรือประสบการณ์น้อยมาก จึงแนะนำไปแบบนั้นๆ++5555555 smiley-computer005.gif

#5 DooK

DooK

Super Hornor Member

Posted 10 January 2012 - 07:36 AM

ตอบด้วยความรู้ด้าน HACCP ที่มีอยู่น้อยนิดครับ

ในความคิดผมหากเปรียบเทียบกับ HACCP แล้ว FMEA ก็ถือเป็นการวิเคราะห์ความเสี่ยงอีกแบบนึงเหมือนกัน แต่จะมองว่าความรุนแรงที่เกิดขึ้นจะส่งผลกระทบต่อสามกลุ่มด้วยกัน คือ User, Manufacturer (Next customer) และ Operator

ในการประเมิน FMEA จะไม่ได้ดูแต่เฉพาะค่าที่ได้จากการประเมิน (RPN) อย่างเดียว แต่จะดูจาก Severity/Occurrence/Detectability หรือ Severity/Occurrence ด้วย โดยดูจาก Priority ของมัน คือหากเสี่ยงมาก เกิดบ่อย วิธีการควบคุมไม่ดี ก็ต้องคุมมากกว่าระดับธรรมดาเพื่อลดความเสี่ยง โดยเราจะเรียกจุดเหล่านี้ว่าเป็น SC (เหมือนกับ CCP)

ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าจะประยุกต์แนวความคิดนี้เข้ากับ HACCP ได้หรือเปล่า เพราะเป็นคนละอุตสาหกรรมกันนะครับ แต่แชร์เอาไว้เผื่อเป็นไอเดียขอรับ

ลายเซ็น

#6 SAIKEAW

SAIKEAW

Posted 10 January 2012 - 11:12 AM

QUOTE(Food Safety @ Jan 9 2012, 09:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เป็นไปได้ครับ ที่กระบวนการผลิตบางกระบวนการจะไม่มีจุด CCP ด้วยเงื่อนไขว่า

1.โรงงานมีการออกแบบโครงสร้างที่ดีมากๆ
2.โรงงานมีstep ต่างๆที่เป็น CP ที่ควบคุมได้ดีมาก ซึ่งอันนี้สามารถยืนยันได้จากการทำ Hazard Analysis ด้วย Decission tree ซึ่งเป็นไปได้ว่าไม่เป็น CCP ทั้งนี้หากก่อนวิเคราะห์ เราทำการประเมิน ความเสี่ยง และความรุนแรง จากประวัติการผลิตและข้อมูลวิชาการ และข้อมูลแหล่งอื่นๆประกอบรอบด้านแล้ว มีความเสี่ยงน้อย ความรุนแรงไม่มาก และเรามี Control measure ที่คุมได้ดีมากๆ

ข้อแนะนำเรื่อง CCP ของ CB ฟังดูแปลกๆ ออกทำนองมั่วๆ ขอเดาว่า Auditor ของ CB นั้น มั่วมาก หรือเด็กมาก หรือประสบการณ์น้อยมาก จึงแนะนำไปแบบนั้นๆ++5555555 smiley-computer005.gif

เห็นด้วยคะอาจารย์

#7 Junovsky

Junovsky

Posted 10 January 2012 - 11:40 AM

QUOTE(Food Safety @ Jan 9 2012, 09:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>

มีหลายคนพูดเหมือนอาจารย์เลยว่า CB คนนี้ประสบการณ์น้อย (ถ้าเค้ามาได้ยินคงเสียใจมาก อุตสาห์หาทางช่วยผม อิอิ)

ขอบคุณอาจารย์มากครับสำหรับคำแนะนำ

#8 Junovsky

Junovsky

Posted 10 January 2012 - 11:42 AM

QUOTE(DooK @ Jan 10 2012, 07:36 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอบด้วยความรู้ด้าน HACCP ที่มีอยู่น้อยนิดครับ

ในความคิดผมหากเปรียบเทียบกับ HACCP แล้ว FMEA ก็ถือเป็นการวิเคราะห์ความเสี่ยงอีกแบบนึงเหมือนกัน แต่จะมองว่าความรุนแรงที่เกิดขึ้นจะส่งผลกระทบต่อสามกลุ่มด้วยกัน คือ User, Manufacturer (Next customer) และ Operator

ในการประเมิน FMEA จะไม่ได้ดูแต่เฉพาะค่าที่ได้จากการประเมิน (RPN) อย่างเดียว แต่จะดูจาก Severity/Occurrence/Detectability หรือ Severity/Occurrence ด้วย โดยดูจาก Priority ของมัน คือหากเสี่ยงมาก เกิดบ่อย วิธีการควบคุมไม่ดี ก็ต้องคุมมากกว่าระดับธรรมดาเพื่อลดความเสี่ยง โดยเราจะเรียกจุดเหล่านี้ว่าเป็น SC (เหมือนกับ CCP)

ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าจะประยุกต์แนวความคิดนี้เข้ากับ HACCP ได้หรือเปล่า เพราะเป็นคนละอุตสาหกรรมกันนะครับ แต่แชร์เอาไว้เผื่อเป็นไอเดียขอรับ

พอดีผมไม่รู้จักระบบ FMEA อะคับ แต่ก็ขอบคุณมากครับที่ทำให้รู้จักระบบการทำงานใหม่ๆเพิ่มขึ้น เผื่ออาจจะเอามาประยุกต์ใช้งานได้ อิอิ smiley-eatdrink004.gif

#9 Food Safety

Food Safety

Posted 10 January 2012 - 03:04 PM

QUOTE(Junovsky @ Jan 10 2012, 11:42 AM) <{POST_SNAPBACK}>
พอดีผมไม่รู้จักระบบ FMEA อะคับ แต่ก็ขอบคุณมากครับที่ทำให้รู้จักระบบการทำงานใหม่ๆเพิ่มขึ้น เผื่ออาจจะเอามาประยุกต์ใช้งานได้ อิอิ smiley-eatdrink004.gif

อ.ดุก พูดถูกครับ สามารถนำแนวคิด FMEA มาใช้ได้ (ถ้าสามารถ)

จะดีมากเลยครับ ถ้าผู้นำระบบมาใช้มีความรู้เรื่องนี้ ช่วยเสริมและป้องกันปัญหาอันตรายด้าน Food Safety ได้มาก จนทำให้ไม่มี CCP ได้

ถ้าเป็นในระบบ ISO22000 สิ่งที่จะถูกคิดอกมาเป็น OPRP ครับ

(OPRP คือ กระบวนการของ GMP ที่ถูกคุมและดูแลเป็นพิเศษเพื่อไปช่วยลดระดับ การจะไปเกิดเป็น Hazard และนำไปสู่การที่ต้องทำให้เป็นจุด CCP เพื่อคุม

ไม่ให้เกิดอันตรายทางด้านอาหาร (or Concerned) ในกระบวนการนั้นๆ หรือจากนั้น

(อันนี้ตั้งใจเขียนอธิบายมากเลยนะครับ ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆจะงง หรือเปล่า----ถ้า งง โทรมาถามผมได้ ผมจะอธิบายสิ่งที่ผมสังเคราะห์มาเป็นคำพูด คำเขียนนี้ให้ฟัง

เพื่อความเข้าใจอย่างชัดเจน) smiley-eatdrink004.gif

#10 kusaka

kusaka

Posted 10 January 2012 - 08:47 PM

QUOTE(Food Safety @ Jan 10 2012, 03:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อ.ดุก พูดถูกครับ สามารถนำแนวคิด FMEA มาใช้ได้ (ถ้าสามารถ)

จะดีมากเลยครับ ถ้าผู้นำระบบมาใช้มีความรู้เรื่องนี้ ช่วยเสริมและป้องกันปัญหาอันตรายด้าน Food Safety ได้มาก จนทำให้ไม่มี CCP ได้

ถ้าเป็นในระบบ ISO22000 สิ่งที่จะถูกคิดอกมาเป็น OPRP ครับ

(OPRP คือ กระบวนการของ GMP ที่ถูกคุมและดูแลเป็นพิเศษเพื่อไปช่วยลดระดับ การจะไปเกิดเป็น Hazard และนำไปสู่การที่ต้องทำให้เป็นจุด CCP เพื่อคุม

ไม่ให้เกิดอันตรายทางด้านอาหาร (or Concerned) ในกระบวนการนั้นๆ หรือจากนั้น

(อันนี้ตั้งใจเขียนอธิบายมากเลยนะครับ ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆจะงง หรือเปล่า----ถ้า งง โทรมาถามผมได้ ผมจะอธิบายสิ่งที่ผมสังเคราะห์มาเป็นคำพูด คำเขียนนี้ให้ฟัง

เพื่อความเข้าใจอย่างชัดเจน) smiley-eatdrink004.gif

ขอบคุณคุณพี่โอ๋ ครับ ช่วยน้องได้มากเลย
หากสรุปตามนี้ เพราะอุณหภูมิในการขึ้นรูปพลาสติกสูงมากอยู่แล้ว ผมเสริมนะครับ หากพิจารณาในแง่ของเชื้อที่ก่อให้เกิดโรค และปัจจัยการเจริญ แล้วจะเห็นว่าโอกาสเกิดอันตรายจากปัญหาดังกล่าวคงไม่มี่ครับ เพราะค่า aw ของสินค้าตำ่มากจนไม่มีเชื้ออะไรจะขึ้นได้ หากระวังเรื่องการจัดเก็บดีแล้ว อย่างไรก็ไม่มี CCP ครับ
ขอโทษด้วยที่ตอบช้าครับ

#11 Food Safety

Food Safety

Posted 10 January 2012 - 09:17 PM

QUOTE(kusaka @ Jan 10 2012, 08:47 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณคุณพี่โอ๋ ครับ ช่วยน้องได้มากเลย
หากสรุปตามนี้ เพราะอุณหภูมิในการขึ้นรูปพลาสติกสูงมากอยู่แล้ว ผมเสริมนะครับ หากพิจารณาในแง่ของเชื้อที่ก่อให้เกิดโรค และปัจจัยการเจริญ แล้วจะเห็นว่าโอกาสเกิดอันตรายจากปัญหาดังกล่าวคงไม่มี่ครับ เพราะค่า aw ของสินค้าตำ่มากจนไม่มีเชื้ออะไรจะขึ้นได้ หากระวังเรื่องการจัดเก็บดีแล้ว อย่างไรก็ไม่มี CCP ครับ
ขอโทษด้วยที่ตอบช้าครับ

ติดใจนิดนึงที่ CB Auditor บอกว่า ถ้าอุณหภูมิไม่ถึงจะทำให้ผลิตภัณฑ์ เกิดการปนเปื้อน อันนี้ที่คิดว่า Auditor มั่ว

แต่ถ้าจะบอกว่า หากอุณหภูมิสูงไม่พอแล้วจะทำให้เชื้อที่ปนเปื้อนอยู่แล้วเจริญขึ้น อันนี้พอรับฟังได้ อ่ะ กร๊ากกกกก

#12 iso_boy

iso_boy

Posted 11 January 2012 - 09:17 PM

QUOTE(Food Safety @ Jan 10 2012, 09:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ติดใจนิดนึงที่ CB Auditor บอกว่า ถ้าอุณหภูมิไม่ถึงจะทำให้ผลิตภัณฑ์ เกิดการปนเปื้อน อันนี้ที่คิดว่า Auditor มั่ว

แต่ถ้าจะบอกว่า หากอุณหภูมิสูงไม่พอแล้วจะทำให้เชื้อที่ปนเปื้อนอยู่แล้วเจริญขึ้น อันนี้พอรับฟังได้ อ่ะ กร๊ากกกกก

CB ที่ไหนเอ่ยยยยย excited.gif

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users