Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การทบทวนเอกสารต้องทำเมื่อใด

• This topic is locked This topic is locked
7 replies to this topic

#1 แอนจัง

แอนจัง

Posted 21 April 2011 - 03:56 PM

ตอนนี้แอนกำลังทบทวนเอกสาร Procedure เรื่องการควบคุมเอกสาร และต้องการเพิ่มหัวข้อ การทบทวนเอกสารเข้าไปด้วย
แต่ยังติดอยู่ที่ว่า ภายในระยะเวลากี่ปี ถึงต้องมีการทบทวน ช่วยให้คำแนะนำด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ smiley-signs028.gif

#2 Deeh

Deeh

Supreme Member

• Power Members

Posted 21 April 2011 - 04:07 PM

QUOTE(แอนจัง @ Apr 21 2011, 03:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนนี้แอนกำลังทบทวนเอกสาร Procedure เรื่องการควบคุมเอกสาร และต้องการเพิ่มหัวข้อ การทบทวนเอกสารเข้าไปด้วย
แต่ยังติดอยู่ที่ว่า ภายในระยะเวลากี่ปี ถึงต้องมีการทบทวน ช่วยให้คำแนะนำด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ smiley-signs028.gif

ทบทวนปีละครั้งก็น่าจะโอนะค่ะ ลองเพื่อนๆ คนอื่นแชร์ต่อละกัน

#3 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 21 April 2011 - 06:35 PM

ทบทวนเมื่อเกิดการเปลี่ยนแปลงสิครับ เช่น

1. โดน CAR เนื่องมาจากการทำงานที่ผิดพลาด
2. มีการเปลี่ยนแปลงสำคัญๆ เช่น ผู้บริหาร วิธีการทำงาน เครื่องจักร สถานที่ทำงาน

หรืออื่นๆ....

ลายเซ็น

#4 นุกูล

นุกูล

Posted 21 April 2011 - 06:56 PM

QUOTE(DooK @ Apr 21 2011, 06:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ทบทวนเมื่อเกิดการเปลี่ยนแปลงสิครับ เช่น

1. โดน CAR เนื่องมาจากการทำงานที่ผิดพลาด
2. มีการเปลี่ยนแปลงสำคัญๆ เช่น ผู้บริหาร วิธีการทำงาน เครื่องจักร สถานที่ทำงาน

หรืออื่นๆ....

เห็นด้วยกับคุณดุกน่ะครับ
โดยเฉพาะกรณีที่เจอปัญหา ทั้งที่เกิดขึ้นภายในและข้อมูลที่ได้มจากภายนอก (ลูกค้า) ก็ควรจะมานั่ง review เอกสารดูหน่อยว่ามัน Effective ไหม ครอบคลุมเรื่องนั้นไหม
อีกกรณีหนึ่งก็คือ ถ้าเห็นว่าหลายๆหน่วยงานไม่เคยมีการ Revise & Update ข้อมูลเอกสารเลย ใช้มาแล้ว 3 ปียัง Revise 0 ไอ้แบบนี้ก็ต้องมากันหน่อยว่า
เอกสารมัน Perfect แล้วจริงๆ หรือว่า การทำงานจริงเปลี่ยนไปจากเดิมบ้างแล้ว แต่เจ้าภาพไม่ได้แก้ไขเอกสารตาม ส่วนใหญ่มักจะเจออย่างหลังมากกว่าครับ
ส่วนการทบทวนทั้งระบบ ระบุไว้ปีละครั้งก็พอครับ ลองดูจากรูปที่แนบมาประกอบด้วยก็ได้น่ะครับ

Attached Images

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 แอนจัง

แอนจัง

Posted 22 April 2011 - 10:02 AM

QUOTE(นุกูล @ Apr 21 2011, 06:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เห็นด้วยกับคุณดุกน่ะครับ
โดยเฉพาะกรณีที่เจอปัญหา ทั้งที่เกิดขึ้นภายในและข้อมูลที่ได้มจากภายนอก (ลูกค้า) ก็ควรจะมานั่ง review เอกสารดูหน่อยว่ามัน Effective ไหม ครอบคลุมเรื่องนั้นไหม
อีกกรณีหนึ่งก็คือ ถ้าเห็นว่าหลายๆหน่วยงานไม่เคยมีการ Revise & Update ข้อมูลเอกสารเลย ใช้มาแล้ว 3 ปียัง Revise 0 ไอ้แบบนี้ก็ต้องมากันหน่อยว่า
เอกสารมัน Perfect แล้วจริงๆ หรือว่า การทำงานจริงเปลี่ยนไปจากเดิมบ้างแล้ว แต่เจ้าภาพไม่ได้แก้ไขเอกสารตาม ส่วนใหญ่มักจะเจออย่างหลังมากกว่าครับ
ส่วนการทบทวนทั้งระบบ ระบุไว้ปีละครั้งก็พอครับ ลองดูจากรูปที่แนบมาประกอบด้วยก็ได้น่ะครับ

ขอบคุณมากค่ะ คุณนุกูล คุณ Dook และ คุณ Deeh แอนจะลองเอาไปปรับใช้ดูค่ะ smiley-signs001.gif smiley-signs003.gif

#6 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 22 April 2011 - 11:46 AM

ข้อกำหนดสมัยโบราณ ซึ่งผมก็จำไม่ค่อยได้แล้วว่าเป็น ISO9001 หรือ ISO14001 ตัวเก่าๆ

เขาบังคับให้มีการ "Periodically Review" เอกสาร นั่นก็คือ ต้องทำเป็นระยะๆ มีรอบเวลาที่กำหนดไว้ เช่นทุกปี ทุกสองปี ก็ว่าไป

แต่ข้อกำหนดหลังๆ มาเนี่ย คำนี้หายไปแล้ว การ Review ก็คือ ตามความเหมาะสม

ตราบใดที่กระบวนการยังเหมาะสม เป็นปัจจุบัน ไม่มีการเปลี่ยนแปลง เอกสาร ก็ยังเป็นปัจจุบันตามนั้นอยู่ มันก็ถือว่ายังใช้ได้

ตามที่คุณดุกกับคุณนุกูลว่าเลยครับ ตามนั้น

บางที ระบบที่ควรมี คือการ รีวิว เป็นระยะๆ เช่นทุกปี เพื่อป้องกัน การหลงลืม หรือคิดว่าไม่มีอะไรเปลี่ยน แต่ที่จริงเปลี่ยนไปเยอะแล้ว มีระบบนี้ไว้ ก็จะดีครับ แต่ไม่บังคับ

#7 แอนจัง

แอนจัง

Posted 22 April 2011 - 12:03 PM

QUOTE(webmaster @ Apr 22 2011, 11:46 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ข้อกำหนดสมัยโบราณ ซึ่งผมก็จำไม่ค่อยได้แล้วว่าเป็น ISO9001 หรือ ISO14001 ตัวเก่าๆ

เขาบังคับให้มีการ "Periodically Review" เอกสาร นั่นก็คือ ต้องทำเป็นระยะๆ มีรอบเวลาที่กำหนดไว้ เช่นทุกปี ทุกสองปี ก็ว่าไป

แต่ข้อกำหนดหลังๆ มาเนี่ย คำนี้หายไปแล้ว การ Review ก็คือ ตามความเหมาะสม

ตราบใดที่กระบวนการยังเหมาะสม เป็นปัจจุบัน ไม่มีการเปลี่ยนแปลง เอกสาร ก็ยังเป็นปัจจุบันตามนั้นอยู่ มันก็ถือว่ายังใช้ได้

ตามที่คุณดุกกับคุณนุกูลว่าเลยครับ ตามนั้น

บางที ระบบที่ควรมี คือการ รีวิว เป็นระยะๆ เช่นทุกปี เพื่อป้องกัน การหลงลืม หรือคิดว่าไม่มีอะไรเปลี่ยน แต่ที่จริงเปลี่ยนไปเยอะแล้ว มีระบบนี้ไว้ ก็จะดีครับ แต่ไม่บังคับ

ขอบคุณค่ะ

#8 stormriders

stormriders

Hornor Member

Posted 16 May 2011 - 03:04 PM

อ่านได้ความรู้ขึ้น นะครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users