Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เอกสารจากภายนอก-ข้อกฎหมายต่างๆ

• This topic is locked This topic is locked
22 replies to this topic

#1 เรือน้อย

เรือน้อย

Posted 04 May 2009 - 10:48 PM

Auditor มาตรวจ ISO 9001:2008 บอกว่าข้อกฏหมายต่างๆ จัดว่าเป็นเอกสารจากภายนอกที่ต้องชี้บ่ง
ข้อกฏหมายที่บังคับใช้ในสถานประกอบการมีมากมาย แล้ว DC จะนำมาขึ้นทะเบียนอย่างไรคะ

ขอรบกวนพี่ๆ โปรดให้คำชี้แนะด้วยค่ะ

#2 เรือน้อย

เรือน้อย

Posted 05 May 2009 - 03:36 PM

QUOTE(เรือน้อย @ May 4 2009, 10:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Auditor มาตรวจ ISO 9001:2008 บอกว่าข้อกฏหมายต่างๆ จัดว่าเป็นเอกสารจากภายนอกที่ต้องชี้บ่ง
ข้อกฏหมายที่บังคับใช้ในสถานประกอบการมีมากมาย แล้ว DC จะนำมาขึ้นทะเบียนอย่างไรคะ

ขอรบกวนพี่ๆ โปรดให้คำชี้แนะด้วยค่ะ

ฮัลโหลๆ มีใครอยู่บ้างคะ ช่วยตอบที

#3 น้ำชา

น้ำชา

Premium Member

• Power Members

Posted 05 May 2009 - 04:41 PM

ของบริษัทนัทจะมีการทำระบบ 14001 อยู่แล้วค่ะ เลยมีการทำเป็น Procedure และรายชื่อกฎหมายเพื่อนำมาประเมินความสอดคล้องว่าบริษัทเราได้ทำตามหรือเปล่าไม่ ส่วนรายละเอียดของกฎหมายต่างๆที่นำมาอ้างอิงหรือใช้ก็จัดเก็บไว้ในไฟล์ให้ Safety ดูแลและ Update ทุก 6 เดือนเมื่อเปลี่ยนแปลงก็จะมีการ Revise ค่ะ ของนัทยังไม่มีการนำกฎหมายมาปริ๊นแล้วควบคุมเป็นตัวเอกสารค่ะ แต่ว่าจะได้รับการออดิตต้นเดือนหน้าเหมือนกัน กำลังเร่งทำตามระบบ Version ใหม่อยู่ค่ะ

#4 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 05 May 2009 - 05:33 PM

QUOTE(เรือน้อย @ May 4 2009, 10:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>

แน่นอนอยู่แล้วครับ ว่ากฏหมายที่เกี่ยวข้องกับสถานประกอบการมีเยอะแยะตาแป๊ะขายหมู
อย่าเพิ่งคิดมากครับ เดี๋ยวลมปรานจะแตกซ่านกันพอดี เรื่องมันมีอยู่ว่า....มาตรฐาน ISO9001:2008 ให้เรานำข้อกฏหมายที่สามารถประยุกต์ใช้ได้กับผลิตภัณฑ์
มาประยุกต์ใช้ในระบบบริหารคุณภาพด้วย

แปลว่า (อย่างน้อย) ข้อกฏหมายที่เกี่ยวข้องกับ ผลิตภัณฑ์ ของเราครับ จำเป็นที่จะต้องนำมาควบคุม แจกจ่าย และนำไปใช้งาน...อย่างอื่นเอาไว้ทีหลัง

ยกตัวอย่างเช่น
ผมผลิตท่อไอเสียรถจักรยานยนต์ ผมต้องไปหา มอ ออ กอ และกฏหมายระหว่างประเทศ (ถ้าส่งออก) ที่เกี่ยวข้องมาดู เอามาควบคุม เอามาใช้ เอามาทำตาม
เจ้ากฏหมายหมายอื่นๆยังไม่บังคับ เช่น กฏหมายที่เกี่ยวกับความปลอดภัย อาชีวอนามัย และสิ่งแวดล้อม (รอกรมมาตรวจก่อน ค่อยไปว่ากันก็ได้ เพราะ ISO ยังไม่ตรวจลึกขนาดนั้น)

โอเคเน๊าะ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 เรือน้อย

เรือน้อย

Posted 06 May 2009 - 08:15 AM

QUOTE(นุกูล @ May 5 2009, 05:33 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แน่นอนอยู่แล้วครับ ว่ากฏหมายที่เกี่ยวข้องกับสถานประกอบการมีเยอะแยะตาแป๊ะขายหมู
อย่าเพิ่งคิดมากครับ เดี๋ยวลมปรานจะแตกซ่านกันพอดี เรื่องมันมีอยู่ว่า....มาตรฐาน ISO9001:2008 ให้เรานำข้อกฏหมายที่สามารถประยุกต์ใช้ได้กับผลิตภัณฑ์
มาประยุกต์ใช้ในระบบบริหารคุณภาพด้วย

แปลว่า (อย่างน้อย) ข้อกฏหมายที่เกี่ยวข้องกับ ผลิตภัณฑ์ ของเราครับ จำเป็นที่จะต้องนำมาควบคุม แจกจ่าย และนำไปใช้งาน...อย่างอื่นเอาไว้ทีหลัง

ยกตัวอย่างเช่น
ผมผลิตท่อไอเสียรถจักรยานยนต์ ผมต้องไปหา มอ ออ กอ และกฏหมายระหว่างประเทศ (ถ้าส่งออก) ที่เกี่ยวข้องมาดู เอามาควบคุม เอามาใช้ เอามาทำตาม
เจ้ากฏหมายหมายอื่นๆยังไม่บังคับ เช่น กฏหมายที่เกี่ยวกับความปลอดภัย อาชีวอนามัย และสิ่งแวดล้อม (รอกรมมาตรวจก่อน ค่อยไปว่ากันก็ได้ เพราะ ISO ยังไม่ตรวจลึกขนาดนั้น)

โอเคเน๊าะ

ขอบคุณค่ะ อ.นุกูล

แต่ Auditor ที่มาตรวจ บอกว่า กฏหมายที่ต้องชี้บ่งครอบคลุมถึง กฏหมายความปลอดภัย อาชีวอนามัย และสิ่งแวดล้อม ด้วยค่ะ เพราะว่า 4.2.3f) บอกไว้ว่า documents of external origin determined by the organization necessary for the planning and operation of the quality management system are identified and their distribution controlled. ซึ่งข้อกำหนด 6.4 ว่าด้วยเรื่องการบริหารสภาพแวดล้อมในการปฏิบัติงาน ใน version 2008 ได้หมายเหตุไว้ว่า รวมถึงเรื่อง เสียง ความร้อน แสง สภาพอากาศ ด้วย
และข้อ 6.4 ก็เป็นข้อหนึ่งที่จำเป็นใน quality management system

รบกวนขอ อ.นุกูล ช่วยแนะนำเพิ่มเติมได้ไหมคะ ยังรู้สึกสับสนอยู่

#6 ทิ.

ทิ.

Posted 06 May 2009 - 08:52 AM

- กฎหมายที่เกี่ยวข้องกับระบบบริหารคุณภาพ (โดยทั่วๆไป)

1. พระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.2541
2. กฎหมายความปลอดภัยในการทำงานและ
สิ่งแวดล้อม
3. พระราชบัญญัติวัตถุอันตราย พ.ศ.2535
4. ประกาศกรมการขนส่งทางน้ำและพาณิชยนาวี (ชื่อเดิม เจ้ากรมท่า)
5. พระราชบัญญัติขนส่งทางบก .............ครับ!!!

" ʵ

#7 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Hornor Member

Posted 06 May 2009 - 10:46 AM

ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ
จาก Requirement 6.4 Work environment
The Organization shall determine and manage the work environment needed to achieve conformity to product requirement
Note the term "work environment" relates to those conditions under which work is performed including physical,environment and other factors (such as noise,temperature,humidity,lighting or weather)
ผมมองว่า ในส่วของหมายเหตุ (Note) ในข้อกำหนด นั้น เป็นเพียงแค่ส่วนขยาย หรือคำอธิบายเพิ่มเติม(ให้เห็นภาพชัดขึ้น) ในเรื่องของคำว่าสิ่งแวดล้อมในการทำงาน ว่ามันหมายถึงอะไรได้บ้าง เพื่อที่องค์กรของเราจะได้กำหนด และจัดการมันได้ ซึ่งก็ยังบอกต่อไปอีกว่า สิ่งแวดล้อมในที่นี่จะต้องจำเป็นต่อการบรรลุความเป็นไปตามข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์
ยกตัวอย่าง เช่น Process Spay boot
ผมกำหนด ให้ พนักงานที่ปฏบิติงานต้องสวมหน้ากาก และแว่นตา เพื่อป้องกัน
มีตะขอแขวนชิ้นงาน อยู่ใน ระดับ.... ที่เหมาะสมต่อการยืนพ่น
ด้านหลังของชิ้นงานที่กำลังถูกพ่น มีม่านน้ำ เพื่อใช้ดูดซับ
บริเวณที่ทำการพ่น ควบคุมอุณภูมิ และความชื้น ให้เหมาะสม
ซึ่งจุดประสงค์หลักของผมที่กำหนดไว้เช่นนั้น ก็เพื่อที่จะให้ชิ้นงานของผม มีคุณภาพตามที่ตกลงไว้กับลูกค้า รวมถึงพนักงานสามารถปฏิบัติงานได้คุณภาพสม่ำเสมอ เพราะว่า ไม่เหม็น และยืนในท่าทางทีถูกต้อง ทำให้ไม่เมื่อย ซึ่งก็ส่งผลทำให้ชิ้นงานของผมมีคุณภาพอยู่ดี
ดังนั้นจะเห็นว่า การกำหนดและจัดการของในด้านสิ่งแวดล้อมในการทำงานของผม ก็เพื่อบรรุลความเป็นไปตามข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์เป็นหลัก
ซึ่งไม่ได้ใช้การพิจารณาในเรื่องของการอ้างอิงข้อกฎหมาย เป็นหลักใหญ่ เพียงแต่อาจมีบางส่วนของการกำหนดในเรื่องของสิ่งแวดล้อมการทำงานของผม ซึ่งผมไปอ้างอิง ข้อกฎหมาย มาเป็น ข้อกำหนดของผม อันนี้แหละ คงต้องมีการควบคุมเจ้าเอกสาร ข้อกฎหมาย (ซึ่งเป็นเอกสารภายนอก)
Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#8 เรือน้อย

เรือน้อย

Posted 07 May 2009 - 10:42 AM

มีความเห็นจากท่านอื่นอีกไหมคะ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแบ่งปันนะคะ
ทำให้เริ่มเข้าใจมากขึ้น thankyou.gif

#9 นุกูล

นุกูล

Posted 07 May 2009 - 04:39 PM

QUOTE(เรือน้อย @ May 6 2009, 08:15 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณค่ะ อ.นุกูล

แต่ Auditor ที่มาตรวจ บอกว่า กฏหมายที่ต้องชี้บ่งครอบคลุมถึง กฏหมายความปลอดภัย อาชีวอนามัย และสิ่งแวดล้อม ด้วยค่ะ เพราะว่า 4.2.3f) บอกไว้ว่า documents of external origin determined by the organization necessary for the planning and operation of the quality management system are identified and their distribution controlled. ซึ่งข้อกำหนด 6.4 ว่าด้วยเรื่องการบริหารสภาพแวดล้อมในการปฏิบัติงาน ใน version 2008 ได้หมายเหตุไว้ว่า รวมถึงเรื่อง เสียง ความร้อน แสง สภาพอากาศ ด้วย
และข้อ 6.4 ก็เป็นข้อหนึ่งที่จำเป็นใน quality management system

รบกวนขอ อ.นุกูล ช่วยแนะนำเพิ่มเติมได้ไหมคะ ยังรู้สึกสับสนอยู่

โห Auditor ที่ไหนครับ บอกได้ไหม วันหน้าจะได้บ๊ายๆกันเลย ถ้าอย่างนั้นมาตรฐาน ISO14001, OHSAS18001 ก็คงไม่ต้องทำหรอกมั้ง ทำ ISO9001:2008 ก็ครอบคลุมหมดแล้วแหละ
ถ้าพี่ Auditor แกบอกอย่างนั้นน่ะ ที่พูดอย่างนี้ เพราะว่า ข้อ 1.1 เขาก็บอกไว้ว่า เอาเฉพาะข้อกำหนด กฏเกณฑ์ กฏระเบียบ และกฏหมายที่สามารถประยุกต์ใช้ได้กับผลิตภัณฑ์
ถ้า Auditor มาตรวจ ISO9001:2008 แล้วจะ Comment หรือออก CAR เกี่ยวกับข้อกำหนด กฏหมาย กฏระเบียบ เกี่ยวกับพวกสารปนเปื้อน สารต้องห้ามในตัวผลิตภัณฑ์
อันนี้ผมว่าโอเคครับ มีเหตุมีผล ถือว่ามันเป็น Products Requirement ด้วย แต่ถ้าพี่แกจะมาเหมาเอาว่า มันมีข้อ 6.4 อ้างถึงอยู่น่ะ งั้นไม่เป็นไร เรามาดู 6.4 กัน
ข้อนี้ ISO9001:2008 เขียนไว้อย่างนี้ครับ

6.4 Work environment
The organization shall determine and manage the work environment needed to achieve conformity to product requirements.
NOTE The term “work environment” relates to those conditions under which work is performed including physical,
environmental and other factors (such as noise, temperature, humidity, lighting or weather).

ก็จะเห็นว่า มาตรฐานให้เราควบคุมสภาพแวดล้อมที่มันมีผลต่อความสอดคล้องตามข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์ เท่านั้นเอง ส่วนหมายเหตุก็เป็นแค่การขยายความ ว่า
คำว่าสภาพแวดล้อม ตัวอย่างมีอะไรบ้าง ไม่ต้องไปเหมาเอาว่า ทั้งหมดนั้นจะต้องควบคุม
ถ้าอย่างนั้น มันมีกฏหมายที่เกี่ยวข้องกับความปลอดภัยเรื่องหนึ่งที่เกี่ยวกับความสว่างในพื้นที่ท
ำงาน เขากำหนดไว้หลายจุดมาก เช่น ทางเดินต้องสว่างเท่าไหร่ ห้องประชุมต้องสว่างเท่าไหร่

คำถาม
ถ้าห้องประชุมเราสว่างน้อยกว่ามาตรฐานหรือที่กฏหมายกำหนด ผิด ISO9001:2008 ข้อ 6.4 ด้วยล่ะสิ (มันจะทำให้คนประชุมปวดตา หงุดหงิด อารมณ์เสีย ตัดสินใจผิด แล้วมีผลกระทบกับงานใช่ไหม)
ไม่ใช่หรอกมั้ง ผมเข้าใจน่ะว่า Version 2008 เขาพยายามเชื่อมโยงให้สอดคล้องกับ ISO14001 แต่ ISO9001 มันคือ QMS-Quality Management System Requirements

ข้อ 6.4 เขาให้ไปดูว่าสภาพแวดล้อม ที่มีผลกระทบต่อความสอดคล้องของตัวผลิตภัณฑ์ของเรา มีอะไรบ้าง เช่น
1.บริษัทเรารับจ้างพ่นสี ความชื้น อุณภูมิ ฟ้าฝน มันมีผลครับ ทำให้สีหมอง สีมัว สีไม่เหงา ไม่เป็นไปตาม Spec
2.บริษัทเราผลิตอาหารกระป๋อง สถาพแวดล้อมในการจัดเก็บวัตถุดิบและผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป อุณหภูมิ ความชื้น ฝุ่นละออง มีผล อาจทำให้วัตถุดิบเน่าเสีย ทำให้อาหารกระป๋องบูดเน่า อายุการจัดเก็บสั้นลง
3.ถ้าเราเป็นโรงแรม รีสอร์ท สภาพแวดล้อมที่มีผลต่อคุณภาพการบริการ เช่น คุณปล่อยให้หาบเร่เข้ามาในพื้นที่ บดบังวิวทิวทัศน์และการพักผ่อนของลูกค้า คุณปล่อยให้ฝุ่นโชยเข้าที่พัก คุณปล่อยให้ควันในห้องครัวโชยทั่วที่พัก หรือคุณปล่อยให้พนักงานท้องเสียเดินผายลมไปทั่ว อันนี้ Commnet ได้ ยอมรับผิดครับ
4.บริษัทคุณผลิตชิ้นส่วนอิเล็กทรอนิกส์ที่ต้องการความละเอียดสูง แต่ห้องกลับไม่มีการควบคุมอุณหภูมิ ปล่อยให้สินค้าผ่านร้อนผ่านหนาวแบบลูกเมียน้อย ปล่อยให้ฝุ่นเกาะชิ้นงาน ทำให้มีผลต่อความเที่ยงตรงในการนำไปใช้งานของลูกค้า แบบนี้ยอมรับ
5.ถ้าเป็นโรงงานทั่วๆไป คุณมี QC ตรวจสอบสภาพผิว สภาพภายนอก ที่เราเรียกว่า Appearance Inspection แต่ปล่อยให้ QC ตรวจในที่มืดๆ มีโอกาสที่งานเสียจะหลุดไปถึงลูกค้า ถ้าแบบนี้ก็ Comment มาเหอะ จะน้อมรับไปแก้ไข
6.ถ้าคุณมีการ Calibration Laboratory สำหรับสอบเทียบเครื่องมือวัด แต่คุณปล่อยให้มีการสั่นสะเทือน ไม่ว่าจะเป็นการสั่นจากคลื่นเสียงที่รุนแรง (เครื่องมือบางตัวอ่อนไหวต่อเรื่องพวกนี้มาก) หรือ
ปล่อยให้พื้นสั่นสะเทือน ห้อง Lab ก็ไม่ Control อุณหภูมิ (เครื่องมือหลายๆชนิด มีการยืด หด ขยายตัวตามอุณหภูมิ) แบบนี้ พี่ Auditor Comment มาได้ เพราะสภาพแวดล้อมที่ว่ามา มันมีผลจริงๆ

ยกตัวอย่างแค่นี้แล้วกัน ปล่อยให้ไปคิดกันต่อ

ทั้งหลายทั้งปวง คือการแสดงความคิดเห็นภายใต้มาตรฐาน ISO9001:2008 แบบ Minimum Requirement จริงๆแล้วถ้าในบริษัท สามารถบริหารจัดการ ไม่ว่าจะเรื่องระบบคุณภาพ สิ่งแวดล้อม
อาชีวอนามัยและความปลอดภัยได้ทุกตัว ถือว่า ดีครับ สุดยอด แต่ถ้าเรากำลังคุยกันว่า เรากำลังทำระบบ หรือ เรากำลังอ้างอิงตามมาตรฐาน ISO9001:2008 ผมว่ามัน Over Standard อยู่น่ะ

อันนี้ นุกูล คิดคนเดียวน่ะครับ อย่าเหมาเอาว่ามันจะใช่เสมอไป
(แต่ว่า.... บอกได้ไหมครับว่า CB ที่ไหน Auditor ชื่ออะไร บอกทาง e-mail ก็ได้น่ะ สัญญาว่าจะเก็บเป็นความลับครับ แต่ถ้าทั้งหมดเป็นเรื่องที่แต่งขึ้นมา อืม....น่าคิด)

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#10 iso_man

iso_man

Posted 07 May 2009 - 04:49 PM

ขอเ้ก้าอี้อิอิ ตามข้อกำหนดนะที่เข้าใจแล้วรู้สึกว่ามีถามกันในงานสัมมนา met&Gr ไปเมื่อต้นเดือนกุมภาพันธ์ ต้องแยกก่อนนะครับว่า9001 พูดถึงผลิตภัณฑ์ ดังนั้นกฎหมายที่เกี่ยวข้องตามข้อกำหนดส่วนใหญ่ถ้าคุณอยู่ในอุตสาหกรรมแต่ละประเภทที
่ผลิตสินค้าเองนะไม่ใช่ Sup จะถูกควบคุมด้วยมาตรฐานอุตสาหกรรมแต่ละชนิดที่มีระบุ อย่างผมก้อมอก. นอกจากนี้ยังมี PL LAW ที่พูดถึงความรับผิดชอบของผู้ผลิตต่อผู้บริโภค และถ้าส่งออกยุโรป ที่ควรนำมาพิจารณาถ้าอยู่อุตสาหกรรมรถยนต์ ไฟ้ฟ้า เครื่องใช้ไฟฟ้า ก้อคือ RoHS REACH พอเห็นภาพไหมครับ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#11 นุกูล

นุกูล

Posted 07 May 2009 - 05:09 PM

อ้อ...ลืมไปเลยครับ
ลืมถามว่าองค์กรคุณผลิตหรือให้บริการอะไร เพราะว่า ถ้าคุณเป็นผู้ให้บริการในการฝึกอบรม เป็นที่ปรึกษา เกี่ยวกับระบบมาตรฐานด้านสิ่งแวดล้อม
มาตรฐานด้านอาชีวอนามัยและความปลอดภัย หรือองค์กรคุณเป็นสถานศึกษาที่ให้ความรู้เกี่ยวกับเรื่องดังกล่าวข้างต้น ทังหมดที่ Auditor มี Comment มา ถือว่า "ถูกต้องน่ะคร๊าบบบบบบ"

#12 เรือน้อย

เรือน้อย

Posted 12 May 2009 - 11:14 AM

QUOTE(นุกูล @ May 7 2009, 04:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
โห Auditor ที่ไหนครับ บอกได้ไหม วันหน้าจะได้บ๊ายๆกันเลย ถ้าอย่างนั้นมาตรฐาน ISO14001, OHSAS18001 ก็คงไม่ต้องทำหรอกมั้ง ทำ ISO9001:2008 ก็ครอบคลุมหมดแล้วแหละ
ถ้าพี่ Auditor แกบอกอย่างนั้นน่ะ ที่พูดอย่างนี้ เพราะว่า ข้อ 1.1 เขาก็บอกไว้ว่า เอาเฉพาะข้อกำหนด กฏเกณฑ์ กฏระเบียบ และกฏหมายที่สามารถประยุกต์ใช้ได้กับผลิตภัณฑ์
ถ้า Auditor มาตรวจ ISO9001:2008 แล้วจะ Comment หรือออก CAR เกี่ยวกับข้อกำหนด กฏหมาย กฏระเบียบ เกี่ยวกับพวกสารปนเปื้อน สารต้องห้ามในตัวผลิตภัณฑ์
อันนี้ผมว่าโอเคครับ มีเหตุมีผล ถือว่ามันเป็น Products Requirement ด้วย แต่ถ้าพี่แกจะมาเหมาเอาว่า มันมีข้อ 6.4 อ้างถึงอยู่น่ะ งั้นไม่เป็นไร เรามาดู 6.4 กัน
ข้อนี้ ISO9001:2008 เขียนไว้อย่างนี้ครับ

6.4 Work environment
The organization shall determine and manage the work environment needed to achieve conformity to product requirements.
NOTE The term “work environment” relates to those conditions under which work is performed including physical,
environmental and other factors (such as noise, temperature, humidity, lighting or weather).

ก็จะเห็นว่า มาตรฐานให้เราควบคุมสภาพแวดล้อมที่มันมีผลต่อความสอดคล้องตามข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์ เท่านั้นเอง ส่วนหมายเหตุก็เป็นแค่การขยายความ ว่า
คำว่าสภาพแวดล้อม ตัวอย่างมีอะไรบ้าง ไม่ต้องไปเหมาเอาว่า ทั้งหมดนั้นจะต้องควบคุม
ถ้าอย่างนั้น มันมีกฏหมายที่เกี่ยวข้องกับความปลอดภัยเรื่องหนึ่งที่เกี่ยวกับความสว่างในพื้นที่ท
ำงาน เขากำหนดไว้หลายจุดมาก เช่น ทางเดินต้องสว่างเท่าไหร่ ห้องประชุมต้องสว่างเท่าไหร่

คำถาม
ถ้าห้องประชุมเราสว่างน้อยกว่ามาตรฐานหรือที่กฏหมายกำหนด ผิด ISO9001:2008 ข้อ 6.4 ด้วยล่ะสิ (มันจะทำให้คนประชุมปวดตา หงุดหงิด อารมณ์เสีย ตัดสินใจผิด แล้วมีผลกระทบกับงานใช่ไหม)
ไม่ใช่หรอกมั้ง ผมเข้าใจน่ะว่า Version 2008 เขาพยายามเชื่อมโยงให้สอดคล้องกับ ISO14001 แต่ ISO9001 มันคือ QMS-Quality Management System Requirements

ข้อ 6.4 เขาให้ไปดูว่าสภาพแวดล้อม ที่มีผลกระทบต่อความสอดคล้องของตัวผลิตภัณฑ์ของเรา มีอะไรบ้าง เช่น
1.บริษัทเรารับจ้างพ่นสี ความชื้น อุณภูมิ ฟ้าฝน มันมีผลครับ ทำให้สีหมอง สีมัว สีไม่เหงา ไม่เป็นไปตาม Spec
2.บริษัทเราผลิตอาหารกระป๋อง สถาพแวดล้อมในการจัดเก็บวัตถุดิบและผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป อุณหภูมิ ความชื้น ฝุ่นละออง มีผล อาจทำให้วัตถุดิบเน่าเสีย ทำให้อาหารกระป๋องบูดเน่า อายุการจัดเก็บสั้นลง
3.ถ้าเราเป็นโรงแรม รีสอร์ท สภาพแวดล้อมที่มีผลต่อคุณภาพการบริการ เช่น คุณปล่อยให้หาบเร่เข้ามาในพื้นที่ บดบังวิวทิวทัศน์และการพักผ่อนของลูกค้า คุณปล่อยให้ฝุ่นโชยเข้าที่พัก คุณปล่อยให้ควันในห้องครัวโชยทั่วที่พัก หรือคุณปล่อยให้พนักงานท้องเสียเดินผายลมไปทั่ว อันนี้ Commnet ได้ ยอมรับผิดครับ
4.บริษัทคุณผลิตชิ้นส่วนอิเล็กทรอนิกส์ที่ต้องการความละเอียดสูง แต่ห้องกลับไม่มีการควบคุมอุณหภูมิ ปล่อยให้สินค้าผ่านร้อนผ่านหนาวแบบลูกเมียน้อย ปล่อยให้ฝุ่นเกาะชิ้นงาน ทำให้มีผลต่อความเที่ยงตรงในการนำไปใช้งานของลูกค้า แบบนี้ยอมรับ
5.ถ้าเป็นโรงงานทั่วๆไป คุณมี QC ตรวจสอบสภาพผิว สภาพภายนอก ที่เราเรียกว่า Appearance Inspection แต่ปล่อยให้ QC ตรวจในที่มืดๆ มีโอกาสที่งานเสียจะหลุดไปถึงลูกค้า ถ้าแบบนี้ก็ Comment มาเหอะ จะน้อมรับไปแก้ไข
6.ถ้าคุณมีการ Calibration Laboratory สำหรับสอบเทียบเครื่องมือวัด แต่คุณปล่อยให้มีการสั่นสะเทือน ไม่ว่าจะเป็นการสั่นจากคลื่นเสียงที่รุนแรง (เครื่องมือบางตัวอ่อนไหวต่อเรื่องพวกนี้มาก) หรือ
ปล่อยให้พื้นสั่นสะเทือน ห้อง Lab ก็ไม่ Control อุณหภูมิ (เครื่องมือหลายๆชนิด มีการยืด หด ขยายตัวตามอุณหภูมิ) แบบนี้ พี่ Auditor Comment มาได้ เพราะสภาพแวดล้อมที่ว่ามา มันมีผลจริงๆ

ยกตัวอย่างแค่นี้แล้วกัน ปล่อยให้ไปคิดกันต่อ

ทั้งหลายทั้งปวง คือการแสดงความคิดเห็นภายใต้มาตรฐาน ISO9001:2008 แบบ Minimum Requirement จริงๆแล้วถ้าในบริษัท สามารถบริหารจัดการ ไม่ว่าจะเรื่องระบบคุณภาพ สิ่งแวดล้อม
อาชีวอนามัยและความปลอดภัยได้ทุกตัว ถือว่า ดีครับ สุดยอด แต่ถ้าเรากำลังคุยกันว่า เรากำลังทำระบบ หรือ เรากำลังอ้างอิงตามมาตรฐาน ISO9001:2008 ผมว่ามัน Over Standard อยู่น่ะ

อันนี้ นุกูล คิดคนเดียวน่ะครับ อย่าเหมาเอาว่ามันจะใช่เสมอไป
(แต่ว่า.... บอกได้ไหมครับว่า CB ที่ไหน Auditor ชื่ออะไร บอกทาง e-mail ก็ได้น่ะ สัญญาว่าจะเก็บเป็นความลับครับ แต่ถ้าทั้งหมดเป็นเรื่องที่แต่งขึ้นมา อืม....น่าคิด)

ขอบคุณอาจารย์มากๆ ค่ะ ที่สละเวลาช่วยตอบจนหมดข้อสงสัยแล้ว ไหนคิดว่าเป็นเรื่องแต่งล่ะคะ??? ohmy.gif

พอดีจบ Audit ก็ลาพักร้อน หลายวันที่ผ่านมาไม่อยู่เลยไม่ได้เปิดเข้ามาอ่านเพิ่มเติมค่ะ แต่ก็ได้ตอบโจทย์ Auditor ไปเรียบร้อยแล้วค่ะ เนื่องจากวันที่มา post คำถามนี้ไว้ เป็นการตรวจ stage แรก Auditor ทิ้งโจทย์ไว้ให้ ผ่านไป 1 สัปดาห์จึงมีการตรวจ stage2 ซึ่งเป็น Auditor อีกท่านหนึ่งมาตรวจ DC โดยตรง ในเรื่องข้อกฏหมายก็ยอมรับว่า DC ยังไม่ได้ทำเพิ่มเติมจาก ISO 9001:2000 จึงได้เป็น CAR แต่ Auditor ที่มาครั้งที่สองก็คุยกันเข้าใจดี คิดว่าตีความข้อกำหนดในเรื่องนี้เหมือนกันละ จึงไม่มีปัญหาอะไร

รบกวนขอ e-mail ของ อ.นุกูล หน่อยสิคะ จะเขียนไปขอคำปรึกษาเพิ่มเติม

ขอบพระคุณค่ะ

#13 เรือน้อย

เรือน้อย

Posted 12 May 2009 - 11:34 AM

QUOTE(เรือน้อย @ May 12 2009, 11:14 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณอาจารย์มากๆ ค่ะ ที่สละเวลาช่วยตอบจนหมดข้อสงสัยแล้ว ไหนคิดว่าเป็นเรื่องแต่งล่ะคะ??? ohmy.gif

พอดีจบ Audit ก็ลาพักร้อน หลายวันที่ผ่านมาไม่อยู่เลยไม่ได้เปิดเข้ามาอ่านเพิ่มเติมค่ะ แต่ก็ได้ตอบโจทย์ Auditor ไปเรียบร้อยแล้วค่ะ เนื่องจากวันที่มา post คำถามนี้ไว้ เป็นการตรวจ stage แรก Auditor ทิ้งโจทย์ไว้ให้ ผ่านไป 1 สัปดาห์จึงมีการตรวจ stage2 ซึ่งเป็น Auditor อีกท่านหนึ่งมาตรวจ DC โดยตรง ในเรื่องข้อกฏหมายก็ยอมรับว่า DC ยังไม่ได้ทำเพิ่มเติมจาก ISO 9001:2000 จึงได้เป็น CAR แต่ Auditor ที่มาครั้งที่สองก็คุยกันเข้าใจดี คิดว่าตีความข้อกำหนดในเรื่องนี้เหมือนกันละ จึงไม่มีปัญหาอะไร

รบกวนขอ e-mail ของ อ.นุกูล หน่อยสิคะ จะเขียนไปขอคำปรึกษาเพิ่มเติม

ขอบพระคุณค่ะ

แย่แระ โง่อีกแล้วเรา!! เพิ่งเห็นว่า มี อีเมล ของ อ. อยู่ข้างบน

#14 9159

9159

Super Member

Posted 16 May 2009 - 02:46 PM

ผมเป็นสมาชิกใหม่ ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ

#15 Chicky

Chicky

Super Member

Posted 22 July 2009 - 02:33 PM

thankyou.gif ได้รู้ไรใหม่ๆเยอะเลย

#16 VIOS5968

VIOS5968

Posted 01 September 2009 - 10:52 AM

ได้รู้ไรใหม่ๆเยอะเลย

#17 bigbird

bigbird

Posted 18 September 2009 - 11:13 AM

ได้แวะเข้ามาอ่าน เพราะเป็นเรื่องที่กำลังจะปรับปรุงเอกสารจากภายนอกพอดี ขอบคุณสำหรับความรู้ที่แต่ละท่านได้อธิบายไว้ค่ะ แต่ยังต้องการข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ เช่น มีหมวดเอกสารประเภทไหนบ้างที่ต้องนำมาขึ้นทะเบียน ที่ทราบก็มี คู่มือต่างๆ กม. พรบ. Specสินค้า ไม่ทราบว่ายังอะไรอีกบ้างคะ ขอบคุณทุกท่านที่จะอธิบายเพิ่มค่ะ

#18 iso_man

iso_man

Posted 18 September 2009 - 11:44 AM

ตอบคุณbigbird นอกจากนี้ให้พิจารณาเอกสารของลูกค้าที่แจ้งให้เราดำเนินการตามที่เขาต้องการ เช่น แบบ DWG. หรือ STD. ที่ลูกค้ากำหนดเฉพาะ แต่เราต้องเอาไปใช้การในการออกแบบ ผลิตและตรวจสอบ พอดีผมไม่รู้ว่าบริษัทคุณทำอะไร ส่วนใหญ่ลักษณะนี้จะเกิดกับโรงงานที่ทำ OEM ตามลูกค้าสั่ง smiley-signs003.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#19 mark

mark

Posted 18 September 2009 - 02:32 PM

ได้ความรู้มากค่ะ ขอบคุณค่ะ

#20 DCC

DCC

Posted 30 November 2009 - 07:49 AM

ได้ความรู้มากค่ะ ขอบคุณค่ะ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users