Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

อยากได้ Procedure เกี่ยวกับ RoHS / ERS ค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 sirigarn

sirigarn

Posted 28 October 2011 - 04:36 PM

เจ้านายให้ทำหน้าที่ใหม่ ดูแลเรื่อง RoHS ค่ะ
ซึ่งไม่เคยผ่านมือ ยังไม่เข้าใจเลยค่ะ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 29 October 2011 - 01:13 PM

ลองหาความรู้เกี่ยวกับ RoHS อ่านก่อนดีไหมครับจะได้เข้าใจว่ามันคืออะไร การควบคุมเราจะทำอย่างไร ผมแนะนำอย่างนี้การควบคุมแบ่งเป็น 2 ส่วน คือ
1. การควบคุมที่ Supplier ผู้ผลิตวัตถุดิบหรือจัดหาให้คุณ หรือ Outsource ผู้ผลิตชิ้นงานให้กรณีคุณมีการว่าจ้างภายนอก โดยการควบคุมส่วนใหญ่ที่ทำคือการขอ COA หรือ Declaretion เพื่อยืนยันสิ่งที่ส่งให้กับองค์กรปลอดสารต้องห้ามตาม RoHS หรือ สารเคมีตาม REACH
2. กระบวนการภายในเองขององค์กร ต้องไม่มีการนำสารเคมี หรือ สารต้องห้ามตามที่กำหนดจาก Suppolier เข้าไปใช้ปนเปื้อนในกระบวนการผลิตเอง เช่น น้ำมันที่ใช้กับเครื่องจักร หรืออุปกรณ์ที่ต้องสัมผัสกับชิ้นงาน หรือสินค้าโดยตรงก็ต้องปลอดสารต้องห้าม นอกจากนี้บางองค์กรมองข้ามปากกาเคมีที่ใช้ในไลน์การผลิตและต้องติดไปบนชิ้นงาน อันนี้ก็ต้องปลอดสารต้องห้ามดังกล่าว
หากดำเนินการทั้ง 2 ส่วนได้ การควบคุมสานต้องห้ามก็เป็นไปตามที่ลูกค้ากำหนด
ส่วนการเขียนกระบวนการแนะนำให้เพิ่มใน Procedure เดิมที่มีอยู่แล้ว เช่น จัดซื้อ ผลิต ซ่อมบำรุง QA
โชคดีครับ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 sirigarn

sirigarn

Posted 29 October 2011 - 04:00 PM

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆค่ะ แต่ก็ยังงงตรงที่ว่า จะเอาไปเพิ่มยังไงดีค่ะ

#4 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 29 October 2011 - 04:10 PM

ตัวอย่าง
1. จัดซื้อเพิ่มการขอเอกสาร COA หรือ Declaration หรือ MSDS จาก Supplier
2. ด้าน QA ขอเอกสารรับรองจาก Outsource และในกระบวนมีการเพิ่มการตรวจกระบวนที่อาจจะปนเปืิ้อน (หากในองค์กรมี 2 ไลน์ ที่เป็น RoHS กับ ไม่ RoHS)
3. ซ่มอบำรุงเพิ่มการคัดเลือกสารเคมี หรือ น้ำมันที่นำมาใช้ต้องปลอดสารต้องห้าม
4. Production ต้องแยกเครื่องมือ เครื่องใช้ออกจากไลน์ที่คาดว่าจะปนเปื้อน (กรณีเหมือนข้อ 2)
5. ในหัวข้อฝึกอบรมควรเพิ่มเรื่องนี้ให้กับพนักงานได้เข้าใจว่า RoHS คืออะไร และในองค์กรควบคุมอย่างไร
หากมีข้อสงสัยเพิ่มเติมยินดีตอบคำถามเพิ่มเติมหลังไมค์ครับ ที่ 089-6834451

QUOTE(sirigarn @ Oct 29 2011, 04:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆค่ะ แต่ก็ยังงงตรงที่ว่า จะเอาไปเพิ่มยังไงดีค่ะ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 sirigarn

sirigarn

Posted 08 November 2011 - 06:03 PM

ขอบคุณค่ะ แล้วถ้า กานอยากรู้ว่า กานมีสิทธิอบรมพนักงานเรื่อง RoHS ไหม ประมาณว่า คุณสมบัตรคนที่สามารถ
ทำการอบรมพนักงานเรื่อง RoHS น่ะค่ะ ต้องเป็นยังไงค่ะพี่
ถ้ากานโทรไปขอคำแนะนำ โทรได้เวลาไหนคะ
ขอบคุณค่ะ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users