Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

QMR เฮ้อ!

• This topic is locked This topic is locked
23 replies to this topic

#1 chompoo_pink

chompoo_pink

Super Member

Posted 10 June 2010 - 05:50 PM

มีใครเคยเจอ QMR ที่ไม่ให้ความสำคัญเรื่องการปรับปรุงระบบบ้างคะ
ถ้าเจอ QMR ที่ไม่ให้ความสำคัญกับ ISO ทำไงดีคะ
ถ้าเรามองเห็นว่ามันจะเป็นปัญหา ซึ่งถ้าปัญหาเกิดก็ต้องมานั่งแก้ไข แต่เรามองเห็นว่าเป็นปัญหา ก็มีวิธีป้องกัน ทำอะไรให้คลอบคลุมเพื่อไม่ให้เกิดปัญหาขึ้น ให้ทำระบบได้ง่ายขึ้น
แต่ถ้า QMR ไม่สนใจทำไงดีคะ
ต้องปล่อย แล้วก็ทำงานไปวันๆ หรือเปล่าคะ

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 10 June 2010 - 06:57 PM

QUOTE(chompoo_pink @ Jun 10 2010, 05:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มีใครเคยเจอ QMR ที่ไม่ให้ความสำคัญเรื่องการปรับปรุงระบบบ้างคะ
ถ้าเจอ QMR ที่ไม่ให้ความสำคัญกับ ISO ทำไงดีคะ
ถ้าเรามองเห็นว่ามันจะเป็นปัญหา ซึ่งถ้าปัญหาเกิดก็ต้องมานั่งแก้ไข แต่เรามองเห็นว่าเป็นปัญหา ก็มีวิธีป้องกัน ทำอะไรให้คลอบคลุมเพื่อไม่ให้เกิดปัญหาขึ้น ให้ทำระบบได้ง่ายขึ้น
ต้องปล่อย แล้วก็ทำงานไปวันๆ หรือเปล่าคะ

ใจเย็นๆครับ
นำเสนอเป็น Idea Suggestion ก็ได้ครับ หรือจะนำเสนอตอนทำ Management Review ก็ได้เหมือนกันครับ
ถ้าจะให้ดี คุยกับ QMR ตอนเมาด้วยกัน อันนี้ work ที่สุดครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 chompoo_pink

Posted 11 June 2010 - 07:19 AM

QUOTE(นุกูล @ Jun 10 2010, 06:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใจเย็นๆครับ
นำเสนอเป็น Idea Suggestion ก็ได้ครับ หรือจะนำเสนอตอนทำ Management Review ก็ได้เหมือนกันครับ
ถ้าจะให้ดี คุยกับ QMR ตอนเมาด้วยกัน อันนี้ work ที่สุดครับ

ขอบคุณนะคะ สำหรับคำแนะนำของ อ.นุกูล

#4 aanuuchaa

aanuuchaa

Supreme Member

• Power Members

Posted 11 June 2010 - 08:51 AM

นึกว่าจะมีที่โรงงานผมที่เดียว ดีใจจังมีเพื่อนแล้ว

#5 iso_man

iso_man

Posted 11 June 2010 - 09:24 AM

ปัญหาของคนทำระบบที่พบมากมี 2 ประเด็น คือ Top Management ไม่สนใจระบบที่ทำ งานก็ไปเข้า QMR ส่วนถ้า QMR ไม่สนใจงานก็ไปเข้า Document หรือ Asst.QMR ซึ่งเกือบจะเป็นเรื่องปกติไปแล้ว ซึ่งหากถามแนวทางการแก้ไขก็ต้องพิจารณาเหมือนการให้ CAR ละครับ ว่าทำไมเจ้านายทั้งหลายถึงไม่เข้าใจ เช่น QMR ไม่มีความรู้เพราะดันเป็นผู้บริหารด้วย อันนี้ให้ดีควรส่งไปอบรมภายนอกโดยจัดเป็นหลักสูตรของผู้บริหารให้ไปเลย แต่ถ้าทำเพราะต้องการได้แค่ใบ CER อันนี้คนทำระบบเหนื่อยหน่อย คงต้องแสดงฝีไม้ลายมือแบบให้เห็นภาพจะๆๆ เช่น การลดของเสียอันนี้ชัดเจนระบบจะทำให้ลดของเสียได้ไง การลดกระบวนการทำงานที่ซ้ำซ้อน มีระบบการอบรมที่เป็นมาตรฐาน ซึ่งเทคนิคต่างๆคงต้องเลือกมาใช้ในการสอดใส่เข้าไปให้คนในองค์กรแบบไม่ให้รู้สึกตัวว
่ากำลังบทำระบบ ตัวอย่างเช่น ผม Audit ฝ่ายขายก็จะนั่งใกล้ MD แล้วก็จะหันไปถามใชนเชิงนโนยายของฝ่ายขายกับ MD ซึ่ง MD ก็ต้องตอบแต่หารู้ไหมว่านั่นแหระเรากำลัง Audit เขาในเรื่องนโยบายอิอิ ไม่สงวนนะครับถ้าใครจะเอาไปใช้ อดทน ใช่สติปัญญาในการแก้ไขปัญหา แล้วจะพบทางแก้ไขครับ สู้โว๊ยยยยยย 4237.gif 4220.gif (ขออภัยใช้ศัพท์ของแชมป์)
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#6 Noi-Prakan

Noi-Prakan

Posted 11 June 2010 - 09:58 AM

QUOTE(chompoo_pink @ Jun 10 2010, 05:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ในฐานะ QMR นะ คำตอบสุดท้าย คือผู้บริหารสูงสุด (Suggestion ไปเลย) หรืออาศัยประเด็นปัญหาที่ CB ออก Comment ตอนตรวจ หรืออาศัยช่องทางในของระบบออก CAR ครับ แต่อ้้อมๆ นะ แสดงให้เห็นถึงความล้มเหลวของการจัดการระบบ แต่อย่าไปใส่เขาตรงๆ นะ เพราะเขามีอำนาจเดี๋ยวจะแย่ ผมเชื่อว่าถ้า QMR ไม่ใส่ใจ ปัญหามากมายแน่ๆ แล้วใช้เวทีทบทวนโดยฝ่ายบริหารให้เกิดประโยชน์มากที่สุด ของผมทุกเดือน ขนาดตามระบบทุกฝีก้าว ก็ยังคงพบปัญหา โดยเฉพาะกับผู้ใหญ่ที่ดัดไม่ได้แล้ว ผมก็ใช้วิธีนี้แหละ....เจ้าของบริษัทฯ ว่าไง จับมือเซ็น ก็นอกเหนือการควบคุมของเราแล้ว แล้วอย่ามาว่าทีหลังนะ หลักฐานมันฟ้อง

สุดท้าย...มันก็ต้องพึ่ง Top Management ครับ

#7 Waree

Waree

Posted 11 June 2010 - 10:56 AM

...เห็นหัวข้อกระทู้ละ ขอเฮ้อ ด้วยคน....

Be open to learning new lessons even if they contradict the lessons you learned yesterday.

#8 junkle_cha

junkle_cha

Posted 11 June 2010 - 11:56 AM

ของผมครับ....ยังไม่มีการแต่งตั้ง QMR เลยครับ มีแต่คำสั่งให้ทำระบบ แถมบอกว่าต้องเสร็จเดือนนั้นเดือนนี้ แต่ผู้บริหารไม่ตระหนักถึงความสำคัญ
พูดตามตรงนะครับ อยากถามผู้บริหารเหลือเกินว่า "ก่อนที่คุณจะให้เค้าทำระบบเนี่ย คุณรู้ยังว่ามันสำคัญอย่างไง"

ขอด้วยคน เฮ้อ!!!!

#9 MAMASAN

MAMASAN

Posted 11 June 2010 - 03:09 PM

QUOTE(junkle_cha @ Jun 11 2010, 11:56 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ของผมครับ....ยังไม่มีการแต่งตั้ง QMR เลยครับ มีแต่คำสั่งให้ทำระบบ แถมบอกว่าต้องเสร็จเดือนนั้นเดือนนี้ แต่ผู้บริหารไม่ตระหนักถึงความสำคัญ
พูดตามตรงนะครับ อยากถามผู้บริหารเหลือเกินว่า "ก่อนที่คุณจะให้เค้าทำระบบเนี่ย คุณรู้ยังว่ามันสำคัญอย่างไง"

ขอด้วยคน เฮ้อ!!!!

เห็นด้วยเหมือนกัน smiley-eatdrink020.gif

#10 ple_sawittree

ple_sawittree

Posted 11 June 2010 - 03:40 PM

ที่บริษัทเปิ้ลก็เป็น ยังนึกว่ามีทีนี่ที่เดียวซะอีก แล้วยิ่งแย่ไปกว่านั้นคือ Top Management ก็ไม่สนใจ
เปิ้ลก็เลยคัดลอกข้อความข้างต้นส่งให้ Sr.Manager เผื่อว่าอะไรมันจะดีขึ้น

#11 นุกูล

นุกูล

Posted 11 June 2010 - 03:45 PM

QUOTE(ple_sawittree @ Jun 11 2010, 03:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่บริษัทเปิ้ลก็เป็น ยังนึกว่ามีทีนี่ที่เดียวซะอีก แล้วยิ่งแย่ไปกว่านั้นคือ Top Management ก็ไม่สนใจ
เปิ้ลก็เลยคัดลอกข้อความข้างต้นส่งให้ Sr.Manager เผื่อว่าอะไรมันจะดีขึ้น

แร๊ง !!! 555

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#12 นุกูล

นุกูล

Posted 11 June 2010 - 03:56 PM

คนที่จะมาเป็นผู้บริหารได้ไม่ใช่ธรรมดาน่ะครับ เขาน่าจะมีอะไรติไม้ติดมือมาเยอะเหมือนกัน ไม่งั้นคงไม่ได้มานั่งตำแหน่งนี้หรอก
ที่เขาไม่ได้ลงมาดูรายละเอียด ก็อาจเป็นเพราะ เขาเชื่อใจเรา เชื่อมือเรา บางเรื่องบางอย่างเขาก็อาจจะอยากเห็นการตัดสินใจหรือการจัดการของเรา เขาเลยแอบดูอยู่ห่างๆอย่างห่วงๆ
ไอ้ครั้นจะให้เขาลงไปชี้นิ้วบอกทุกเรื่อง เขาก็คงจะเกรงว่าเราจะคิดมาก หาว่าเขาเจ้ากี้เจ้าการ หาว่าเขาไม่ไว้ใจ เขาเลยทำได้แค่ แอบดูอยู่ห่างๆอย่างห่วงๆ (อีกครั้ง)

นายของเรา เขาไม่ธรรมดาหรอก บางทีอาจเป็นเพราะทักษะหรือวิยายุทธ์ในการบริหารเจ้านายให้กลายเป็นพลังของเรามันยัง
ไม่แข็งแกร่งพอก็เป็นได้น่ะครับ

แต่บางที่ก็อาจมีบ้าง ที่นายได้แต่เพียงแค่ นำระบบคุณธรรมมาใช้ในการทำงาน ไม่ได้ลงมาดูรายละเอียด หรือ ลงมาช่วยเรามากมาย เพราะขาดความเข้าใจในตัวระบบ ก็คงจะมีอยู่แต่น่าจะส่วนน้อยครับ
ยังไงก็สู้ๆกันน่ะ ระบบคุณธรรมทำให้เราแข็งแกร่งในอนาคตน่ะ

คุณธรรม
คุณ นะ ทำ
คุณ นะ ทำ
ส่วนผม สั่ง อย่าง เดียว เอิ๊กๆๆ stretcher.gif

#13 chompoo_pink

Posted 11 June 2010 - 04:03 PM

QUOTE(นุกูล @ Jun 11 2010, 03:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คนที่จะมาเป็นผู้บริหารได้ไม่ใช่ธรรมดาน่ะครับ เขาน่าจะมีอะไรติไม้ติดมือมาเยอะเหมือนกัน ไม่งั้นคงไม่ได้มานั่งตำแหน่งนี้หรอก
ที่เขาไม่ได้ลงมาดูรายละเอียด ก็อาจเป็นเพราะ เขาเชื่อใจเรา เชื่อมือเรา บางเรื่องบางอย่างเขาก็อาจจะอยากเห็นการตัดสินใจหรือการจัดการของเรา เขาเลยแอบดูอยู่ห่างๆอย่างห่วงๆ
ไอ้ครั้นจะให้เขาลงไปชี้นิ้วบอกทุกเรื่อง เขาก็คงจะเกรงว่าเราจะคิดมาก หาว่าเขาเจ้ากี้เจ้าการ หาว่าเขาไม่ไว้ใจ เขาเลยทำได้แค่ แอบดูอยู่ห่างๆอย่างห่วงๆ (อีกครั้ง)

นายของเรา เขาไม่ธรรมดาหรอก บางทีอาจเป็นเพราะทักษะหรือวิยายุทธ์ในการบริหารเจ้านายให้กลายเป็นพลังของเรามันยัง
ไม่แข็งแกร่งพอก็เป็นได้น่ะครับ

แต่บางที่ก็อาจมีบ้าง ที่นายได้แต่เพียงแค่ นำระบบคุณธรรมมาใช้ในการทำงาน ไม่ได้ลงมาดูรายละเอียด หรือ ลงมาช่วยเรามากมาย เพราะขาดความเข้าใจในตัวระบบ ก็คงจะมีอยู่แต่น่าจะส่วนน้อยครับ
ยังไงก็สู้ๆกันน่ะ ระบบคุณธรรมทำให้เราแข็งแกร่งในอนาคตน่ะ

คุณธรรม
คุณ นะ ทำ
คุณ นะ ทำ
ส่วนผม สั่ง อย่าง เดียว เอิ๊กๆๆ stretcher.gif

อยู่ห่างๆ อย่างห่วงๆ ก็ดีค่ะ แต่ห่างแบบไม่ห่วงนี่สิคะ คุยเรื่อง ISO ทำหน้าเหมือนเรามาขอยืมตังค์อ่ะ

แต่ก็ต้องขอขอบคุณ ทุกคำแนะนำ ทุกความเห็น ทุกกำลังใจที่ร่วมมาแชร์ในฐานะคนหัวอกเดียวกันนะคะ

ก็คงต้องทำใจต่อไป ก็ทำมาเกือบๆ 5 ปีแล้วล่ะค่ะ

ตอนนี้เสนอทำ Electronic file แต่ไม่ได้รับการสนใจว่าจะต้องทำอะไร ยังไง ไม่เอาท่าเดียว ไม่ฟังข้อดีข้อเสียเลย

เรื่อง ISO 6 เดือนคุยกันทีน่ะ ก่อน CB มาสักอาทิตย์นึงเท่านั้นเอง แล้วปัญหา 108 ก็มาตอนนั้น

หลัง CB กลับ แทบไม่เจอหน้า QMR เลย

ว่าจะไม่บ่นแล้วนะเนี่ย

ไปล่ะค่ะ

#14 ple_sawittree

ple_sawittree

Posted 11 June 2010 - 04:20 PM

QUOTE(chompoo_pink @ Jun 11 2010, 04:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยู่ห่างๆ อย่างห่วงๆ ก็ดีค่ะ แต่ห่างแบบไม่ห่วงนี่สิคะ คุยเรื่อง ISO ทำหน้าเหมือนเรามาขอยืมตังค์อ่ะ

แต่ก็ต้องขอขอบคุณ ทุกคำแนะนำ ทุกความเห็น ทุกกำลังใจที่ร่วมมาแชร์ในฐานะคนหัวอกเดียวกันนะคะ

ก็คงต้องทำใจต่อไป ก็ทำมาเกือบๆ 5 ปีแล้วล่ะค่ะ

ตอนนี้เสนอทำ Electronic file แต่ไม่ได้รับการสนใจว่าจะต้องทำอะไร ยังไง ไม่เอาท่าเดียว ไม่ฟังข้อดีข้อเสียเลย

เรื่อง ISO 6 เดือนคุยกันทีน่ะ ก่อน CB มาสักอาทิตย์นึงเท่านั้นเอง แล้วปัญหา 108 ก็มาตอนนั้น

หลัง CB กลับ แทบไม่เจอหน้า QMR เลย

ว่าจะไม่บ่นแล้วนะเนี่ย

ไปล่ะค่ะ

>>ใช่ค่ะ เป็นเหมือนกัน แล้วก็คงต้องทำใจต่อไปเหมือนกัน
>>ส่วนเรื่อง Electronic file QMR บอกว่าเห็นด้วยแต่ มีแต่ด้วยนะคะ แต่ต้องหาคอร์สอบรม เขาคงกลัวว่าจะโดนด่าถ้ามีปัญหา
เปิ้ลหาคอร์สได้แล้วรอก็แต่ Top Management อนุมัติ แต่มีแนวโน้มว่าจะเหมือนคุณ chompoo_pink ค่ะ เพราะอะไรระเหรอคะ เพราะเขาไม่ได้สนใจระบบแล้วก็ช่วงนี้เซฟคอสด้วย แต่ก็แอบหวังเล็กๆ
>>เรื่อง ISO ของคุณ chompoo_pink ยังดีนะคะที่ 6 เดือนคุยกันที ของเปิ้ลตอนนี้ QMR แก้เป็น 1 ปีครั้ง เปิ้ลแทบกริ๊ด
เพราะ 6 เดือนยังมีปัญหาแล้ว 1 ปีครั้ง จะไม่เกิดปัญหา 108 เหมือนคุณ chompoo_pink ว่าเหรอคะ เฮอ!

#15 Deeh

Deeh

Posted 11 June 2010 - 05:09 PM

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ CB จะมาก็เพิ่งจะรู้สึก แถมยังให้เรา Make ต่างๆนานา ซึ่งจะมากองอยู่ในวันเดียวทำให้เราต้องกลับบ้านช้า ปรึกษา QMR ว่าจะไม่ Make แล้วนะเขาก็ยังเฉย เหนื่อยจัง smiley-angry017.gif

#16 lion

lion

Posted 11 June 2010 - 05:39 PM

การ Make เป็นเรื่อง ธรรมดาไปแล้วครับ ผมก็โดนเหมือนกัน555

#17 chompoo_pink

Posted 11 June 2010 - 06:43 PM

QUOTE(ple_sawittree @ Jun 11 2010, 04:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>
>>ใช่ค่ะ เป็นเหมือนกัน แล้วก็คงต้องทำใจต่อไปเหมือนกัน
>>ส่วนเรื่อง Electronic file QMR บอกว่าเห็นด้วยแต่ มีแต่ด้วยนะคะ แต่ต้องหาคอร์สอบรม เขาคงกลัวว่าจะโดนด่าถ้ามีปัญหา
เปิ้ลหาคอร์สได้แล้วรอก็แต่ Top Management อนุมัติ แต่มีแนวโน้มว่าจะเหมือนคุณ chompoo_pink ค่ะ เพราะอะไรระเหรอคะ เพราะเขาไม่ได้สนใจระบบแล้วก็ช่วงนี้เซฟคอสด้วย แต่ก็แอบหวังเล็กๆ
>>เรื่อง ISO ของคุณ chompoo_pink ยังดีนะคะที่ 6 เดือนคุยกันที ของเปิ้ลตอนนี้ QMR แก้เป็น 1 ปีครั้ง เปิ้ลแทบกริ๊ด
เพราะ 6 เดือนยังมีปัญหาแล้ว 1 ปีครั้ง จะไม่เกิดปัญหา 108 เหมือนคุณ chompoo_pink ว่าเหรอคะ เฮอ!

เอาเป็นว่าที่ไหนๆ ก็เป็น ได้มาแชร์ได้มามองปัญหาคนอื่นบ้าง ก็ทำให้คิดอะไรได้เหมือนกัน

ไม่ว่าใครเจอปัญหาอะไรก็สู้สู้นะคะ ชมพูเอาใจช่วยคุณเปิ้ลด้วยละกัน ขอให้ได้ไปอบรมคอร์ส E-File เร็วๆ นะคะ

สรุปแล้วเราก็ต้องทำต่อไปเท่าที่เจ้านายเขาจะต้องการให้ทำ ถ้าไม่สั่งให้ทำก็ไม่ต้องทำเพราะเจ้านายเขาคงมีเหตุผลของเขาล่ะ และเขาก็ใช้ระบบคุณธรรม คุณธรรม --> คุณ นะ ทำ
จริงมั๊ยคะ อ.นุกูล

#18 นุกูล

นุกูล

Posted 11 June 2010 - 07:11 PM

QUOTE(chompoo_pink @ Jun 11 2010, 06:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เอาเป็นว่าที่ไหนๆ ก็เป็น ได้มาแชร์ได้มามองปัญหาคนอื่นบ้าง ก็ทำให้คิดอะไรได้เหมือนกัน

ไม่ว่าใครเจอปัญหาอะไรก็สู้สู้นะคะ ชมพูเอาใจช่วยคุณเปิ้ลด้วยละกัน ขอให้ได้ไปอบรมคอร์ส E-File เร็วๆ นะคะ

สรุปแล้วเราก็ต้องทำต่อไปเท่าที่เจ้านายเขาจะต้องการให้ทำ ถ้าไม่สั่งให้ทำก็ไม่ต้องทำเพราะเจ้านายเขาคงมีเหตุผลของเขาล่ะ และเขาก็ใช้ระบบคุณธรรม คุณธรรม --> คุณ นะ ทำ
จริงมั๊ยคะ อ.นุกูล

สงสัยต้องหนีไปฟังเพลงของบิลลี่ โอแกน ซ่ะแล้ว
ความว่า ...
เจ้านาย ครับ ขอจง สะดับ รับฟัง ได้โปรด
ผม ลาออก ไปโลด ผม ก็ไม่โกรธ นายเลย จริงจริง
ผมยัง เคารพ รักใคร่ นับถือ เจ้านาย อย่างยิ่ง
อันนี้ ผมพูด ความจริง มิ ได้ มีสิ่ง ปิด บัง
มาถึง วันนี้ ที่ผมรอคอย คอยจะบอกนาย
จึงเขียน มาเป็น จดหมายเพื่อ อธิบาย ให้นาย ได้ ฟัง
ผม ได้ งานใหม่ เงินเดือน เขาให้ พอใช้ ประทัง
แล้วนาย ล่ะเป็น ไงมั่ง ให้นาย ระวัง เงินจะ ทับตาย...เอิ๊กๆๆ

#19 aanuuchaa

aanuuchaa

Posted 11 June 2010 - 07:27 PM

แอบคุยกับ CB พูดให้เข้าใจกับความรู้สึกที่เกิดขึ้น

เคยใช้วิธีแล้วได้ผลเหมือนกัน......ลองดูครับ

สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

#20 Deeh

Deeh

Posted 11 June 2010 - 07:51 PM

K.Chompoo ได้คอร์ส E-file ที่ไหนค่ะ ช่วยแนะนำมั่งค่ะ อยากไปเหมือนกัน smiley-signs001.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users