Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอคำแนะนำวิธีการทำความสะอาดพื้นที่และเครื่องจักรในโรงงานทำผลิตภัณฑ์แบบผง

• This topic is locked This topic is locked
7 replies to this topic

#1 PaTchaRin26

PaTchaRin26

Posted 04 August 2011 - 03:00 PM

ทางบริษัทมีโครงการจะสร้างโรงงานทำ CaSO4 ค่ะ ซึ่งยังไม่เคยทำเป็นแบบ Food Grade มาก่อน แต่พอจะเข้าใจหลัก GMP มาบ้างเล็กน้อย ขอความกรุณาผู้รู้ช่วยบอกวิธีการทำความสะอาดในโรงงานให้หน่อยค่ะ ว่าควรทำความสะอาดแบบไหนดี ผลิตภัณฑ์เป็นผงแห้งน่ะคะ ความชื้นไม่เกิน 0.08 % การทำความสะอาดแบบเปียกเหมาะสมหรือไม่คะ ขอบคุณค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 04 August 2011 - 08:21 PM

ไม่แนะนำให้ทำความสะอาดแบบเปียกครับ ควรเป็น Dry Cleaning

แต่ต้องขอถามว่า Process ระบบการ Coveying เป็นแบบใดครับ เป็น Pneumatic หริอเปล่า Closed loop หรือไม่

สำหรับการทำความสะอาดในพื้นที่ผลิตนั้นก่อนผมจะให้คำแนะนำ อยากทราบว่า CaSO4 นั้น มีความเสี่ยงด้านเชื้อจุลินทรีย์อะไรบ้างหรือเปล่า ด้วยความรู้เดิมของผมคิดว่า CaSO4 ไม่น่าจะมี Biological Hazard นะ Aw เท่ากับเท่าไรครับ ถ้า Aw น้อยกว่า 0.6 การ cleaning น่าจะไปดูปัญหาด้าน Quality ประกอบกันด้วย

CaSO4 Food Grade น่าจะไปเน้นเรื่อง Heavy metal contaminant มากกว่า

อย่างไร discuss เพิ่มเติมได้ครับที่ 086-9906087 อนุสรณ์

#3 PaTchaRin26

PaTchaRin26

Posted 10 August 2011 - 11:23 AM

Process เป็น Pnuematic และ close loop ค่ะ ส่วนปัญหาด้านจุลินทรีย์ตามมาตรฐานไม่มีกำหนดค่ะ เพราะ aw ต่ำมาก แต่เรื่องการทำความสะอาดต้อง validate เรื่อง เชื้อด้วยหรือเปล่าค่ะ

#4 Food Safety

Food Safety

Posted 10 August 2011 - 12:50 PM

QUOTE(PaTchaRin26 @ Aug 10 2011, 11:23 AM) <{POST_SNAPBACK}>
Process เป็น Pnuematic และ close loop ค่ะ ส่วนปัญหาด้านจุลินทรีย์ตามมาตรฐานไม่มีกำหนดค่ะ เพราะ aw ต่ำมาก แต่เรื่องการทำความสะอาดต้อง validate เรื่อง เชื้อด้วยหรือเปล่าค่ะ

เพื่อให้มั่นใจก็ควรvalidate ด้านMicrobological ก็ดีครับ ปีละครั้งโดยอาจเลือก Pathogenicbacteria บางตัว

และอย่าลืมเรื่องResidual Heavy metalด้วยนะครับ

#5 PaTchaRin26

PaTchaRin26

Posted 10 August 2011 - 03:05 PM

QUOTE(Food Safety @ Aug 10 2011, 12:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เพื่อให้มั่นใจก็ควรvalidate ด้านMicrobological ก็ดีครับ ปีละครั้งโดยอาจเลือก Pathogenicbacteria บางตัว

และอย่าลืมเรื่องResidual Heavy metalด้วยนะครับ

ขอบคุณมากค่ะ

#6 PaTchaRin26

PaTchaRin26

Posted 10 August 2011 - 03:07 PM

QUOTE(Food Safety @ Aug 4 2011, 08:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่แนะนำให้ทำความสะอาดแบบเปียกครับ ควรเป็น Dry Cleaning

แต่ต้องขอถามว่า Process ระบบการ Coveying เป็นแบบใดครับ เป็น Pneumatic หริอเปล่า Closed loop หรือไม่

สำหรับการทำความสะอาดในพื้นที่ผลิตนั้นก่อนผมจะให้คำแนะนำ อยากทราบว่า CaSO4 นั้น มีความเสี่ยงด้านเชื้อจุลินทรีย์อะไรบ้างหรือเปล่า ด้วยความรู้เดิมของผมคิดว่า CaSO4 ไม่น่าจะมี Biological Hazard นะ Aw เท่ากับเท่าไรครับ ถ้า Aw น้อยกว่า 0.6 การ cleaning น่าจะไปดูปัญหาด้าน Quality ประกอบกันด้วย

CaSO4 Food Grade น่าจะไปเน้นเรื่อง Heavy metal contaminant มากกว่า

อย่างไร discuss เพิ่มเติมได้ครับที่ 086-9906087 อนุสรณ์

ถ้าทำความสะอาดแบบแห้ง ใช้วิธีการดูดฝุ่น และถูตามด้วยน้ำยาฆ่าเชื้อ จะได้หรือเปล่าคะ และใช้ไม้ถูพื้นธรรมดาได้หรือเปล่า

#7 Food Safety

Food Safety

Posted 10 August 2011 - 07:51 PM

QUOTE(PaTchaRin26 @ Aug 10 2011, 03:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าทำความสะอาดแบบแห้ง ใช้วิธีการดูดฝุ่น และถูตามด้วยน้ำยาฆ่าเชื้อ จะได้หรือเปล่าคะ และใช้ไม้ถูพื้นธรรมดาได้หรือเปล่า

ได้ครับ ใช้ไม้ถูพื้นธรรมดาได้ครับ แต่เน้นทำความสะอาดไม้ถูพื้นด้วยนะครับ

จริงๆ กระบวนการผลิตนี้ Low Risk ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรมากนะครับ

#8 PaTchaRin26

PaTchaRin26

Posted 11 August 2011 - 01:57 PM

QUOTE(Food Safety @ Aug 10 2011, 07:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ได้ครับ ใช้ไม้ถูพื้นธรรมดาได้ครับ แต่เน้นทำความสะอาดไม้ถูพื้นด้วยนะครับ

จริงๆ กระบวนการผลิตนี้ Low Risk ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรมากนะครับ

ขอบคุณค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users