Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

อยากทราบว่าการOJTหรือการอบรมอื่นต้องมีการอบรมซ้ำหรือไม่

• This topic is locked This topic is locked
2 replies to this topic

#1 panmile

panmile

Posted 11 June 2011 - 03:03 PM

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบให้กระจ่างหน่อยครับ
พอดีในบริษัทผมไม่มีการอบรมซ้ำ เช่น OJT จะอบรมเฉพาะตอนที่เข้ามาทำงานใหม่เท่านั้น หรือโยกย้ายตำแหน่งเท่านั้น
ไม่รู้ว่าถูกหรือผิดเพราะบริษัทผมมี3ระบบ TS,9000, 14000 ผู้ใดรู้ช่วยตอยให้ด้วยครับ
อีกข้อครับคือการสำรวจการฝึกอบรมของผมทำเป็นการสำรวจหัวข้อการฝึกอบรมภายในเท่านั้น
ถ้าเป็นหัวข้อที่ไม่มีใครในบริษัทสามารถเป็นวิทยากรได้จะตัดออกจากใบสำรวจความต้องกา
รการฝ฿กอบรม
และไม่เอาใส่ในแผนการฝึกอบรมประจำปีถูกหรือผิดช่วยตอบที
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 11 June 2011 - 03:26 PM

QUOTE(panmile @ Jun 11 2011, 03:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบให้กระจ่างหน่อยครับ
พอดีในบริษัทผมไม่มีการอบรมซ้ำ เช่น OJT จะอบรมเฉพาะตอนที่เข้ามาทำงานใหม่เท่านั้น หรือโยกย้ายตำแหน่งเท่านั้น
ไม่รู้ว่าถูกหรือผิดเพราะบริษัทผมมี3ระบบ TS,9000, 14000 ผู้ใดรู้ช่วยตอยให้ด้วยครับ
อีกข้อครับคือการสำรวจการฝึกอบรมของผมทำเป็นการสำรวจหัวข้อการฝึกอบรมภายในเท่านั้น
ถ้าเป็นหัวข้อที่ไม่มีใครในบริษัทสามารถเป็นวิทยากรได้จะตัดออกจากใบสำรวจความต้องกา
รการฝ฿กอบรม
และไม่เอาใส่ในแผนการฝึกอบรมประจำปีถูกหรือผิดช่วยตอบที
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ไม่มีการอบรมซ้ำ แต่มีการ OJT ตอนเข้างานใหม่และโยกย้ายตำแหน่งงาน
ประเด็นนี้ 9001 กะ 14001 ไม่ผิดน่ะ แต่ TS ไม่แน่ เพราะ TS บอกว่า ต้องมีการ OJT เมื่อมีผลิตภัณฑ์ใหม่ เมื่อมีการเปลี่ยนแปลงกระบวนการ หรือ มาตรฐานของผลิตภัณฑ์ด้วย

การสำรวจความต้องการในการฝึกอบรม
ตามที่ว่ามา ถ้า 9001 ก็ไม่ผิดครับ แต่ 14001 ไม่แน่ เพราะ 14001 มีเรื่องกฏหมายเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย แต่ถ้าคนในสามารถสอนเรื่องกฏหมายได้ก็ไม่มีปัญหาเหมือนกันครับ
TS ก็ไม่แน่เหมือนกัน ถ้าเจอลูกค้าเขี้ยวๆ เขาจะบังคับหลายอย่าง เช่น Internal auditor จะต้องผ่านการอบรมจากหน่วยงานนั้นหน่วยงานนี้ แบบนี้ก็มีครับ
เข้าใจว่าที่ตัดออก น่าจะต้องการ Control เรื่อง Cost และคงอยากสร้าง Train The Trainer ในองค์กรขึ้นมาน่ะ เป็นแนวคิดที่ดีอยู่แล้วครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 11 June 2011 - 11:08 PM

แชร์เพิ่มอีกมุมหนึ่งนะครับในส่วนของ 9001 หากมี Model ใหม่เข้ามาผลิตในกระบวนการผลิตบางหน่วยงานต้อง OJT ให้กับพนักงานเพื่อให้ทราบถึงการประกอบผลิตภัณฑ์ที่ถูกต้องและจุดควบคุมอันนี้ให้มอง
ในแง่องค์กรได้ประโยชน์ โอกาสของเสียก็จะน้อยลง
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users