Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

อยากทราบมาตรฐานไม้เสียบอาหาร

• This topic is locked This topic is locked
6 replies to this topic

#1 feliona

feliona

Posted 13 December 2011 - 09:24 PM

ท่านใดรู้ไหมคะ ว่าพวกไม้เสียบอาหาร เรื่อง สารที่ห้ามพบ เช่น สารฟอกขาว อยากทราบกฎหมายไทยกำหนดไว้ไหมคะ หามาตรฐานไม่เจอเลยค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 14 December 2011 - 11:42 AM

ใช้ประกาศกระทรวงตัวนี้ มาจับก็ได้ครับ

http://elib.fda.moph...p...p=&scid=zzz

#3 feliona

feliona

Posted 16 December 2011 - 10:25 AM

QUOTE(Food Safety @ Dec 14 2011, 11:42 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ใช้ประกาศกระทรวงตัวนี้ มาจับก็ได้ครับ

http://elib.fda.moph...p...p=&scid=zzz

คุณ Food safety คะประกาศกระทรวงนี้เป็น GMP พื้นฐานใช่ไหมคะ ส่วนในเรื่องมาตรฐานค่าที่ห้ามพบ ของไทยยังไม่มีรึเปล่าคะ เนื่องจากจะกำหนดเป็น spec ของวัตถุดิบแต่ยังไม่มี Ref อ้างอิงของไทยค่ะ

#4 ปีปีโป้ปะปะปีปีโป้

ปีปีโป้ปะปะปีปีโป้

Premium Member

• Power Members

Posted 16 December 2011 - 02:51 PM

QUOTE(feliona @ Dec 16 2011, 10:25 AM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณ Food safety คะประกาศกระทรวงนี้เป็น GMP พื้นฐานใช่ไหมคะ ส่วนในเรื่องมาตรฐานค่าที่ห้ามพบ ของไทยยังไม่มีรึเปล่าคะ เนื่องจากจะกำหนดเป็น spec ของวัตถุดิบแต่ยังไม่มี Ref อ้างอิงของไทยค่ะ

ของไทยผมก็ไม่เคยเห็นนะ
ที่โรงงานก็ใช้ไม้เสียบอาหาร
ใน Spec (SO2) ก็ระบุไปว่า ND (ไม่พบ) ค่า LOD เท่าไรก็แล้วแต่ Lab ที่ตรวจ

ถ้าเป็น EU อ้างอิงเรื่อง Food Additive เค้ากำหนดให้ในอาหารมีได้ไม่เกิน 10 ppm

พอช่วยได้ใหมครับ?

#5 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 16 December 2011 - 08:32 PM

QUOTE(feliona @ Dec 16 2011, 10:25 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ถูกต้องครับเป็นประกาศกระทรวงด้าน GMP สถานที่ผลิตโดยมีหัวข้อเรื่องอุปกรณ์ วัสดุการผลิต พอมาเทียบเคียงได้

ในไทยผมยังไม่เคยเห็นมาตรฐานของวัสดุนี้ แต่หากจะต้องใช้ควรไปหามาตรฐานของที่อื่นมาเทียบเคียง ยึดถือเป็นเกณฑ์ของเราเองได้นะครับพี่ felina เช่นมาตรฐาน GMP Food Packaging

Fibre base ของ EU ซึ่งผมพอมีอยู่นิดหน่อย

#6 feliona

feliona

Posted 23 December 2011 - 08:50 AM

QUOTE(Food Safety @ Dec 16 2011, 08:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถูกต้องครับเป็นประกาศกระทรวงด้าน GMP สถานที่ผลิตโดยมีหัวข้อเรื่องอุปกรณ์ วัสดุการผลิต พอมาเทียบเคียงได้

ในไทยผมยังไม่เคยเห็นมาตรฐานของวัสดุนี้ แต่หากจะต้องใช้ควรไปหามาตรฐานของที่อื่นมาเทียบเคียง ยึดถือเป็นเกณฑ์ของเราเองได้นะครับพี่ felina เช่นมาตรฐาน GMP Food Packaging

Fibre base ของ EU ซึ่งผมพอมีอยู่นิดหน่อย

ได้ไอเดียในการ set spec เลยขอบคุณค่ะ

#7 feliona

feliona

Posted 23 December 2011 - 08:52 AM

QUOTE(ผู้รอดชีวิตจากวิกฤตองค์กร @ Dec 16 2011, 02:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ของไทยผมก็ไม่เคยเห็นนะ
ที่โรงงานก็ใช้ไม้เสียบอาหาร
ใน Spec (SO2) ก็ระบุไปว่า ND (ไม่พบ) ค่า LOD เท่าไรก็แล้วแต่ Lab ที่ตรวจ

ถ้าเป็น EU อ้างอิงเรื่อง Food Additive เค้ากำหนดให้ในอาหารมีได้ไม่เกิน 10 ppm

พอช่วยได้ใหมครับ?

ช่วยได้เลยค่ะ เพราะหาจนหน้ามืดตาลายแล้ว ขอบคุณมากค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users