Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เอกสารตรวจ NEW MACHINE AND TESTER

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 Satookibi

Satookibi

Premium Member

• Power Members

Posted 30 October 2010 - 09:08 AM

การอนุมัติการใช้งาน New Machine and Tester อยากได้หัวข้อเพิ่มเติมการตรวจเช็คทางด้านคุณภาพค่ะ ใครพอแนะนำหัวข้อในการตรวจเช็คได้บ้าง และช่วยดูให้หน่อยค่ะ ตามไฟล์แนบว่า หัวข้อตรวจเช็ค โอมั๊ยค่ะ ขอบคุณในความกรุณาค่ะ smiley-signs028.gif

Attached Files

#2 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 30 October 2010 - 09:25 AM

เท่าที่อ่านดู
ตามความคิดของผมว่ายังไม่ โอ เช ครับ
เพราะคำถามใน Checklist ของคุณนี้เป็นคำถามที่เน้นการตรวจสอบแบบกว้าง ๆ Common ๆ Simple ๆ ครับ ยังไม่น่าจะเกิดประโยชน์สูงสุดเมื่อนำไปใช้งานจริงครับ (ผมไม่ได้บอกว่า Checklist นี้ ไม่มีประโยชน์นะครับ ---> แต่คุณยังสามารถปรับปรุงได้อีกครับ)

คุณน่าจะนำเรื่อง IQ, OQ, PQ มาประยุกต์ใช้ดูครับ เพราะเรื่องนี้จะควบคุมตั้งแต่
1.เรื่องการติดตั้งเครื่องจักร ซึ่งเมื่อรับเครื่องจักร จะต้องตรวจสอบว่า ได้รับเครื่องจักรถูกต้องหรือไม่ มีอะไรที่ให้มากับเครื่องจักรบ้าง ติดตั้งถูกต้องหรือไม่
2.เรื่องเครื่องจักรเมื่อติดตั้งแล้ว จะต้องทดสอบว่าเครื่องจักรมีความสามารถตาม Specification ที่กำหนดไว้ในคู่มือหรือเอกสารหรือไม่
3.เรื่องเครื่องจักรสามารถผลิต Product ได้คุณภาพตาม Specification ที่คุณต้องการหรือไม่

ซึ่งคุณลองอ่านที่กระทู้ตาม Link นี้ดูครับ

http://www.isothai.c...?showtopic=4803

แล้วให้คุณ Download เอกสาร QMS_process_valid.pdf ของอาจารย์ Old man ไปศึกษา เพื่อนำไปประยุกต์ใช้ในการทำงานนี้ครับ
เพราะหน้าท้ายๆ ของเอกสาร QMS_process_valid.pdf จะมีตัวอย่างบันทึกมาให้ด้วยครับ ^____^
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#3 Satookibi

Satookibi

Premium Member

Posted 30 October 2010 - 12:03 PM

ขอบคุณมากนะคะ คำแนะนำดีๆ จะศึกษาดูค่ะ และปรับใหม่ ถ้าไม่เข้าใจหรือมีข้อสงสัยคงต้องรบกวนอีกครั้งนะคะ
thankyou.gif anigif6.gif

QUOTE(Suppadej @ Oct 30 2010, 09:25 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เท่าที่อ่านดู
ตามความคิดของผมว่ายังไม่ โอ เช ครับ
เพราะคำถามใน Checklist ของคุณนี้เป็นคำถามที่เน้นการตรวจสอบแบบกว้าง ๆ Common ๆ Simple ๆ ครับ ยังไม่น่าจะเกิดประโยชน์สูงสุดเมื่อนำไปใช้งานจริงครับ (ผมไม่ได้บอกว่า Checklist นี้ ไม่มีประโยชน์นะครับ ---> แต่คุณยังสามารถปรับปรุงได้อีกครับ)

คุณน่าจะนำเรื่อง IQ, OQ, PQ มาประยุกต์ใช้ดูครับ เพราะเรื่องนี้จะควบคุมตั้งแต่
1.เรื่องการติดตั้งเครื่องจักร ซึ่งเมื่อรับเครื่องจักร จะต้องตรวจสอบว่า ได้รับเครื่องจักรถูกต้องหรือไม่ มีอะไรที่ให้มากับเครื่องจักรบ้าง ติดตั้งถูกต้องหรือไม่
2.เรื่องเครื่องจักรเมื่อติดตั้งแล้ว จะต้องทดสอบว่าเครื่องจักรมีความสามารถตาม Specification ที่กำหนดไว้ในคู่มือหรือเอกสารหรือไม่
3.เรื่องเครื่องจักรสามารถผลิต Product ได้คุณภาพตาม Specification ที่คุณต้องการหรือไม่

ซึ่งคุณลองอ่านที่กระทู้ตาม Link นี้ดูครับ

http://www.isothai.c...?showtopic=4803

แล้วให้คุณ Download เอกสาร QMS_process_valid.pdf ของอาจารย์ Old man ไปศึกษา เพื่อนำไปประยุกต์ใช้ในการทำงานนี้ครับ
เพราะหน้าท้ายๆ ของเอกสาร QMS_process_valid.pdf จะมีตัวอย่างบันทึกมาให้ด้วยครับ ^____^

#4 abinhuk

abinhuk

Supreme Member

• Interests:system iso/ts 16949:2009,iso14001:2004

Posted 14 March 2011 - 11:20 AM

Thank you na kaaaaaa
Cascao/ CussocC

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users