Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ข้อมูลเรื่อง Green partner

• This topic is locked This topic is locked
10 replies to this topic

#1 เอเจ

เอเจ

Super Member

• Power Members

Posted 15 October 2010 - 11:23 AM

[font="Comic Sans MS"]ไม่ทราบว่าใครพอจามรีข้อมูลเรื่อง Green Partnerบ้างค่ะ หรือแนะนำสถาบันที่จัดฝึกอบรมก็ได้ค่ะ

อยากได้ข็อมูลมากๆๆ หรือจาส่งข้อมูลมาที่ E-mail p_araya14@hotmail.com ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#2 But

But

Premium Member

Posted 15 October 2010 - 11:28 AM

ไม่ต้องมีอบรมค่ะ
เป็นเอกสารที่คุณกับ ลูกค้าหรือคุณกับ Supplier จัดทำและรับทราบร่วมกัน
ว่าจะควบคุมปรืมาณสารเคมีในผลิตภัณฑ์อะไรบ้างและรายละเอียดอื่นๆที่ต้องระบุลงไปใน เอกสารที่จัดทำขึ้น

#3 satitram

satitram

Posted 15 October 2010 - 03:56 PM

แล้วแต่ลูกค้าน่ะครับ เช่น ถ้าเป็นของ Sony ก็จะมีเงื่อนไขเฉพาะ มีวิธีการจัดทำให้สอดคล้องกับเงื่นไขของเขา แต่โดยปกติ Sony จะอบรมให้ก่อน

#4 (( เอ ))

(( เอ ))

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 15 October 2010 - 04:14 PM

บริษัทไหนกำหนดให้ทำลองโทรไปขอข้อกำหนด หรือหัวข้อการตรวจสิค่ะ
ปกติเขาจะให้คู่มือมานะคะ

ส่วนข้อมูลด้านอื่นที่สอดคล้องและเกี่ยวข้องจำได้ว่าพี่ISOMANหรือพี่ป๊อบเคยโพสไว้ล
องหาดูนะคะ(ช่วยอะไรเขาได้ไหม๊เนี๊ย อิอิ)

เดี๋ยวแนบไฟล์ที่เคยใช้อบรมพนักงานเกี่ยวกับ Green partner ค่ะ แต่ข้อมูลปัจจุบันไม่รู้ว่าเปลี่ยนไปมาแค่ไหนแล้วนะคะ ยังไงก็ลองไปปรับดูอีกที (แต่สำหรับรายละเอียดว่าต้องทำอะไรบ้างต้องขอที่ลูกค้าค่ะ)

Attached Files

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#5 เอเจ

เอเจ

Posted 16 October 2010 - 02:01 PM

QUOTE(เอเจ @ Oct 15 2010, 11:23 AM) <{POST_SNAPBACK}>
[font="Comic Sans MS"]ไม่ทราบว่าใครพอจามรีข้อมูลเรื่อง Green Partnerบ้างค่ะ หรือแนะนำสถาบันที่จัดฝึกอบรมก็ได้ค่ะ

อยากได้ข็อมูลมากๆๆ หรือจาส่งข้อมูลมาที่ E-mail p_araya14@hotmail.com ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#6 คนธรรมดา

คนธรรมดา

Posted 11 January 2011 - 04:47 PM

ขอบคุณค่ะ
ปัจจุบันควบคุมดูแลข้อกำหนดของลูกค้า SONY อยู่

#7 iso_woman

iso_woman

Supreme Member

Posted 12 January 2011 - 09:23 AM

เพิ่มเติมค่ะ ถ้าลูกค้ามีการร้องขอให้จัดทำเรื่อง Green Partner หรือ RoHS ให้ทำดังนี้ค่ะ
1. ขอข้อกำหนดจากลูกค้า (ปกติลูกค้าจะให้ข้อกำหนดเรามา)
2. ได้ข้อกำหนดเอามาขึ้นทะเบียนเป็นเอกสารภายนอกค่ะ แจกจ่ายให้กับแผนกที่เกี่ยวข้อง
3. ลูกค้าจะเรียกอบรม วิธีการจัดทำ การลงข้อมูลต่าง ๆ
4. หลังจากอบรม เราก็หาข้อมูลนำมากรอกส่งให้กับลูกค้า
5. ทำระเบียบปฏิบัติควบคุมเรื่องสารต้องห้าม
6. อบรมพนักงานเบื้องต้นเกี่ยวกับเรื่องนี้ค่ะ พร้อมเก็บหลักฐานการอบรม
7. ควบคุมภายในค่ะ เช่น ซื้อของมา mat'l นั้นต้องปลอดสารต้องห้าม ต้องขอ ICP data พร้อม MSDS
8. นำ ICP data และ MSDS มาจัดทำเป็น master list และแจกจ่ายให้กับ incoming เพื่อทาง Incoming จะได้ตรวจเช็ค mat'l ว่าเป็นไปตามข้อกำหนดเรื่อง green หรือป่าว เพื่อระบุใน inspection report
9. เราต้องคอยตรวจดูว่า ICP หมดอายุ เมื่อไหร่ และทำการขอจาก supplier ปกติ ICP จะมีอายุ 1 ปี บาง supplier ไม่ส่ง mat'l test ให้ เนื่องจากอาจบอกว่าเค้าไม่มีการเปลี่ยนแปลงส่วนประกอบทางเคมี ใด ๆ ซึ่งส่งไปอาจสิ้นเปลืองค่าใช้จ่าย ก็ต้องให้ลูกค้าทำหนังสือ warranty letter แจ้งมายืนยันว่าวัตถุดิบปลอดสารดังกล่าว (ลูกค้าก็ยอมรับได้)
10. ทำการ Internal audit อาจทำพร้อมกับระบบ iso ก็ได้ เพิ่มเนื้อหาใน checklist เข้าไป หลังจากนั้นก็ทำตามระบบการ audit ของ iso เรา
11. ทำ Management review ด้วยนะ อ้อ!!! ต้องทำนโยบายด้วย คล้ายกับ iso ทุกประการ
12. ลูกค้าจะมา audit ทุกปีค่ะ

ขั้นตอนการจัดทำระบบแบบคร่าว ๆ ค่ะ

#8 standard

standard

Posted 31 March 2011 - 02:57 PM

ขอบคุณครับ smiley-signs001.gif

#9 watra

watra

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 31 March 2011 - 03:59 PM

ขอบคุณครับ

#10 tpt

tpt

Posted 15 August 2011 - 05:03 PM

QUOTE((( เอ )) @ Oct 15 2010, 04:14 PM) <{POST_SNAPBACK}>
บริษัทไหนกำหนดให้ทำลองโทรไปขอข้อกำหนด หรือหัวข้อการตรวจสิค่ะ
ปกติเขาจะให้คู่มือมานะคะ

ส่วนข้อมูลด้านอื่นที่สอดคล้องและเกี่ยวข้องจำได้ว่าพี่ISOMANหรือพี่ป๊อบเคยโพสไว้ล
องหาดูนะคะ(ช่วยอะไรเขาได้ไหม๊เนี๊ย อิอิ)

เดี๋ยวแนบไฟล์ที่เคยใช้อบรมพนักงานเกี่ยวกับ Green partner ค่ะ แต่ข้อมูลปัจจุบันไม่รู้ว่าเปลี่ยนไปมาแค่ไหนแล้วนะคะ ยังไงก็ลองไปปรับดูอีกที (แต่สำหรับรายละเอียดว่าต้องทำอะไรบ้างต้องขอที่ลูกค้าค่ะ)

ขอบคุณมากนะคะ

#11 Isreal

Isreal

Posted 09 September 2011 - 12:23 PM

ขอบคุณมากค่ะ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users