Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ถามเรื่อง Cp Cpk ค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
7 replies to this topic

#1 Chaney5200

Chaney5200

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 21 December 2010 - 03:57 PM

ลูกค้าไม่ได้กำหนดว่าจะต้องเอาอะไรไปทำ cp cpk
เลยหยิบเอา spec การวัด Hardness Tester เป็น SC Point
แล้วเอามาหาค่า Cp Cpk กราฟมัน control ลำบากมาก
พอจะแนะนำได้ไหมคะ ว่าเราจะมีหลักยังไงบ้างในการเลือก
ถ้าเป็นกรณี แผ่นยางโพลีเมอร์อ่ะค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ
smiley-signs028.gif smiley-signs028.gif

The gold of an argument should be progress, not victory.

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 22 December 2010 - 09:17 AM

จุดอื่นที่สำคัญๆมีไหม
ลองเอา Inspection Standard หรือ Check Sheet มาดูหน่อยสิ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 ทิ.

ทิ.

Super Hornor Member

Posted 22 December 2010 - 09:26 AM

- ค่า Cp,Cpk จะเป็นการบอกถึงความสามารถของเครื่องจักร
ว่ามีประสิทธิภาพอย่างไร?/ดัชนีวัดความสามารถของกระบวนการผลิต นั่นเอง... ครับ!

- ถ้ากราฟที่พล๊อตออกมาแล้ว Control ลำบาก ไม่เข้าใกล้ค่าเฉลี่ยของข้อมูล (ขึ้นๆๆลงๆๆ)
แสดงว่า ค่า Cpk น้อยกว่า 1

" ʵ

#4 Mr Damrong Ruenjinda

Mr Damrong Ruenjinda

Super Member

Posted 23 December 2010 - 11:19 AM

ลองดูจาก inspection standard หรือไม่ก็ใน DWG จะมีระบุ dimension ที่ต้องทำการทำ cpk นะครับ ส่วนข้อกำนดว่าจะต้องได้เท่าไหร่ขึ้นกับลูกค้าเป้นหลัก ส่วรกราฟที่บอกว่า กราฟมัน control ยาก ลองเอาข้อมูลที่ทำ share ดูก่อนก็ได้ครับ บางอาจเกิดจากสูตรที่ใช่ผิด หรือว่าข้อมูลไม่เพียงพอ หรือ process มี PV มากก็ได้ต้องนำมาวิเคราะห์ดูก่อนนะครับ
damrong1984@gmail.com
http://th-th.facebook.com/people/Damrong-R...100001553651673
----------------------------------------------
Even a four-legged animal can stumble; even a learned man can slip.

#5 Chaney5200

Chaney5200

Hornor Member

Posted 23 December 2010 - 01:35 PM

QUOTE(Mr Damrong Ruenjinda @ Dec 23 2010, 11:19 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ลองดูจาก inspection standard หรือไม่ก็ใน DWG จะมีระบุ dimension ที่ต้องทำการทำ cpk นะครับ ส่วนข้อกำนดว่าจะต้องได้เท่าไหร่ขึ้นกับลูกค้าเป้นหลัก ส่วรกราฟที่บอกว่า กราฟมัน control ยาก ลองเอาข้อมูลที่ทำ share ดูก่อนก็ได้ครับ บางอาจเกิดจากสูตรที่ใช่ผิด หรือว่าข้อมูลไม่เพียงพอ หรือ process มี PV มากก็ได้ต้องนำมาวิเคราะห์ดูก่อนนะครับ

ขอบคุณมากค่ะ ทุกท่านที่ให้ความรู้
The gold of an argument should be progress, not victory.

#6 Mymint chocco

Mymint chocco

Posted 25 December 2010 - 11:52 AM

ถ้าทำ Cpและ Cpk กับค่า Hardness ต้องมีการทำ MSA ก่อนนะคะ ข้อมูลที่เกิดจากการทำ SPC จึงจะยอมรับได้

#7 Mymint chocco

Mymint chocco

Posted 25 December 2010 - 11:56 AM

การกำหนดจุด SC มีทั้งกำหนดที่ Product และ Process นะคะ ลองสอบถามทีมงานพัฒนาผลิตภัณฑ์
และวิเคราะห์ว่า จุดไหนเป็น Critical หรือ เกี่ยวข้องกับความปลอดภัย หรือลูกค้าต้องการเน้นเป็นพิเศษ
จุดนั้นๆ ก็คือ SC ของ Product หรือ SC ของ Process นั่นเองค่า

smiley-signs007.gif smiley-signs003.gif

#8 Mr Damrong Ruenjinda

Mr Damrong Ruenjinda

Super Member

Posted 04 February 2011 - 03:21 PM

ปกติเวลาเราจะเลือกจุดไหนมาทำ SPC เราจะดูว่าเป้น CTF point หรือว่าเป้นจุดที่สำคัญหรือปล่าวนะครับ ถ้าเป้นจุดที่สำคัญ concern ถึง function ของผลิตภัณฑ์ ก็มักจะมีกำหนดใน DWG ครับ เช่นเป้นสัญญาลักษณ์ * or *** อะไรประมาณนี้ครับ ส่วนเรื่องดาต้าที่เราจะเอามาทำ Chart เราต้องนำข้อมูลเบื้องต้นมาหา UCL LCL รวมถึง Sigma ด้วยนะครับ แล้วทำเป้น control limite ออกมา เรื่องของดาต้า collection ก็สำคัญนะครับว่า Frequency ในการ mesure ก็มีผลเช่นกัน เพราะต้องสอดคล้องการการ process variable และ detection เหมือนกัน
ดังนั้น ผมว่าเราจะทำเรื่องของ cpk ควรเป็นกลุ่มที่ประกอบไปด้วยหลายๆๆหน้าที่ช่วยกัน ไม่อย่างนั้นถ้าทำแค่ report เพื่อให้ลูกค้าพอใจ ก็ใช้ format ที่ลูกค้าให้มาได้เลยครับแล้วทำดาต้าให้อยู่ใน OCAP spec พอ แต่ถ้าจะทำเป้นจิงๆๆจังๆๆ ควร core team และมีการ training ไปก่อนนะครับเพื่อให้เข้าใจอย่างแทจิงค่อยทำ อันนี้จากประสบการณ์ที่ตัวเองเจอนะครับ ถ้าบุคคลากรไม่พร้อม ก็ยาก ยิ่งทำ report ส่งลูกค้าแล้วเกิดผิดพลาดไม่มีคนตอบได้เพราะไม่รุ้จิงจะกลายเป้นเรื่องใหญฯครับผม

ส่วนเรื่อง MSA ก็จำเป้นครับ อย่างน้อยๆๆ ต้องดุที่ความเม่นยำของเครื่องก่อนและวตามด้วย GR&R ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดก็โอเคแระครับ สำหรับการยืนยันความสามารถของเครื่องและ inspector รวมถึง PV ใน process ด้วย

ที่ถามว่า

แล้วเอามาหาค่า Cp Cpk กราฟมัน control ลำบากมาก

อันนี้อาจต้องกลับไปดุที่ discrimination ที่มีผลต่อการควบคุมและวิเคราะห์นะครับ

เช่นถ้าทำ histogram แล้วจำนวนกลุ่มของข้อมูลเป้นกลุ่มเดียว
การควบคุม >>> สามารถใช้ในการควบคุมได้ถ้า ความผันแปรของกระบวนการมีค่าน้อยเมื่อเทียบกับข้อกำหนดเฉพาะ
การวิเคราห์>>> ไม่สามารถใช้ข้อมูลในการประเมิณค่าพารามิเตอร,ของกระบวนการและดัชนี Cp, Cpk ได้

ถ้าทำ histogram แล้วจำนวนกลุ่มของข้อมูลเป้น 2 - 4 กลุ่ม
การควบคุม >>> สามารถใช้สร้างแผนภูมิควบคุมที่ไม่ค่อยมีความไวต่อการตรวจจับความผันแปรของกระบวนการ
นัก
การวิเคราห์>>> โดยทั่วไปแล้ว ไม่สามารถใช้ข้อมูลในการประมาณค่าพารามิเตอร์ของกระบวนการและ ดัชนี Cp, Cpk

ถ้าทำ histogram แล้วจำนวนกลุ่มของข้อมูลมากกว่า 5 กลุ่มขึ้นไป
การควบคุม >>> สามารถใช้สร้างแผนภูมิควบคุมเชิงผันแปรที่ตรวจจับความผันแปรของกระบวนการได้ดีมาก
การวิเคราห์>>> มีความเหมาะสมในการประมาณค่าพารามิเตอร์ของกระบวนการและดัชนี Cp Cpk
damrong1984@gmail.com
http://th-th.facebook.com/people/Damrong-R...100001553651673
----------------------------------------------
Even a four-legged animal can stumble; even a learned man can slip.

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users