Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

กาแฟผง

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 ปีปีโป้ปะปะปีปีโป้

ปีปีโป้ปะปะปีปีโป้

Premium Member

• Power Members

Posted 21 November 2011 - 12:44 PM

เมื่อเช้าดื่ม กาแฟ Tree in One ก็สงสัยว่า

3 in 1 เป็นอาหารประเภทใหนครับ เช่น พร้อมรับประทานหรือ กึ่งสำเร็จ หรือ ต้องปรุงสุกก่อน

ฉีกซองเทใส่แก้วแล้วไม่มีการเกาะกันเป็นก้อน มีการใส่ Anti caking หรือเปล่า

ความร้อนจะช่วยในการละลายของ 3 in 1 เมื่ออยู่ในน้ำเย็นหรือเปล่า แล้วรสชาดจะเปลี่ยนหรือไม่

ในกระบวนการจะทราบได้ยังไงว่าการผสม สมบูรณ์แล้ว

ขอขอบคุณทุกความรู้นะครับ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 21 November 2011 - 07:53 PM

งานนี้ต้องพี่ Food safety เลยครับเพราะบริษัทพี่ท่านผลิตกาแฟผง แต่จากข้อมูลที่บอกมาผมว่ากึ่งำสเร็จรูปนะครับ แบบมาม่านะ แต่คงไม่มีใครฉีกซองแล้วกรอกปากเลยนะอิอิ ไม่เคยลองด้วยดิ ส่วนละลายในน้ำเย็นไหมขึ้นอยู่กับประเภทกาแฟที่เขาระบุนะครับ บางทีกาแฟเย็นเป็นผงก็มี แต่ผมเอามาชงใส่น้ำร้อนก็อาหร่อยดีนะ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 21 November 2011 - 09:36 PM

QUOTE(ผู้ช่วยประธานฮา @ Nov 21 2011, 12:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เมื่อเช้าดื่ม กาแฟ Tree in One ก็สงสัยว่า

3 in 1 เป็นอาหารประเภทใหนครับ เช่น พร้อมรับประทานหรือ กึ่งสำเร็จ หรือ ต้องปรุงสุกก่อน

ฉีกซองเทใส่แก้วแล้วไม่มีการเกาะกันเป็นก้อน มีการใส่ Anti caking หรือเปล่า

ความร้อนจะช่วยในการละลายของ 3 in 1 เมื่ออยู่ในน้ำเย็นหรือเปล่า แล้วรสชาดจะเปลี่ยนหรือไม่

ในกระบวนการจะทราบได้ยังไงว่าการผสม สมบูรณ์แล้ว

ขอขอบคุณทุกความรู้นะครับ

กาแฟ เป็นเครื่องดื่มผงพร้อมชง ซึ่งเป็นอาหารที่กำหนดคุณภาพ

การผสมก็แค่นำ น้ำตาลบด ผสม กาแฟผงละเอียด และครีมเทียม ผสมแบบแห้งเข้าด้วยกัน ตามเวลาที่กำหนด ไม่มีการเติม Anticaking ใดๆ

การละลาย มันแน่นอนอยู่แล้ว เหมือนที่หลายคนเคยเรียน Physical Chemistry ในชั้นปีที่ 2 ระดับมหาวิทยาลัย

พลังงานความร้อนจะช่วยให้การละลาย Powder ดีขึ้น เพราะมีพลังงานความร้อนไปช่วยในการละลาย

น้ำเย็นก็ละลายได้แต่ไม่ดีเท่าน้ำร้อน เพราะอะไรหากคนถามได้ศึกษาเคมีหรือฟิสิกส์มาบ้างก็จะรู้คำตอบอยู่แล้ว

รสชาติ ต้องเขียน ชาติ นะครับ ไม่ใช่ รสชาด ซึ่ง ชาด นั้นภาษาไทย แปลว่า สีแดง

สำหรับ คำถามที่ถามว่า ในกระบวนการจะทราบได้อย่างไรว่าการผสมสมบูรณ์ นั้น ผู้ตอบไม่ค่อยเข้าใจสิ่งที่ถาม แต่ขอเดาว่าคนถามอยากถามว่า กระบวนการผสมกาแฟจะสมบูรณ์โดยใช้อะไรเป็นเกณฑ์ตัดสินใช่หรือไม่

ถ้าใช่ ก็จะขอตอบว่า

การผลิตกาแฟ 3in1 ในระดับอุตสาหกรรมนั้น ก่อนการผลิตแบบ Commercial จะมีการทำ Trial โดยทดสอบผสมตาม Batch size จริง เช่น 500 กก ต่อ Batch size

ก็จะเติม กาแฟ น้ำตาล ครีมเทียม ลงในเครื่องผสม แล้วผสม Mixing โดยการกำหนด Mixing time RPM เนื่องจากเราจะหาความสม่ำเสมอในการผสม ดังนั้นเราอาจ Spickling หรือ Dosing Sodium chloride

ลงไปจำนวนหนึ่ง

จากนั้นก็จะ Sampling กาแฟที่ผสมแล้ว ออกมา 10 จุด เพื่อนำไป

1.วัด Homogeniety โดยวิเคราะห์ปริมาณ Cafeine หรือปริมาณ NaCl ที่เรา dosing ลงไป ดูว่า ทั้ง 10 จุดนั้นให้ค่าปริมาณ NaCl เป็นอย่างไร

หากให้ค่าที่สม่ำเสมอหรือใกล้เคียงกันจนไม่มีนัยสำคัญทางสถิติ เราก็จะพอสรุปได้ว่า Homogeneity ของการผสมที่ Batch size นี้ด้วย RPM ที่กำหนดนั้นเหมาะสม

2.นำมา Sensory test เทียบกับ Reference

ประมาณนี้

#4 ปีปีโป้ปะปะปีปีโป้

ปีปีโป้ปะปะปีปีโป้

Premium Member

• Power Members

Posted 22 November 2011 - 08:36 AM

ขอบคุณครับ

ครั้งต่อไปผมจะเขียน "รสชาติ" ให้ถูกต้องครับ

รสชาติ [รดชาด] น. รส เช่น แกงนี้ไม่มีรสชาติเลย. (อ้างอิงจาก http://rirs3.royin.g...-33-search.asp)

smiley-eatdrink004.gif smiley-eatdrink004.gif smiley-eatdrink004.gif

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users