Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

อยากรู้ว่า auditor ต้องมี competency อะไรบ้าง

• This topic is locked This topic is locked
16 replies to this topic

#1 violet

violet

Posted 05 September 2008 - 04:40 PM

เนื่องจากตอนนี้กำลังดำเนิน IQA อยู่ จึงอยากรู้ว่า คุณสมบัติ และ competency ของ Auditor, lead auditor มีอะไรบ้าง
เพราะต้องการเปลี่ยนสถานะของ พนักงานทั่วไป เป็น Auditor และ lead auditor ตามลำดับ

ขอรบกวนผู้ที่มีประสบการณ์ ช่วย share ข้อมูลให้หน่อยค่ะ

#2 usujaree

usujaree

Posted 05 September 2008 - 08:47 PM

คุณสมบัติInternal Auditor นอกจาก Requirement และ ต้องผ่านการอบรมการเป็นผู้ตรวจติดตามภายในแล้ว แนะนำควรเลือกจากหัวหน้าหน่วยงานทุกๆ หน่วยงานในองค์ภายในขอบเขต แล้วความมุ่งไปที่หน่วยงานที่มีความชำนาญในการตรวจสอบเป็นพิเศษ เช่น QC QA จัดซื้อ หรือ หากสามารถดึง บัญชีเข้าร่วมด้วย จะเป็นการดี กับระบบคุณ แม้ว่า จะอยู่นอก Scope และ อีกอย่างมีการดำเนินการในเรื่องการประเมิน Auditor และ Auditee ด้วย จะเป็นข้อมูลในการปรับปรุงในครั้งต่อไป rolleyes.gif rolleyes.gif
หรือท่านอื่น มีความเห็นว่างัย

#3 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 05 September 2008 - 10:21 PM

Auditor ควรมีคุณสมบัติที่สำคัญๆ ได้แก่ มีความรู้ และความเข้าใจเกี่ยวกับข้อกำหนดระบบที่จะไปตรวจ (ISO9001,14001,OHSAS18001) และ ต้องมีความรู้ในเรื่องที่จะไปตรวจ (คือ จะไปตรวจเรื่องการจัดเก็บสารเคมีอันตรายก็ต้องมีความรู้ในเรื่องนั้นๆ)

ทั้งนี้ การมีความรู้ และความเข้าใจในเรื่องต่างๆ เหล่านั้น อาจไม่จำเป็นจะต้อง จัดให้มีการฝึกอบรมเสมอไป เพราะความรู้ และความเข้าใจเหล่านั้น อาจมาจากการศึกษาด้วยตนเอง หรือเกิดจากประสบการณ์ในการทำงานก็ได้

เพื่อความยืดหยุ่นในการทำงาน จึงอาจจะไม่ต้องระบุว่า ต้องผ่านการฝึกอบรมไอ้นั่นไอ้นี่ แต่เีพียงอย่างเดียว นะครับ

"

#4 Ctrls

Ctrls
  • Guests

Posted 08 September 2008 - 04:34 PM

ผมเคยมีประสบการณ์การทำงานและมีปัญหาลักษณะนี้มาก่อนครับ เลยอยากจะเล่าให้เพื่อนๆร่วม web ฟัง
1. เจตนาของเราคือต้องการให้ทุกแผนกรับรู้ระบบการทำ ISO รู้ requirement และมีจิตสำนึกในการทำระบบ เลยคัดเลือกตัวแทนจากแต่ละแผนกมาเป็น IQA ต้องทำความเข้าใจก่อนนะครับว่า IQA ต้องทำการตรวจทั้ง system audit และ process & product audit ซึ่งเป็นงานที่ค่อนข้างมาก เหมือนกับว่าเป็นงาน extra เพิ่มเติมจากงานประจำของพวกเขาที่ทำอยู่ สุดท้ายก็มี IQA แจ้งมายัง QMR ขอลากออกจากการเป็น IQA ด้วยเหตุผลที่สวยหรู ต่างๆนานา บาปกรรมอยู่ที่ ISO center ก็กลุ่มคนที่ถูกหว่านล้อมใช้ยังคงต้องช่วยเราต่อไป เรื่องเงินเรื่องทองหรือเรื่อง motivation ขององค์กรที่ให้ IQA เหรอ ไม่มีเลยครับ ทุกคนได้เงินเดือนปกติ อิๆๆ เพื่อนๆว่าไงบ้างครับ
2. การกำหนด Qualification ของ lead auditor ตอนแรกกำหนด serious มากเลยครับว่าต้องไดรับการอบรมเรื่อง requirement จากภายนอก แต่เรื่องนี้หมายถึง cost ทั้งนั้นเลย มี auditor 10 คนต้องส่งไปอบรมอย่างนั้นหรือ ไม่เลย เราก็เลยกำหนดลงใน procedure เรื่องการ Internal audit เลยว่า คุณสมบัติต้องเป็นอย่างไรบ้าง และที่สำคัญต้องได้รับการอบรมเรื่อง requirement โดยภายนอกหรือบุคคลกรที่ได้รับการรับรองจากภายในองค์กร อันนี้ก็เลยให้ QMR หรือ DCC เป็นผู้ให้การอบรมซะเลย
3. การอบรมมันน่าเบื่อไหม น่าเบื่อครับ คือต้องพูดอยู่แบบนั้นตลอดประโยคเดิมๆ แบบนี้ผมแนะนำให้ซื้อซีดี แล้วมาเปิดให้ IQA ดูเลย แต่ทั้งนี้ผู้ให้การอบรมต้องมีความรู้เพียงพอที่จะสามารถแก้ไขปัญหาหรือให้คำตอบกรณี
มีข้อสงสัยได้
4. เวลาไป audit หน่ะ ถ้าจะป้องกันการให้ CAR ที่ดูไม่มีเหตุผล เราต้องอบรมให้ IQA มีความรู้เพียงพอนะครับ เพราะหลายครั้งในองค์กรผม ที่ให้ CAR นอกเหนือจาก requirement หรือมาตรฐานขององค์กรกำหนด (ถ้าถูก audittee ทักมา น่าเสียเลยนะครับ) กรณีนี้ถ้า เราไม่สามารถมั่นใจว่าจะปล่อย auditor ที่มีความสามารถไป audit เดี่ยวได้ แนะนำให้มีผู้รู้ join audit ด้วยกัน จะได้ช่วยกันขัดเกลา
5. อย่าให้คนที่มีความรู้น้อยกว่าแผนกหรือเรื่องที่ไป audit ไปตรวจแผนกที่แข็งกว่า เพราะว่าคุณจะเจอแต่ความสอดคล้อง หรือไม่มี NC เลย เพราะไรหรือครับ ก็เพราะว่าโดนเขาหลอกนะสิคราฟ
6. แผนกบางแผนกตีความ requirement ไม่แตก แต่ก็เถียงข้างๆคู ตรงนี้ เราต้องสามารถให้คำแนะนำที่ถูกต้องได้ ถ้าไม่แล้ว ตัว IQA เองจะถูก discredit นะครับ เขาจะหาว่าเราไม่รู้ และหากเรายอมรับสิ่งที่ไม่ถูกต้องตั้งแต่ตอนแรก จะกลายเป็นปัญหาในอนาคตว่า อ้าว...ทามมายครั้งนั้นบอก OK แต่มาตอนนี้บอกไม่ใช่ ตกลงเอาไงค่ะ/ครับ
7. ทั้งหมดเป็นข้อแนะนำ ถ้าคิดออกแล้วผมจะมาเล่าให้เพื่อนๆฟังใหม่นะครับ

#5 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

Posted 08 September 2008 - 07:00 PM

QUOTE( Ctrls @ Sep 8 2008, 04:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมเคยมีประสบการณ์การทำงานและมีปัญหาลักษณะนี้มาก่อนครับ เลยอยากจะเล่าให้เพื่อนๆร่วม web ฟัง
1. เจตนาของเราคือต้องการให้ทุกแผนกรับรู้ระบบการทำ ISO รู้ requirement และมีจิตสำนึกในการทำระบบ เลยคัดเลือกตัวแทนจากแต่ละแผนกมาเป็น IQA ต้องทำความเข้าใจก่อนนะครับว่า IQA ต้องทำการตรวจทั้ง system audit และ process & product audit ซึ่งเป็นงานที่ค่อนข้างมาก เหมือนกับว่าเป็นงาน extra เพิ่มเติมจากงานประจำของพวกเขาที่ทำอยู่ สุดท้ายก็มี IQA แจ้งมายัง QMR ขอลากออกจากการเป็น IQA ด้วยเหตุผลที่สวยหรู ต่างๆนานา บาปกรรมอยู่ที่ ISO center ก็กลุ่มคนที่ถูกหว่านล้อมใช้ยังคงต้องช่วยเราต่อไป เรื่องเงินเรื่องทองหรือเรื่อง motivation ขององค์กรที่ให้ IQA เหรอ ไม่มีเลยครับ ทุกคนได้เงินเดือนปกติ อิๆๆ เพื่อนๆว่าไงบ้างครับ
2. การกำหนด Qualification ของ lead auditor ตอนแรกกำหนด serious มากเลยครับว่าต้องไดรับการอบรมเรื่อง requirement จากภายนอก แต่เรื่องนี้หมายถึง cost ทั้งนั้นเลย มี auditor 10 คนต้องส่งไปอบรมอย่างนั้นหรือ ไม่เลย เราก็เลยกำหนดลงใน procedure เรื่องการ Internal audit เลยว่า คุณสมบัติต้องเป็นอย่างไรบ้าง และที่สำคัญต้องได้รับการอบรมเรื่อง requirement โดยภายนอกหรือบุคคลกรที่ได้รับการรับรองจากภายในองค์กร อันนี้ก็เลยให้ QMR หรือ DCC เป็นผู้ให้การอบรมซะเลย
3. การอบรมมันน่าเบื่อไหม น่าเบื่อครับ คือต้องพูดอยู่แบบนั้นตลอดประโยคเดิมๆ แบบนี้ผมแนะนำให้ซื้อซีดี แล้วมาเปิดให้ IQA ดูเลย แต่ทั้งนี้ผู้ให้การอบรมต้องมีความรู้เพียงพอที่จะสามารถแก้ไขปัญหาหรือให้คำตอบกรณี
มีข้อสงสัยได้
4. เวลาไป audit หน่ะ ถ้าจะป้องกันการให้ CAR ที่ดูไม่มีเหตุผล เราต้องอบรมให้ IQA มีความรู้เพียงพอนะครับ เพราะหลายครั้งในองค์กรผม ที่ให้ CAR นอกเหนือจาก requirement หรือมาตรฐานขององค์กรกำหนด (ถ้าถูก audittee ทักมา น่าเสียเลยนะครับ) กรณีนี้ถ้า เราไม่สามารถมั่นใจว่าจะปล่อย auditor ที่มีความสามารถไป audit เดี่ยวได้ แนะนำให้มีผู้รู้ join audit ด้วยกัน จะได้ช่วยกันขัดเกลา
5. อย่าให้คนที่มีความรู้น้อยกว่าแผนกหรือเรื่องที่ไป audit ไปตรวจแผนกที่แข็งกว่า เพราะว่าคุณจะเจอแต่ความสอดคล้อง หรือไม่มี NC เลย เพราะไรหรือครับ ก็เพราะว่าโดนเขาหลอกนะสิคราฟ
6. แผนกบางแผนกตีความ requirement ไม่แตก แต่ก็เถียงข้างๆคู ตรงนี้ เราต้องสามารถให้คำแนะนำที่ถูกต้องได้ ถ้าไม่แล้ว ตัว IQA เองจะถูก discredit นะครับ เขาจะหาว่าเราไม่รู้ และหากเรายอมรับสิ่งที่ไม่ถูกต้องตั้งแต่ตอนแรก จะกลายเป็นปัญหาในอนาคตว่า อ้าว...ทามมายครั้งนั้นบอก OK แต่มาตอนนี้บอกไม่ใช่ ตกลงเอาไงค่ะ/ครับ
7. ทั้งหมดเป็นข้อแนะนำ ถ้าคิดออกแล้วผมจะมาเล่าให้เพื่อนๆฟังใหม่นะครับ

โดนใจ จี๊ดๆๆๆๆเลย 555

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#6 ryojin

ryojin

Posted 17 September 2008 - 10:40 AM

การกำหนดคุณสมบัติของ Auditor เพิ่มนิดนึง(ของ ISO และ TS น่ะครับ)
แบ่งออกเป็น 3 ระดับน่ะครับ
1. SYSTEM
2. Process audit
3. Product audit
แล้วการเลือก ก็ต้องเลือกด้วยว่า ผู้ที่จะไปตรวจรู้เรื่องเกี่ยวกับด้านใดบ้าง ถ้ารู้แต่ System แต่ไม่รู้ Process audit ก็ไม่สามารถไปตรวจได้

#7 yutyut

yutyut

Posted 09 March 2010 - 03:05 PM

ประวัติบริษัท จีจีเอ็ม จำกัด หรือ Globalgroup มีสำนักงานใหญ่อยู่ที่ประเทศอังกฤษโดยมีสาขาอยู่หลายๆๆประเทศทั้วโลก
กว่า 40 แห่งเป็นองค์กรให้บริการตราจประเมินและออกใบรับรองระบบมาตรฐานอย่างมีคุณภาพ
มีใบรับรองที่น่าเชื่อถือ มีการรับรองโดย UKAS เป็นที่ยอมรับทั่วโลกมีสาขากว่า 40 ประเทศ
ระบบมาตรฐานสากลที่ให้บริการ ISO/IEC 17021:2006 ISO 9001:2008 (Quality management system certification)
Iso 14001:2004 (Environmental management system certification)
OHSAS 18001:2007 (OCCUPational Heath and safety Assessment
GMP(Good manufacture practice)
HACCP (Hazard Analysis and critical contror points)
ISO 22000(Food Safety management system certification
Social compliance
เรียนท่านผู้บริหาร ผู้จัดการ QMR และผู้ที่เกี่ยวข้อง
บริษัท จีจี เอ็ม จำกัด หวังเป็นอย่างยิงว่าจะมีโอกาสให้บริการออกใบรับรอง
มาตรฐานสากลและร่วมการพัฒนาระบบการทำงานที่สมัย On-line เชื่อมโยงฃ้อมูลกับ
กับบริษัทแม่ที่ประเทศอังกฤษ ทำให้การบริการต่างๆและการออกใบรับรองมาตรานได้รวดเร็ว
และยังสามารถตรวจสอบความถูกต้องของใบรับรองได้ที่เว็บไซต์ของบริษัท
http://www.globalgroup.co.th ติด ต่อโสภณ 0863277750 เราให้บริการทั้นตอบคำถามได้ E-mail sophon@globalgroup.co.th

#8 Mr Damrong Ruenjinda

Mr Damrong Ruenjinda

Super Member

Posted 21 April 2010 - 08:38 PM

ผมในฐานะผู้น้อยความรู้ ขอแสดงความเห็นนิดหน่อยนะครับ

พรุ่งนี้ผมกำลังจะ audit Production ทั้ง process เลยแวะเข้ามาอ่านพอดีเจอเลยคิดว่าน่าจะตามนี้ เพราะตัวผมเองเป็น leader
ต้องคัดเลือกสมาชิกกลุ่มผู้ตรวจติดตาม และผมก็มีหลักฐานดังนี้ แชกันครับ

1 ลูกทีมของผมเองต้อง independence จากแผนกที่จะถูกตรวจติดตามผล
2 ลูกทีมผมต้องมีการผ่านการอบรม และเข้าใจระบบในระดับที่ พอใช้ถึงดีมาก
3 ลูกทีมผมต้องมีความรู้ความสามารถที่เกี่ยวข้องกับส่วนงานที่เราต้องการจะไปตรวจติดตา
ม และได้รับความเชื่อถือ
4 ต้องมีความรู้พื้นฐานเฉพาะด้าน และวิสัยทํสที่ดี ไม่แอนเอียง

สรุปแล้วผมก็เลยต้องหาลูกทีมจาก QA ด้วยกันเอง เพราะแผนกอื่นเขาไม่รู้ process เท่ากับ QA และไม่สามารถเอา engineer มาเป็นลูกทีมได้เพราะ Engineer ขึ้นกับ PD Department

จบแล้วครับอันนี้คือแนวทางของผม แช ให้เพื่อนๆนะครับ
damrong1984@gmail.com
http://th-th.facebook.com/people/Damrong-R...100001553651673
----------------------------------------------
Even a four-legged animal can stumble; even a learned man can slip.

#9 PeachOfMind

PeachOfMind

Premium Member

• Power Members

Posted 24 April 2010 - 11:50 AM

#10 Mr Damrong Ruenjinda

Mr Damrong Ruenjinda

Super Member

Posted 24 April 2010 - 10:03 PM

วันนี้มาต่อครับ เนื่องจากหลังจากที่เลือกลูกทีมแล้ว แต่ลืมคิดไปว่าแผนก PD Department มี PD Sup ที่เป็นชาวต่างชาติตั้งสามคนเลยตกที่นั่งลำบาก
เพราะฉนั้น audit ของผมต้องเพิ่มคุณสมบัติเรื่องของภาษาเพิ่มเติม เพราะสรุปแล้วผมต้อง audit PD Sup คนเดี๋ยวเพราะลูกทีมรู้ process ทุกอย่างดีแต่ภาษามีปัญหา

จบเพราะฉนั้นการเลือก auditor ขึ้นกับ auditee ด้วยว่าเป็นแบบไหน นี่ก็สำคัญครับ เพราะจากประสบการณืครั้งนี้ของผมบอกได้เลยว่าเหนื่อยเลย เพราะต้องทำทุกอย่างเป้นภาษาอังกฤษ
เพื่อให้ auditee เข้าใจด้วย โชคดีครับพี่น้อง
damrong1984@gmail.com
http://th-th.facebook.com/people/Damrong-R...100001553651673
----------------------------------------------
Even a four-legged animal can stumble; even a learned man can slip.

#11 stormriders

stormriders

Hornor Member

Posted 06 May 2010 - 01:07 AM

ไม่รู้ว่าอันนี้พอช่วยได้หรือไม่นะครับ ลองเอาไปศึกษาดูนะ

Attached Files

#12 Old man

Old man

Supreme Member

• Interests:No Action , Talk Only.

Posted 07 May 2010 - 12:55 AM

สำหรับผู้ที่ได้รับมอบหมาย
ให้ตรวจติดตามภายใน MFG process ครับ
http://www.training....t-approach.html

#13 Mikijang

Mikijang

Posted 21 May 2010 - 09:58 AM

ขอบคุณทุกข้อมูลค่ะ

#14 pond

pond

Posted 19 August 2010 - 01:36 PM

QUOTE(stormriders @ May 6 2010, 01:07 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่รู้ว่าอันนี้พอช่วยได้หรือไม่นะครับ ลองเอาไปศึกษาดูนะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ

#15 เม่น

เม่น

Posted 06 September 2010 - 03:00 PM

ขอบคุณค่ะ

#16 Usakijung

Usakijung

Posted 15 February 2011 - 07:58 PM

ขอบคุณค่ะ

#17 blacksanji

blacksanji

Posted 17 February 2011 - 02:11 PM

thank you everybody....

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users