Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Manday คืออะไร คิดยังไงคะ

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 narakkha

narakkha

Super Member

Posted 07 September 2011 - 11:07 AM

การคิด manday คิดยังไงคะ
เรียกว่า 1 manday หมายความว่าอย่างไรคะ

ขอบคุณค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 07 September 2011 - 11:36 AM

ถ้าในระบบคุณภาพนะครับ Manday ตามความรู้ที่มีอยู่ คือจำนวนวันทำงานของ Consult หรือของ Auditor ในการเข้ามาทำงาน

สมมติว่า Auditor เข้ามาตรวจงาน 1 วัน 1 คน ก็เรียกว่า 1 manday

ถ้าเข้ามา 2 คน ทำงาน 1 วัน เรียก 2 manday (ไม่ต้องเติม s)
ถ้าเข้ามา 1 คน ทำงาน 2 วัน เรียก 2 manday
ถ้าเข้ามา 2 คน ทำงาน 2 วัน เรียก 4 manday
ถ้าเข้ามา 2 คน แต่มี 1 คนทำงาน 1 วัน อีก 1 คน ทำงาน 0.5 วัน ก็เรียกว่า 1.5 manday

ดังนั้นจะเห็นว่า มันเป็น matrix ที่ใช้ จำนวนคน คูณ จำนวนวันทำงานครับ

#3 narakkha

narakkha

Posted 07 September 2011 - 12:09 PM

QUOTE(Food Safety @ Sep 7 2011, 11:36 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าในระบบคุณภาพนะครับ Manday ตามความรู้ที่มีอยู่ คือจำนวนวันทำงานของ Consult หรือของ Auditor ในการเข้ามาทำงาน

สมมติว่า Auditor เข้ามาตรวจงาน 1 วัน 1 คน ก็เรียกว่า 1 manday

ถ้าเข้ามา 2 คน ทำงาน 1 วัน เรียก 2 manday (ไม่ต้องเติม s)
ถ้าเข้ามา 1 คน ทำงาน 2 วัน เรียก 2 manday
ถ้าเข้ามา 2 คน ทำงาน 2 วัน เรียก 4 manday
ถ้าเข้ามา 2 คน แต่มี 1 คนทำงาน 1 วัน อีก 1 คน ทำงาน 0.5 วัน ก็เรียกว่า 1.5 manday

ดังนั้นจะเห็นว่า มันเป็น matrix ที่ใช้ จำนวนคน คูณ จำนวนวันทำงานครับ

กระจ่างแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ
แล้วถ้าในกรณีที่คิดราคาในการขอใบ cer
จำนวนพนักงานมีผลต่อการคิดจำนวน manday ของ CB ใช่ไหมคะ

#4 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 07 September 2011 - 12:14 PM

QUOTE(narakkha @ Sep 7 2011, 12:09 PM) <{POST_SNAPBACK}>
กระจ่างแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ
แล้วถ้าในกรณีที่คิดราคาในการขอใบ cer
จำนวนพนักงานมีผลต่อการคิดจำนวน manday ของ CB ใช่ไหมคะ

ใช่ครับ ขนาดขององค์กร จำนวนพนักงานในองค์กร มีผลต่อการคำนวณ Manday ตามหลักสากลของ IRCA

เหมือน Sampling Inspection Plan อ่ะครับ

จำนวน Size มาก ก็ต้องสุ่มมากครับเพื่อความมั่นใจในการ Verify การนำ Sysytem มา Implement ใช้ แล้วได้ข้อสรุปใน

การตัดสินให้การ Certify องค์กรนั้นๆ

#5 narakkha

narakkha

Posted 07 September 2011 - 01:31 PM

QUOTE(Food Safety @ Sep 7 2011, 12:14 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใช่ครับ ขนาดขององค์กร จำนวนพนักงานในองค์กร มีผลต่อการคำนวณ Manday ตามหลักสากลของ IRCA

เหมือน Sampling Inspection Plan อ่ะครับ

จำนวน Size มาก ก็ต้องสุ่มมากครับเพื่อความมั่นใจในการ Verify การนำ Sysytem มา Implement ใช้ แล้วได้ข้อสรุปใน

การตัดสินให้การ Certify องค์กรนั้นๆ

เข้าใจแล้วค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users