Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ประวัติเครื่องมือวัด ???

• This topic is locked This topic is locked
27 replies to this topic

#1 o-ple

o-ple

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 15 November 2010 - 01:07 PM

อยากทราบค่ะ ว่าประวัติเครื่องมือวัดแต่ละตัว เราจำเป็นต้องทำหรือไม่ ?
แล้วถ้าทำจะมีลักษณะเอกสารอย่างไร ?

ขอบคุณมากค่ะ ..

#2 ทิ.

ทิ.

Super Hornor Member

Posted 15 November 2010 - 01:16 PM

- จากข้อกำหนด 7.6 กำหนดให้มีการบันทึกผลการสอบเทียบ และการทวนสอบต้องเก็บรักษาไว้ (ดู 4.2.4)
แสดงว่า ต้องมีแบบฟอร์มในการจัดเก็บข้อมูลรายละเอียด(ประวัติ) เกี่ยวกับผลการสอบเทียบเครื่องมือวัดชนิดนั้นๆ ..... ครับ!

" ʵ

#3 o-ple

o-ple

Posted 15 November 2010 - 02:19 PM

บันทึกผลการสอบเทียบ และ ทวนสอบ ได้ จัดทำและจัดเก็บ ไว้ อยู่แล้วค่ะ
แต่ประเด็นคืออยากทราบว่า เราต้องทำเป็นประวัติของเครื่องมือวัดตัวนั้นๆ หรือไม่ (อยากให้นึกถึงประวัติเอกสารในระบบ ที่ document control)
ไม่ทราบว่าที่อื่นทำกันอย่างไร จึงอยากจะขอคำแนะนำมาประยุกต์ใช้ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ blush.gif

#4 ต๊อกAsst.QMR

ต๊อกAsst.QMR

Supreme Member

• Power Members

Posted 15 November 2010 - 02:45 PM

QUOTE(o-ple @ Nov 15 2010, 02:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
บันทึกผลการสอบเทียบ และ ทวนสอบ ได้ จัดทำและจัดเก็บ ไว้ อยู่แล้วค่ะ
แต่ประเด็นคืออยากทราบว่า เราต้องทำเป็นประวัติของเครื่องมือวัดตัวนั้นๆ หรือไม่ (อยากให้นึกถึงประวัติเอกสารในระบบ ที่ document control)
ไม่ทราบว่าที่อื่นทำกันอย่างไร จึงอยากจะขอคำแนะนำมาประยุกต์ใช้ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ blush.gif

ที่คุณต้องการเป็นเอกสารลักษณะนี้ใช่หรือเปล่าครับ...ตาม link เลยครับ rolleyes.gif

http://www.isothai.c...amp;#entry55103

#5 o-ple

o-ple

Posted 15 November 2010 - 04:06 PM

QUOTE(ต๊อกQA @ Nov 15 2010, 02:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่คุณต้องการเป็นเอกสารลักษณะนี้ใช่หรือเปล่าครับ...ตาม link เลยครับ rolleyes.gif

http://www.isothai.c...amp;#entry55103

ใช่ค่ะ คุณต๊อก QA เนื่องจากว่าเครื่องมือวัดของเรามีจำนวนเยอะมาก ๆ เลยสงสัยว่า เราจำเป็นต้องทำประวัติของแต่ละตัวหรือไม่น่ะค่ะ ...

ขอบคุณมากค่ะ

#6 ต๊อกAsst.QMR

Posted 15 November 2010 - 04:24 PM

QUOTE(o-ple @ Nov 15 2010, 04:06 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใช่ค่ะ คุณต๊อก QA เนื่องจากว่าเครื่องมือวัดของเรามีจำนวนเยอะมาก ๆ เลยสงสัยว่า เราจำเป็นต้องทำประวัติของแต่ละตัวหรือไม่น่ะค่ะ ...

มีกี่เครื่องล่ะครับ..ของผมมีประมาณ 100เครื่องน่ะครับ แต่ผมก็ทำทุกตัวนะ..

#7 o-ple

o-ple

Posted 16 November 2010 - 08:15 AM

[quote name='ต๊อกQA' date='Nov 15 2010, 04:24 PM' post='67243']
มีกี่เครื่องล่ะครับ..ของผมมีประมาณ 100เครื่องน่ะครับ แต่ผมก็ทำทุกตัวนะ..
[/quot

เครื่องมือวัด มากกว่า 500 ตัวค่ะ
แล้วก็มีแนวโน้มจะเพิ่มมากขึ้นอีกค่ะ .............

#8 krissarakorn

krissarakorn

Posted 16 November 2010 - 09:22 AM

QUOTE(o-ple @ Nov 15 2010, 01:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากทราบค่ะ ว่าประวัติเครื่องมือวัดแต่ละตัว เราจำเป็นต้องทำหรือไม่ ?
แล้วถ้าทำจะมีลักษณะเอกสารอย่างไร ?

ต้องทำ เพื่อใช้ติดตามอาการความผิดปกติของเครื่องมือนั้นๆ

ชื่อ,รหัส,ยี่ห้อ,ความสามารถในการแสดงผล,ความสามารถในการวัด,ความเที่ยงตรง,ภาพ,วันท
ี่เริ่มใช้,ความถี่ในการสอบเทียบ,เกณฑ์ยอมรับในการสอบเทียบ,ประเภทการสอบเทียบ,ชนิดเค
รื่องมือ,ลำดับการดำเนินการ เมื่อไหร่ ทำอะไร เป็นอย่างไร ใครทำ ใครอนุมัติ ประมาณนี้ครับ

Attached Files

Krissarakorn..

#9 นุกูล

นุกูล

Posted 16 November 2010 - 09:48 AM

เครื่องมือจำเป็นต้องได้รับการสอบเทียบหรือทวนสอบ = แมนแล้ว
บันทึกประวัติเกี่ยวกับการสอบเทียบหรือทวนสอบจำเป็นต้องมีการเก็บรักษาไว้ = แมนอีกแล้ว
เกณฑ์การยอมรับของเครื่องมือแต่ละชนิดจำเป็นต้องมี = อันนี้กะแมน
ประวัติเครื่องมือแต่ละตัวจำเป็นต้องจัดทำ = บ่แมนเด้อ (มีก็ได้ ไม่มีก็ไม่ผิดจร้า)

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#10 ต๊อกAsst.QMR

Posted 16 November 2010 - 10:44 AM

500ตัว แถมมีแนวโน้มเพิ่มขึ้นอีกด้วย...อื้ออออ...
ก็ตามที่ อ.นุกูลสุดหล่อประจำเวปสรุปให้น่ะครับ ไม่จำเป็นต้องมีก็ได้แต่ว่าข้อมูลบางอย่างที่มันจำเป็นต้องมีในประวัติเครื่องมือเช่
น วันที่จดทะเบียน, ผู้รับผิดชอบ(ผู้ใช้งาน)หรือความถี่ในการสอบเทียบ เป็นต้น เราก็เอาไปรวมอยู่กับฟอร์มบันทึกผลการสอบเทียบก็ได้ครับ.. rofl.gif

#11 นุกูล

นุกูล

Posted 16 November 2010 - 10:49 AM

QUOTE(ต๊อกQA @ Nov 16 2010, 10:44 AM) <{POST_SNAPBACK}>
500ตัว แถมมีแนวโน้มเพิ่มขึ้นอีกด้วย...อื้ออออ...
ก็ตามที่ อ.นุกูลสุดหล่อประจำเวปสรุปให้น่ะครับ ไม่จำเป็นต้องมีก็ได้แต่ว่าข้อมูลบางอย่างที่มันจำเป็นต้องมีในประวัติเครื่องมือ เช่น
วันที่จดทะเบียน, ผู้รับผิดชอบ(ผู้ใช้งาน)หรือความถี่ในการสอบเทียบ เป็นต้น เราก็เอาไปรวมอยู่กับฟอร์มบันทึกผลการสอบเทียบก็ได้ครับ.. rofl.gif

ถูกต้องน่ะครับ
ลดขั้นตอน ลดงาน ลดเวลา ลดต้นทุน เพิ่มพูนเวลาเมาว์กับเพื่อนๆได้เยอะครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#12 o-ple

o-ple

Posted 16 November 2010 - 01:54 PM

ขอบคุณทุก ๆ คำแนะนำมากค่ะ ....

#13 ทิ.

ทิ.

Posted 17 November 2010 - 10:54 AM

- ลองประยุกต์ใช้ดู...ครับ! (เป็นฟอร์ม ตั้งแต่ ทะเบียนเครื่องมือวัด -----> แผนการสอบเทียบ ------> ประวัติการสอบเทียบ)

" ʵ

#14 o-ple

o-ple

Posted 17 November 2010 - 11:45 AM

QUOTE(ทิ. @ Nov 17 2010, 10:54 AM) <{POST_SNAPBACK}>

- ลองประยุกต์ใช้ดู...ครับ! (เป็นฟอร์ม ตั้งแต่ ทะเบียนเครื่องมือวัด -----> แผนการสอบเทียบ ------> ประวัติการสอบเทียบ)

#15 ทิ.

ทิ.

Posted 17 November 2010 - 11:48 AM

- ยินดีช่วยเหลือและให้ความรู้...ครับผม

" ʵ

#16 bigman3210

bigman3210

Posted 07 December 2010 - 06:57 PM

ขอบคุณมากครับ

#17 schatjaeoen

schatjaeoen

Posted 08 December 2010 - 08:45 AM

ของผมก็มีนะแต่เป็นฐานข้อมูลของเครื่องมือ
สอบเทียบครับไม่รู้ว่าจะนำไปประยุคใช้ได้หรือเปล่า
ครับ

#18 o-ple

o-ple

Posted 08 December 2010 - 08:54 AM

QUOTE(schatjaeoen @ Dec 8 2010, 08:45 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ของผมก็มีนะแต่เป็นฐานข้อมูลของเครื่องมือ
สอบเทียบครับไม่รู้ว่าจะนำไปประยุคใช้ได้หรือเปล่า
ครับ

ขอดูเป็นแนวทางได้ไหมคะ
ขอบคุณค่ะ

#19 dccfemto

dccfemto

Super Member

Posted 25 January 2011 - 03:12 PM

QUOTE(ทิ. @ Nov 17 2010, 10:54 AM) <{POST_SNAPBACK}>

#20 schatjaeoen

schatjaeoen

Posted 25 January 2011 - 04:43 PM

QUOTE(dccfemto @ Jan 25 2011, 03:12 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ผมลองเอาตัวอย่าง Data base Equipment มาให้ดูครับลอง
เอาไปปรับปรุงดูนะครับ

Attached Files

• Attached File  Ext.xls   1.5MB   1663 downloads

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users