Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ผู้บริหารสูงสุดขององค์กรเป็น QMR ได้ไหม

• This topic is locked This topic is locked
9 replies to this topic

#1 นายคุณภาพ

นายคุณภาพ

Premium Member

• Power Members

Posted 13 February 2010 - 03:39 PM

ขอโทษนะครับเป็นสมาชิกมานานพอสมควรได้ความรู้ไปเยอะเหมือนกันจากที่นี่ แต่เมื่อวานไปเจอปัญหามาคือได้คุยกับผู้บริหารบริษัทหนึ่งเค้าบอกว่าCB(เป็นที่นิยมใ
นอุตสาหกรรมยานยนต์) ที่รับรอง ISO9001:2000ให้เค้าอยู่ บอกว่าห้ามให้เจ้าของบริษัทหรือผู้จัดการบริษัทเป็นQMR เราก้อเลยงงๆอยู่เพราะดูตามข้อกำหนดแล้วไม่เห็นมีบอกเลยว่าห้ามให้ผู้บริหารเป็นQMR เค้าเลยประกาศรับสมัครQMRเพื่อมาดูแลระบบ รบกวนขอความเห็นจากเพื่อนๆสมาชิกหน่อยครับว่าเห็นว่ายังไง

#2 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 13 February 2010 - 03:58 PM

ผจก.สามารถเป็น QMR ได้ครับ (ไม่จำเป็นต้องรับพนักงานใหม่เพื่อมาดำรงตำแหน่ง QMR โดยเฉพาะครับ)
โดย QMR ต้องดำรงตำแหน่งเป็นฝ่ายบริหารและเป็นพนักงานของบริษัทเท่านั้นครับ
(ตามข้อกำหนด ISO9001:2008 ห้ามจ้าง Consult มาเป็น QMR เพราะ Version 2000 มีบางบริษัทได้จ้าง Consult มาเป็น QMR แต่ Version 2008 ไม่สามารถทำได้แล้วครับ)

"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#3 นุกูล

นุกูล

Posted 13 February 2010 - 09:42 PM

QUOTE(นายคุณภาพ @ Feb 13 2010, 03:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอโทษนะครับเป็นสมาชิกมานานพอสมควรได้ความรู้ไปเยอะเหมือนกันจากที่นี่ แต่เมื่อวานไปเจอปัญหามาคือได้คุยกับผู้บริหารบริษัทหนึ่งเค้าบอกว่าCB(เป็นที่นิยมใ
นอุตสาหกรรมยานยนต์) ที่รับรอง ISO9001:2000ให้เค้าอยู่ บอกว่าห้ามให้เจ้าของบริษัทหรือผู้จัดการบริษัทเป็นQMR เราก้อเลยงงๆอยู่เพราะดูตามข้อกำหนดแล้วไม่เห็นมีบอกเลยว่าห้ามให้ผู้บริหารเป็นQMR เค้าเลยประกาศรับสมัครQMRเพื่อมาดูแลระบบ รบกวนขอความเห็นจากเพื่อนๆสมาชิกหน่อยครับว่าเห็นว่ายังไง

เรื่องนี้ก็น่าคิดครับ เพราะถ้าอ่านและแปลข้อกำหนดแบบตรงตัว เขาบอกว่า
ผู้บริหารต้องแต่งตั้งตัวแทนขึ้นมา 1 คน มาทำหน้าที่ในการจัดทำระบบ รักษาระบบ ส่งเสริมความตระหนักให้พนักงาน รายงานผลเกี่ยวกับประสิทธิผลและประสิทธิภาพของระบบให้ผู้บริหารทราบ ฯลฯ
ดังนั้น ถ้าพี่ Auditor ของ CB ท่านแปลแบบตรงๆโดยที่อา จจะยังไม่ได้พิจารณาความต้องการที่แท้จริงของมาตรฐาน มันก็จะกลายเป็นว่า การที่ผู้บริหารเป็น QMR เองนั้น ผิดข้อกำหนดครับ

แต่ถ้าเป็นแบบนี้ มันดูจะขัดกับ
5.1 ความมุ่งมั่นของผู้บริหาร ที่มาตรฐานบอกว่าผู้บริหารต้องมุ่งมั่น เอาจริงเอาจังในการทำระบบ ดังนั้นถ้าผู้บริหารจะลงมาดูระบบเอง เป็น QMR เอง มันไม่ได้แสดงถึงความมุ่งมั่นของผู้บริหารหรอกเหรอ
5.5.2 ผู้บริหารต้องแต่งตั้งตัวแทน มาทำหน้าที่ในการดูแลรักษาระบบ และ คอยรายงานผลให้ผู้บริหารทราบ ดังนั้น ถ้าผู้บริหารจะลงมาดูเอง ก็ไม่น่าจะทำให้วัตถุประสงค์ของข้อนี้ขาดหายไปมั้ง ผมว่าน่ะ

ประเด็นนี้ จะเป็นความไม่สอดคล้องก็ต่อเมื่อ ผู้บริหารเป็น QMR เอง แต่ไม่มีเวลามาคอยดูแลระบบ ทำให้ระบบขาดความต่อเนื่องไม่มีประสิทธิภาพ เช่น ไม่มีเวลามาคอยดูแลจัดการเรื่อง Audits
ไม่มีเวลามาคอยดูเรื่อง CAR-PAR จนทำให้เกิดปัญหาสักอย่างใดอย่างหนึ่ง ถ้าเป็นอย่างนี้ ผมก็เห็นด้วยน่ะครับ

ถ้านายรวบอำนาจ แต่ ไม่ทำหน้าที่ --> NC ลูกเดียวครับ (เดี๋ยวระบบจะถูกดอง อะไรๆก็ต้องรอนาย แต่นายดันไม่ยอมมาดู อะไรประมาณนี้)

กรณีของคุณ สิ่งที่คุณเจอ เป็นแบบไหนครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#4 Old man

Old man

Supreme Member

• Interests:No Action , Talk Only.

Posted 16 March 2010 - 05:36 PM

" บอกว่าห้ามให้เจ้าของบริษัทหรือผู้จัดการบริษัทเป็นQMR "

ตอบ ข้อกำหนดไม่ได้ห้ามแน่นอนครับ
(TOP appoint ตัวเองให้เป็น MR ได้ครับ)
อาจเป็นกฏของ CB นั้น หรืออาจเข้าใจกันผิด

องค์กรที่มีขนาดเล็ก กลับเป็นสิ่งตรงกันข้าม
ตัว TOP เหมาะเป็น MR ที่สุดครับ
(แย่สุดๆๆ คือโยนหน้าที่นี้ให้ เด็กๆในองค์กรรับหน้าที่นี้ไป ปวดหัวไป หรือเพื่อเพียงรับหน้าผู้ตรวจประเมินแบบขอไปที)
ลองดูหน้าที่ของ MR ครับ ในองค์กรขนาดเล็ก ไม่มีใครเป็น MR ได้ดีกว่า เจ้าของหรอก เร็วกว่า ได้ผลมากกว่า
ดูข้อกำหนดดีๆ จะเห็นว่าหน้าที่รับผิดชอบของMR เป็นส่วนหนึ่งของTOP ด้วยซ้ำไป
เห็นด้วยมั้ยครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งหลังได้รับการรับรองระบบไปแล้ว (ก่อนรับรอง มีเนื้องานที่เป็นเอกสารมากๆ รวมถึงต้องมีเวลาพอในการทำความเข้าใจกับISO ซึ่งอาจไม่มีเวลาไม่พอ )

อื่นๆ ใครควรเป็น MR ดูได้ที่นี่ครับ http://www.training....sentative-.html

#5 iso_man

iso_man

Posted 17 March 2010 - 09:26 AM

อ่านแล้วมองไม่เห็นประเด็นครับว่าทำไมต้องห้ามผู้บริหารเป็น QMR แต่อย่างที่จานนุกูลบอกอาจมีเหตุอื่นเข้ามา เช่น ไม่มีเวลาดูระบบ ไม่ได้ใส่ใจแบบเต็มที่ทำให้ระบบหายไปบ้าง บางที่ QMR ผู้บริหารไปฝากงานไว้กับ DC เยอะแยะมากมายเหมือน DC เป็น QMR เองเลย ประเด็นนี้ CB เลยแนะนำให้หาคนมาดูแลระบบโดยตรงดีกว่าไหม ผมคิดว่าน่าจะเป็นแบบนั้น เพราะ Job MD หาเงินได้เยอะกว่าจ้าง QMR ดังนั้น เวลาจ้าง QMR มาคงไม่ได้แค่มาดูระบบอย่างเดียวแต่ให้มาพัฒนาระบบพร้อมลดต้นทุนงานที่ไม่ม่ีคุณภาพข
ององค์กร การทำงานที่ไม่สอดคล้องกันระหว่างหน่วยงาน ซึ่งงานจริงๆๆมีมากมายถ้าองค์กรนั้นทำระบบแบบจริงจัง มุ่งมั่น
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#6 somboon

somboon

Posted 17 March 2010 - 11:14 AM

QUOTE(นุกูล @ Feb 13 2010, 09:42 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เรื่องนี้ก็น่าคิดครับ เพราะถ้าอ่านและแปลข้อกำหนดแบบตรงตัว เขาบอกว่า
ผู้บริหารต้องแต่งตั้งตัวแทนขึ้นมา 1 คน มาทำหน้าที่ในการจัดทำระบบ รักษาระบบ ส่งเสริมความตระหนักให้พนักงาน รายงานผลเกี่ยวกับประสิทธิผลและประสิทธิภาพของระบบให้ผู้บริหารทราบ ฯลฯ
ดังนั้น ถ้าพี่ Auditor ของ CB ท่านแปลแบบตรงๆโดยที่อา จจะยังไม่ได้พิจารณาความต้องการที่แท้จริงของมาตรฐาน มันก็จะกลายเป็นว่า การที่ผู้บริหารเป็น QMR เองนั้น ผิดข้อกำหนดครับ

แต่ถ้าเป็นแบบนี้ มันดูจะขัดกับ
5.1 ความมุ่งมั่นของผู้บริหาร ที่มาตรฐานบอกว่าผู้บริหารต้องมุ่งมั่น เอาจริงเอาจังในการทำระบบ ดังนั้นถ้าผู้บริหารจะลงมาดูระบบเอง เป็น QMR เอง มันไม่ได้แสดงถึงความมุ่งมั่นของผู้บริหารหรอกเหรอ
5.5.2 ผู้บริหารต้องแต่งตั้งตัวแทน มาทำหน้าที่ในการดูแลรักษาระบบ และ คอยรายงานผลให้ผู้บริหารทราบ ดังนั้น ถ้าผู้บริหารจะลงมาดูเอง ก็ไม่น่าจะทำให้วัตถุประสงค์ของข้อนี้ขาดหายไปมั้ง ผมว่าน่ะ

ประเด็นนี้ จะเป็นความไม่สอดคล้องก็ต่อเมื่อ ผู้บริหารเป็น QMR เอง แต่ไม่มีเวลามาคอยดูแลระบบ ทำให้ระบบขาดความต่อเนื่องไม่มีประสิทธิภาพ เช่น ไม่มีเวลามาคอยดูแลจัดการเรื่อง Audits
ไม่มีเวลามาคอยดูเรื่อง CAR-PAR จนทำให้เกิดปัญหาสักอย่างใดอย่างหนึ่ง ถ้าเป็นอย่างนี้ ผมก็เห็นด้วยน่ะครับ

ถ้านายรวบอำนาจ แต่ ไม่ทำหน้าที่ --> NC ลูกเดียวครับ (เดี๋ยวระบบจะถูกดอง อะไรๆก็ต้องรอนาย แต่นายดันไม่ยอมมาดู อะไรประมาณนี้)

กรณีของคุณ สิ่งที่คุณเจอ เป็นแบบไหนครับ

แล้วแต่งตั้งให้มีหลายคนได้มั้ยครับ เช่น แต่งตั้งให้ผู้จัดการฝ่ายแต่ละฝ่ายเป็น QMR เลย

#7 DooK

DooK

Posted 09 April 2010 - 07:54 AM

QUOTE(Kong Mangkornkarn @ Apr 8 2010, 10:26 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ของผมมาแปลกครับ เป็นบริษัท จำกัดมหาชน ในตลาดหลักทรัพย์ พนักงานราว 700 คน MD ต้องการเป็น MR เอง เพราะเห็นว่า ใน 700 คนไม่มีใครเหมาะสมยกเว้นตนเอง แบบนี้แปลกไหมครับ ถ้าคุณเป็น Auditor คุณจะถาม MD ว่าอย่างไรครับ

ดีเลยครับ ผมว่าเป็นเรื่องดีซะอีกที่ท่านเห็นความสำคัญของเรื่องนี้ ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ

การที่ข้อกำหนดบอกว่า ผู้ที่จะมาดำรงตำแหน่งเป็น MR ต้องได้รับมอบหมายจากทาง Top Management และเป็นหนึ่งใน Management ทีมขององค์กรนั่นก็เพื่อให้การตัดสินใจต่างๆ ที่เกี่ยวข้องกับ QMS มันเดินหน้าไปได้ครับ

ดังนั้นเมื่อท่าน MD ต้องการจะมาล้วงลูกเองในเรื่องนี้ ผมมองเห็นแต่จุดดีนะครับ มองไม่เห็นจุดแปลกแต่อย่างใด แม้บางครั้งผู้ใต้บังคับบัญชาอาจจะทำงานยากซักนิดก็ตาม แต่ระบบมันจะไม่ติดขัดครับ
ลายเซ็น

#8 MR_Rainy

MR_Rainy

Posted 09 April 2010 - 09:39 AM

QUOTE(Kong Mangkornkarn @ Apr 8 2010, 10:26 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ของผมมาแปลกครับ เป็นบริษัท จำกัดมหาชน ในตลาดหลักทรัพย์ พนักงานราว 700 คน MD ต้องการเป็น MR เอง เพราะเห็นว่า ใน 700 คนไม่มีใครเหมาะสมยกเว้นตนเอง แบบนี้แปลกไหมครับ ถ้าคุณเป็น Auditor คุณจะถาม MD ว่าอย่างไรครับ

พี่ก้อง คุณชรัตน์จะเป็น MR เองเหรอคะ จะมีเวลา Control System เหรอคะ ฝนว่าพี่น่าจะเป็นเองนะ O กว่าเพราะว่าพี่ดูแล DCC อยู่

#9 iso_man

iso_man

Posted 09 April 2010 - 10:03 AM

ล้วงลูกเลยเหรอจานดุก ทุกวันนี้ถ้า MD เดินผ่านพนักงานก็หลบกันให้วุ่นแล้ว 55555555 แต่ในทางจิตวิทยาดีนะครับ MD เป็น QMR เอง อย่างน้อยเวลาสั่งผจก.อื่นๆจะได้ดำเนินการบ้าง

QUOTE(DooK @ Apr 9 2010, 07:54 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ดีเลยครับ ผมว่าเป็นเรื่องดีซะอีกที่ท่านเห็นความสำคัญของเรื่องนี้ ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ

การที่ข้อกำหนดบอกว่า ผู้ที่จะมาดำรงตำแหน่งเป็น MR ต้องได้รับมอบหมายจากทาง Top Management และเป็นหนึ่งใน Management ทีมขององค์กรนั่นก็เพื่อให้การตัดสินใจต่างๆ ที่เกี่ยวข้องกับ QMS มันเดินหน้าไปได้ครับ

ดังนั้นเมื่อท่าน MD ต้องการจะมาล้วงลูกเองในเรื่องนี้ ผมมองเห็นแต่จุดดีนะครับ มองไม่เห็นจุดแปลกแต่อย่างใด แม้บางครั้งผู้ใต้บังคับบัญชาอาจจะทำงานยากซักนิดก็ตาม แต่ระบบมันจะไม่ติดขัดครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#10 Old man

Old man

Supreme Member

• Interests:No Action , Talk Only.

Posted 10 April 2010 - 08:20 AM

ตอบ
ไม่แปลก
MD คุณ น่าจะเข้าใขข้อกำหนดISO ดี รู้ว่า ISO คืออะไร เลยตัดสินใจที่จะทำหน้าที่นี้เอง
แจ๋วจริง ชื่นชม

คุณเป็น Auditor คุณจะถาม MD ว่าอย่างไรครับ

หากเป็น auditor ภายนอก ก็ไม่เห็นมีอะไร ก็ปกติ ตรวจง่ายดี ไม่ต้องอ้อมไปอ้อมมา ไม่ถูกโยนเรื่องไปมา

หากเป้น auditor ภายใน
ผมต้องทำการบ้าน ศึกษา หาความรู้ใส่ตัวเรื่องการบริหารจัดการ มากๆ
ผมจะไตรตรองซำ และ ตัวเองว่า ต้องไปศึกษา เจตนารมณ์ ของข้อกำหนด ISO อีกครั้ง เพื่อพร้อมเรียนรู้
ผมต้องทำการบ้านอยางหนัก จดไว้ใน checklist เพื่อเตรียมตัวถก ว่าปัญหาองค์กรมีอะไรบ้าง
เพื่อไปถก อภิปราย กับ MD ให้ได้
คนเป็นผู้ตรวจภายใน TOP นี้ ต้องเข้าใจว่า
การบริหารคืออะไร
หลังจากนี้น จะเข้าใจว่า ระบบบริหารคุณภาพ (หมายเลข 9001) คืออะไร
เรื่อง TOP http://www.training....e/144--ceo.html

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users