Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

[ด่วน] สัมมนาพิเศษ MSA 4th Edition เฉพาะสมาชิก isothai.com

• This topic is locked This topic is locked
101 replies to this topic

#1 webmaster

webmaster

Super Hornor Member

• Administrators

Posted 21 July 2010 - 05:00 PM

สมาชิกที่ติดตามผลงานเรามาโดยตลอด จะจำได้ดีว่า ทางเว็บของเรา ได้จัดกิจกรรม Meet & Greet ไปแล้วทั้งหมด 4 ครั้ง

ครั้งที่ 1 เน้นสัมมนาเชิงวิชาการ หัวข้อ DIS/ISO9001:2008 & OHSAS18001:2007
ครั้งที่ 2 ก็ยังเน้นวิชาการ เป็นสัมมนาหัวข้อ ISO9001:2008
ครั้งที่ 3 เน้นกิจกรรมสัมพันธ์ โดยสอดแทรกวิชาการลงไปในกิจกรรม หัวข้อการ Audit และ ISO19011:2002
ครั้งที่ 4 ก็เป็นกิจกรรมสัมพันธ์ เกมส์วิชาการ เน้นหัวข้อ Competence & Training & ISO10015:1999

สองครั้งหลังสุด จะเป็นกิจกรรมสัมพันธ์ และครั้งต่อๆ ไป ก็คิดว่ายังคงคอนเสปต์เดิม แต่ยังไงก็ตาม การสัมมนาเชิงวิชาการ ก็ยังไม่สามารถทิ้งไปได้ ซึ่งผมเคยได้บอกแก่สมาชิกไปว่า หากมีหัวข้อใหม่ๆ เช่นมีการเปลี่ยนแปลงข้อกำหนดต่างๆ isothai.com ก็จะมีการจัดสัมมนาแก่สมาชิก ให้จงได้

และเมื่อสบช่อง มีหัวข้อที่เป็นประเด็นใหม่เกิดขึ้น ก่อนที่ตลาดจะวาย ผมก็ขอเชิญสมาชิกที่สนใจทุกท่าน เข้าร่วมการสัมมนาพิเศษ ดังมีรายละเอียดในโพสถัดไป (เคลียร์คิว..ด่วน)

แต่การจัดสัมมนาพิเศษ ขอแยกออกจากกิจกรรม Meet & Greet ปกตินะครับ เพราะหัวข้อที่จะจัด บางครั้งอาจไม่เกี่ยวข้องกับสมาชิกหลายท่าน ที่ต้องการทำยอดบรรลุ KPI การเข้าร่วม Meet & Greet ให้ได้ 100%

#2 webmaster

webmaster

Posted 21 July 2010 - 05:03 PM

ISOTHAI.COM Special Seminar

หัวข้อสัมมนาพิเศษ Upgrade to MSA 4th edition
สรุปรายละเอียดการเปลี่ยนแปลงทั้งหมดรวมทั้งวิธีการคำนวณ & ตารางและสูตรที่ต้องปรับแก้.....ด่วน

วันเสาร์ที่ 21 สิงหาคม 2553
เวลา 9.00 – 16.00 น.
สถานที่ โรงแรมพักพิงอิงทางบูติกโฮเทล ถ.งามวงศ์วาน

วัตถุประสงค์ของการสัมมนา
เพื่อให้สมาชิก ได้พบปะแลกเปลี่ยนความคิดเห็น และรับทราบเกี่ยวกับข้อมูลการเปลี่ยนแปลงของ MSA 4th Edition จากวิทยากรผู้ทรงคุณวุฒิ เพื่อสามารถนำไปประยุกต์ใช้กับงานที่ปฏิบัติอย่างมีประสิทธิภาพ และประสิทธิผล

เนื้อหาของการสัมมนา
• หลักการเบื้องต้นของระบบการวัด และความผันแปร (Principle of Measurement and Variation)
• หัวข้อที่มีการทบทวนและปรับเปลี่ยนจาก MSA 3rd สู่ MSA 4th edition (Change in the MSA Forth Edition)
• ระบบการสอบเทียบ และการเตรียมการศึกษาระบบการวัด (Calibration systems & Preparation for a MSA)
• ความหมายของคำว่าเที่ยงตรง (Accuracy) ความแม่นยำ (Precision) และความไม่แน่นอน (Uncertainty)
• ผลกระทบที่เกิดขึ้นจากการวัดที่ผิดพลาด (Effects of gage assembly and fixture error on analyzing MSA results)
• การแก้ไขเอกสารวิธีการวัดที่เกี่ยวข้อง (Update the Test Procedures)
• แนวทางการประเมิน Bias ตามแนวทาง MSA 4th edition (Bias Study)
• แนวทางการประเมิน Linearity ตามแนวทาง MSA 4th edition (Linearity)
• แนวทางการประเมิน Stability ตามแนวทาง MSA 4th edition (Stability)
• แนวทางสำหรับการหาค่า Repeatability และ Reproducibility ตามแนวทาง MSA 4th edition (GR&R and NDC)
• การประเมินระบบการวัดข้อมูลนับ (Attribute R&R)
• Sample size (attribute MSA)
• Kappa Analysis
• Signal detection approach (attribute MSA)
การใช้โปรแกรมคอมพิวเตอร์ มาช่วยวิเคราะห์ และ การลงมือทำจริง (Application and Workshop)

ค่าสมัครเข้าร่วมกิจกรรม 800 บาท (รับเฉพาะสมาชิกเท่านั้น)
สำหรับเป็นค่าสถานที่, อาหารกลางวัน, ของเบรค, เอกสารประกอบ, ของรางวัลสำหรับวิทยากร ซึ่งทางเว็บไซด์จะออกใบรับเงินให้ ในนามของ www.isothai.com (ไม่ใช่ใบกำกับภาษี)

วิทยากรหลัก คุณณธร อรุณภู่
CEO; ISO Training Center Co.,Ltd.
Registered Lead Auditor (ISO/TS16949) IATF #2-UK-05-04-10

แผนที่โรงแรมพักพิงอิงทาง

เว็บไซด์ของโรงแรม
http://www.ppithotel.com/

หากสมาชิกท่านใดสนใจเข้าร่วมกิจกรรมสามารถดาวน์โหลดใบสมัครได้ข้างล่างนี้เลยค่ะ

Attached Files

#3 webmaster

webmaster

Posted 21 July 2010 - 05:10 PM

ผมได้คุยกับวิทยากรไว้ ว่าเนื้อหาหลักๆ ก็จะเป็นการ update MSA 4th Edition แต่ไหนๆ จะจัดทั้งที ก็จัดให้เต็มวันไปเลย

วิทยากร ใครที่ยังจำได้ คือวิทยากรที่เคยมาบรรยายตอน Meet & Greet #1 ครับ คงไม่ต้องสงสัยเรื่องคุณภาพ คับแก้วแน่นอนครับ

ถือเป็น Meet & Greet เฉพาะกิจ เรียกบรรยากาศ Meet & Greet เชิงวิชาการเก่าๆ กลับมาครับ

เหมือนเดิมครับ ใครสนใจมาลงชื่อไว้ก่อนครับ

เพื่อนสมาชิกที่สนใจเข้าร่วมสัมมนา แต่ไม่มีพื้นฐาน MSA เลย สามารถเอาบทความนี้ไปอ่านได้ก่อนครับ น่าจะพอช่วยได้บ้าง

Attached File  Introduction_to_Measurement_System_Analysis.pdf   957.42KB   2485 downloads

#4 นุกูล

นุกูล

• Super Power Members

Posted 21 July 2010 - 05:16 PM

โอ้ว ว๊าว
งานนี้ได้เทพมาสอนด้วย ผมขอสมัครไปอบรมด้วยคนน่ะครับ
และขอยกนิ้วให้กับมาตรการ เอ๊ย วิชาการแบบนี้ด้วยครับ
อาจารย์ภูเบนทร์ จัดแบบนี้ไปเรื่อยๆน่ะครับ สนับสนุนเต็มที่ครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 beez

beez

Premium Member

• Power Members

Posted 21 July 2010 - 05:20 PM

QUOTE(นุกูล @ Jul 21 2010, 05:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>
โอ้ว ว๊าว
งานนี้ได้เทพมาสอนด้วย ผมขอสมัครไปอบรมด้วยคนน่ะครับ
และขอยกนิ้วให้กับมาตรการ เอ๊ย วิชาการแบบนี้ด้วยครับ
อาจารย์ภูเบนทร์ จัดแบบนี้ไปเรื่อยๆน่ะครับ สนับสนุนเต็มที่ครับ

อยากไปอ่ะค่ะแล้วต้องทำไงบ้างค่ะ
ยังไม่เคยไปเลยแล้วจะรู้เรื่องก่ะเค้าไหมค่ะ

#6 webmaster

webmaster

Posted 21 July 2010 - 05:21 PM

หน้าม้ามาแล้วหนึ่งครับ lol.gif

1. นุกูล

#7 webmaster

webmaster

Posted 21 July 2010 - 05:25 PM

QUOTE(beez @ Jul 21 2010, 05:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากไปอ่ะค่ะแล้วต้องทำไงบ้างค่ะ
ยังไม่เคยไปเลยแล้วจะรู้เรื่องก่ะเค้าไหมค่ะ

เดี๋ยวจะเปิดรับสมัครอย่างเป็นทางการ จะมีใบสมัครให้กรอก และไปโอนเงินค่าสมัครครับ (เท่าไหร่เดี๋ยวแจ้งอีกที)

ยังไม่เคยไปไม่ใช่ปัญหาครับ แต่ถ้าไม่เคยทำความเข้าใจกับ MSA มาเลย อาจมีมึนเล็กน้อยถึงปานกลางครับ

#8 beez

beez

Premium Member

Posted 21 July 2010 - 05:44 PM

QUOTE(webmaster @ Jul 21 2010, 05:25 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เดี๋ยวจะเปิดรับสมัครอย่างเป็นทางการ จะมีใบสมัครให้กรอก และไปโอนเงินค่าสมัครครับ (เท่าไหร่เดี๋ยวแจ้งอีกที)

ยังไม่เคยไปไม่ใช่ปัญหาครับ แต่ถ้าไม่เคยทำความเข้าใจกับ MSA มาเลย อาจมีมึนเล็กน้อยถึงปานกลางครับ

ขอบคุณมากค่ะ
จะศึกษาก่อนไปค่ะ

#9 นุกูล

นุกูล

Posted 21 July 2010 - 06:25 PM

QUOTE(webmaster @ Jul 21 2010, 05:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>
หน้าม้ามาแล้วหนึ่งครับ lol.gif

1. นุกูล

ผมไม่ใช่หน้าม้าแน่ๆครับ
ผมเคยนั่งเรียนกับอาจารย์ณธรมาแล้ว เทพจริงๆครับ โดยเฉพาะการถ่ายทอดเกี่ยวกับเทคนิคในการนำไปใช้ (Application Technique)
สอนง่าย เข้าใจง่าย ผมว่า มือเก่ามือใหม่เข้าใจได้สบายๆอยู่แล้วครับ

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#10 DooK

DooK

Posted 21 July 2010 - 07:23 PM

QUOTE(webmaster @ Jul 21 2010, 05:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>

1. นุกูล

พี่นุกูลหน้าม้า ผมขอเป็นหน้าแมวละกันครับ

1. นุกูล
2. ภูมิพัฒน์ (DoOoK)
ลายเซ็น

#11 abinhuk

abinhuk

Supreme Member

• Interests:system iso/ts 16949:2009,iso14001:2004

Posted 21 July 2010 - 07:46 PM

QUOTE(webmaster @ Jul 21 2010, 05:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ISOTHAI.COM Special Seminar
หัวข้อสัมมนาพิเศษ Upgrade to MSA 4th edition

วันเสาร์ที่ 21 สิงหาคม 2553
เวลา 9.00 – 16.00 น.
สถานที่ กทม. (กำลังคัดเลือกสถานที่อยู่ครับ จะแจ้งให้ทราบอีกครั้ง)

วัตถุประสงค์ของการสัมมนา
เพื่อให้สมาชิก ได้พบปะแลกเปลี่ยนความคิดเห็น และรับทราบเกี่ยวกับข้อมูลการเปลี่ยนแปลงของ MSA 4th Edition จากวิทยากรผู้ทรงคุณวุฒิ เพื่อสามารถนำไปประยุกต์ใช้กับงานที่ปฏิบัติอย่างมีประสิทธิภาพ และประสิทธิผล

กำหนดการ
08.30 – 09.00 ลงทะเบียน
09.00 – 09.30 เว็บมาสเตอร์กล่าวทักทาย และแนะนำวิทยากร
09.30 – 10.00 xxxxxxx
10.30 – 10.45 พักรับประทาน ชา กาแฟ
10.45 – 12.00 xxxxxxx
12.00 -13.00 พักรับประทานอาหาร
13.00 – 14.30 xxxxxxxx
14.30 – 14.45 พักรับประทาน ชา กาแฟ
14.45 – 16.00 xxxxxxxx
16.00 – 16.15 เว็บมาสเตอร์กล่าวปิดงาน สิ้นสุดการสัมมนาพิเศษ

วิทยากรหลัก คุณณธร อรุณภู่
CEO; ISO Training Center Co.,Ltd.
Registered Lead Auditor (ISO/TS16949)

smiley-angry017.gif ทำไงง่ะ วันเสาร์ต้องทำงานน่ะ อยากไปเรียนรู้มาก ๆ เลย ช่วยข้อาพเจ้าด้วย ๆๆๆ
เพิ่งเป็นAuditor ใหม่ ทำงานเริ่มมึนทุก ๆ วันเลย ฮือ ๆๆๆๆ อยากไปๆๆๆ
Cascao/ CussocC

#12 นุกูล

นุกูล

Posted 21 July 2010 - 08:44 PM

QUOTE(abinhuk @ Jul 21 2010, 07:46 PM) <{POST_SNAPBACK}>
smiley-angry017.gif ทำไงง่ะ วันเสาร์ต้องทำงานน่ะ อยากไปเรียนรู้มาก ๆ เลย ช่วยข้อาพเจ้าด้วย ๆๆๆ
เพิ่งเป็นAuditor ใหม่ ทำงานเริ่มมึนทุก ๆ วันเลย ฮือ ๆๆๆๆ อยากไปๆๆๆ

การฝึกอบรมพัฒนาความรู้และทักษะของตนเอง ไม่ใช่ส่วนหนึ่งของการทำงานหรอกเหรอครับ

#13 Kreetha

Kreetha

Hornor Member

Posted 21 July 2010 - 08:51 PM

QUOTE(DooK @ Jul 21 2010, 07:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พี่นุกูลหน้าม้า ผมขอเป็นหน้าแมวละกันครับ

1. นุกูล

ขอที่ว่างหน้าชั้นเรียน1ที่ครับ
1. นุกูล
3. Kreetha
Oooo

#14 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 21 July 2010 - 10:35 PM

แงแง วันนั้นไม่ว่างง่าค่ะ เลื่อนอีกสัปดาห์ได้ไหมค่ะ อยากไปสุดๆ sad.png

#15 iso_man

iso_man

Posted 22 July 2010 - 08:56 AM

ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เลยครับ แต่อยากไปนั้นขอลงชื่อไปด้วยคนนะก๊าบบบบบบบบ ความรู้หาซื้อไม่ได้ต้องไปเรียนเอาอิอิ เจอระดับปรมาจารย์ใหญ่ต้องขอไปศึกษาด้วยคนอิอิ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#16 catdyeye_1234

catdyeye_1234

Hornor Member

Posted 22 July 2010 - 03:40 PM

ขอหน้าหมูหยองค่ะ อิอิ...
แวะมาลงชื่อ ว่าไปด้วยคน

ขอที่ว่างหน้าชั้นเรียน1ที่ครับ
1. นุกูล
3. Kreetha
4. พี่ pop (iso_man)
5. แคท (catdyeye_1234)

#17 webmaster

webmaster

Posted 22 July 2010 - 04:24 PM

QUOTE(tik815 @ Jul 21 2010, 10:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แงแง วันนั้นไม่ว่างง่าค่ะ เลื่อนอีกสัปดาห์ได้ไหมค่ะ อยากไปสุดๆ sad.png

คงเลื่อนไม่ได้ครับ เพราะวันอื่นก็หาวันว่างยากครับ หมายถึงทั้งผมและทั้งวิทยากร ยังไงลองเคลียร์คิวอีกทีนะครับ

#18 yakuzuanne

yakuzuanne

Posted 22 July 2010 - 09:22 PM

QUOTE(webmaster @ Jul 22 2010, 04:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คงเลื่อนไม่ได้ครับ เพราะวันอื่นก็หาวันว่างยากครับ หมายถึงทั้งผมและทั้งวิทยากร ยังไงลองเคลียร์คิวอีกทีนะครับ

สมาชิกใหม่ขอไปด้วยคนนะคะ

#19 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 22 July 2010 - 09:58 PM

QUOTE(webmaster @ Jul 22 2010, 04:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ไม่เป็นไรค่ะอาจารย์ ไว้โอกาสหน้าก็ได้ค่ะ เดือนหน้าติ๊กไม่ว่างเลยค่ะนอกจากวันอาทิตย์ เคลียร์ยังไงก็ไม่ได้ค่ะ เพราะติ๊กต้องไปเป็นวิทยากรสอนชาวบ้านค่ะ

#20 นุกูล

นุกูล

Posted 22 July 2010 - 10:40 PM

QUOTE(tik815 @ Jul 22 2010, 09:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่เป็นไรค่ะอาจารย์ ไว้โอกาสหน้าก็ได้ค่ะ เดือนหน้าติ๊กไม่ว่างเลยค่ะนอกจากวันอาทิตย์ เคลียร์ยังไงก็ไม่ได้ค่ะ เพราะติ๊กต้องไปเป็นวิทยากรสอนชาวบ้านค่ะ

หวัดดีครับอาจารย์ติ๊ก
มีอะไรที่ผมและพี่ๆในนี้พอช่วยเหลือได้บ้างก็บอกได้น่ะครับ
- มุขตลก --> คุณป๊อบ
- กิจกรรมเข้าจังหวะแบบโจ๊ะๆแซ๊ดๆ --> คุณแคทได้เลย
- วิชาการขั้นสูง --> คุณลุง Dook
- วิชามารขั้นเทพ --> บอกมาครับ เดี๋ยวระดมพลจัดไปให้ hahaha

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users