Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนขอข้อมูลเกี่ยวกับกระบวนการ Incomming ของ QC ด้วยค่ะ

• Please log in to reply
99 replies to this topic

#1 natts

natts

Premium Member

• Power Members
  • Interests:ʹ

Posted 01 October 2008 - 10:43 AM

พอดีได้ NC เรื่องกระบวนการ Incomming ของ QC ค่ะ อยากทราบข้อมูลของตาราง AQL ใครพอมีข้อมูลให้บ้างคะ "ขอขอบพระคุณอย่างสูง" smile.gif

#2 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 01 October 2008 - 02:39 PM

มีแบบนี้อ่ะครับ ใช้ได้ป่าว

Attached Images

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#3 natts

natts

Posted 01 October 2008 - 03:12 PM

thankyou.gif โอ้โห..น่ารักจิงๆ เลย ขอบคุณค่ะ แต่ต้องไปหาข้อมูลของกระบวนการเกณ์การยอมรับ เรื่อง spec,drawing ฯลฯ เคยหาตารางจาก net ก็ไม่พบ ...
ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลค่ะ

#4 non

non

Supreme Member

Posted 10 October 2008 - 04:43 PM

Incoming กับ Final ใช้อันเดียวกันหรือเปล่าครับ......

#5 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 10 October 2008 - 05:27 PM

อันนี้คงแล้วแต่ลูกค้าแล้วมั้งครับ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

#6 natts

natts

Posted 14 October 2008 - 08:16 AM

QUOTE(non @ Oct 10 2008, 04:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Incoming กับ Final ใช้อันเดียวกันหรือเปล่าครับ......

ขอขอบคุณค่ะ ที่แวะเข้ามาบอกๆ กัน // อืม..ที่พี่นนถาม Incoming กับ Final ตัวเดียวกันหรือป่าว

พอดี natts ไป สมอ.มาเมื่อวาน13/10/51: natts ก็โดน car เรื่อง Final นี่แหละค่ะ สรุปคือ มันคนละตัวกัน

Incoming มันคือกระบวนการเริ่มต้นตั้งแต่มีการรับสินค้าเข้ามา แต่เราสามารถ reject กลับก็ได้ถ้าไม่ถูกต้องตามข้อกำหนด

แต่ final มันคือ กระบวนการที่ผ่านมาเกือบจะจบ แล้วแปรรูปออกมาเป็นสินค้าหรือผลิตภัณฑ์ขั้นสุดท้ายแล้ว

ส่วนใหญ่มันน่าจะเป็นแบบนี้นะคะ..หรือไม่ต้องขอความคิดเห็นจากพี่ Web หรือ P'Dook ดูอีกที..เพื่อความมั่นใจ rolleyes.gif

#7 DooK

DooK

Posted 14 October 2008 - 10:21 AM

ที่ถามคือ จะใช้แผนการสุ่มตัวเดียวกันได้หรือเปล่าใช่มั้ยครับ

ตอบว่า ได้ครับ แต่ระดับ, จำนวนตัวที่สุ่ม และ Quality Characteristic คงต้องต่างกันแน่ๆ

อย่างที่คุณ Top บอกคือบางทีก็ขึ้นอยู่กับลูกค้า แต่ถ้าลูกค้าเป็น End-user องค์กรก็ต้องกำหนดเอง

แล้วก็อย่างที่คุณ natt ว่ามาเหมือนกัน มันคือคนละตัวกันแหละครับ Incoming กับ Final อันนี้หมายถึงในแง่ของ Process นะครับ แต่แผน Acceptance คงใช้ตัวเดียวกันได้
ลายเซ็น

#8 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 14 October 2008 - 11:03 PM

เอกสารแนบผมเต็มแล้ว ขอลบ ตารางออกได้ไหมครับ

#9 ไก่ทอดหาดใหญ่

ไก่ทอดหาดใหญ่

Hornor Member

• Interests:ISO, Productivity

Posted 11 November 2008 - 11:20 PM

Up. หน่อยนะครับ
ขณะนี้ตัว MIL105E ได้มีการยกเลิกแล้วนี่ครับ
ตอนนี้เค้าใช้ตัว ANSI/ASQC Z1.4 ครับ
หากใครหาเจอก็เผื่อกันบ้างนะครับ
Email:(Mail and Data)
theerawut.thanomdee@gmail.com

#10 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 12 November 2008 - 09:30 AM

Inspection Standard
ISO 2859 & equivalent standards: ANSI / ASQC Z1.4 / MIL-STD-105E / BS 6001/ DIN 40080 / NFX 06-022

http://www.cepsolar....nspections.html

ผมว่าไม่ต่างนะเท่าที่ดู

Attached Images

#11 natts

natts

Posted 14 November 2008 - 08:39 AM

ขอบคุณสำหรับข้อมูล กับทุกคนนะคะ

แต่แหม...คุณท๊อปของเรานี่ก็ไวจริงๆ...มีข้อมูลใหม่ๆ มาให้เราได้ดูเสมอๆ

น่ารักจริงๆ เชียว... thankyou.gif

#12 ไก่ทอดหาดใหญ่

ไก่ทอดหาดใหญ่

• Interests:ISO, Productivity

Posted 14 November 2008 - 01:56 PM

Up ต่อไปครับ

พอดีไปหามาได้แล้วเลยเอามาเผื่อครับ
Email:(Mail and Data)
theerawut.thanomdee@gmail.com

#13 TJ-43

TJ-43

Posted 25 November 2008 - 02:24 PM

ขอบคุณมากครับ

#14 TJ-43

TJ-43

Posted 25 November 2008 - 02:30 PM

คือผมเป็นมือใหม่หัดขับกับหน้าที่ QC ครับ ประกอบกับโรงงานผมพึ่งก่อตั้งเกี่ยวกับแผนก QC มาไม่นาน แล้วให้ผมมาดูแลเกี่ยวกับทางด้านนี้ ซึ่งผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลย อาจจะโชคดีหน่อยที่จบทางด้านวิทยาศาสตร์มาบ้าง พอเอาความรู้ทางด้านวิทยาศาสตร์มาประยุกต์ แต่ก็ยังขาดองค์ความรู้ทางด้านนี้อีกมาก ยังงัยขอฝากเนื้อฝากตัวพี่ ๆ น้อง ๆ ท่านผู้รู้ทั้งหลายช่วยแนะนำผมหน่อยครับ ใครมีความรู้ทางด้านนี้ช่วยแนะนำผมทีนะครับ ขอบคุณท่าน ๆ ทั้งหลายล่วงหน้าครับ

#15 TJ-43

TJ-43

Posted 25 November 2008 - 04:55 PM

รบกวนอยากถามท่านผู้รู้ทุกท่านว่า เรามีหลักการในการเลือกใช้ตารางการสุ่มตรวจชนิดต่าง ๆ อย่างไรให้เหมาะสมกับผลิตภัณฑ์ของโรงงานเราครับ และปัจจุบันเขาใช้ตารางมาตรฐานการสุ่มตรวจตัวไหนอ้างอิงกัน และอ้างอิงกันที่ AQL ที่เท่าไหร่กันบ้างครับ เผื่อผมใช้เป็นแนวทางในการกับโรงงานผมได้บ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับสำหรับข้อมูล
เมลย์ติดต่อผมครับ TJ-Jump@hotmail.com ครับ

#16 kp_oon

kp_oon

Posted 07 December 2008 - 01:19 PM

single sampling กับ Double sampling plan มีวิธีการใช้ยังไงค่ะ
คือมีคนถามค่าว่าถ้า sampling ด้วย AQL 1,0 แล้วไม่ผ่าน เราจะ sampling เพิ่มอีกเท่าไหร่ เลยอยากทราบว่า single sampling กับ Double sampling plan นี่จะช่วยได้มั้ยค่ะ

#17 มือใหม่

มือใหม่

• Interests:ʹ㨷ء

Posted 09 June 2009 - 12:29 PM

QUOTE(Jotaro @ Jun 8 2009, 10:22 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สมัครสมาชิกแล้วไม่เห็๋นดาวโหลดห่าอะไรได้เลย เวปห่วยสัส thankyou.gif

ทำไม่เป็นหรือป่าวค่ะ ทำไมว่าเวปอย่างนั้นล่ะ คนอื่นเค้ายังทำได้เลย นิสัยไม่ดีนะคะ

ให้ความเคารพเจ้าของเวปบ้างสิคะ unsure.gif
"

#18 DCC

DCC

Posted 09 June 2009 - 12:40 PM

ขอบคุณค่ะ anigif6.gif

#19 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 09 June 2009 - 12:40 PM

QUOTE(Jotaro @ Jun 8 2009, 10:22 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สมัครสมาชิกแล้วไม่เห็๋นดาวโหลดห่าอะไรได้เลย เวปห่วยสัส thankyou.gif

อืม.... คนมันห่วยง่ะดิ
เค้าโหลดกันได้หมดง่ะ

ถ้าตะเองไม่ห่วย เก่งแล้วมาโหลดทำไมง่ะ

#20 panisa.k

panisa.k

(@_@)

Posted 09 June 2009 - 02:38 PM

QUOTE(tik815 @ Jun 9 2009, 12:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อืม.... คนมันห่วยง่ะดิ
เค้าโหลดกันได้หมดง่ะ

ถ้าตะเองไม่ห่วย เก่งแล้วมาโหลดทำไมง่ะ

เห็นด้วย...คนมัน-่วย น่ะ dry.gif angry.gif angry.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users