Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

มีปัญหาเกี่ยวกับ การทำ PFMEA รบกวนด้วยครับ

• This topic is locked This topic is locked
No replies to this topic

#1 pakdoo2002

pakdoo2002

Posted 25 January 2011 - 03:11 PM

เรื่อง PFMEA
ไม่แน่ใจว่า ผมเข้าใจถูกหรือไม่

1 ปกติเราจะต้องวิเคราะห์ในแต่ล่ะขบวนการ ว่าความเสี่ยงมากน้อยแค่ไหน ถ้ามาก ก็จัดการหาวิธีป้องกัน .... อันนี้ผมเข้าใจถูกไหมครับ

2 ถ้างานของเรา มี หลายๆ ขั้นตอน ยกตัวอย่างเช่น
ขบวนการที่ 1 เบิกวัตุดิบ อาจเกิดปัญหาการเบิกวัตุดิบผิดชนิด ผมใช้ป้ายบ่งชี้ (Tag) ในการตรวจสอบ เทียบกับคำสั่งผลิต ดังนั้นผมจึงให้ค่า D สูง เพราะไม่ได้ใช้เครื่องมืออื่นๆ
ขบวนการที่ 2 >>>บลาๆ
ขบวนการที่ 5 ขบวนการตรวจรอย และตรวจเช็ควัตุดิบผิดชนิด โดยใช้เครื่องจักร สามารถตรวจสอบอัตโนมัติ ทุกชิ้น ดังนั้นผมให้ค่า D ต่ำ

ในขบวนการที่ 1 ค่า RPN ผมสูงมาก ในเรื่องปัญหาที่อาจจะเกิดขึ้นเนื่องจากเบิกวัตถุดิบผิดชนิด .... ข้อกำหนดให้ Take Action
ปัญหาคือ ผมไม่สามารถ ลดค่า อื่นๆ ลงมาได้แล้ว
ผมจะสามารถแก้ปัญหา RPN สูงในขบวนการนี้ได้อย่างไร
หรือผมสามารถละเลย และไม่ Take Action โดยให้เหตุผลว่า มีขบวนการตรวจสอบเรื่องนี้ในขบวนการที่ 5 และมีค่า RPN ต่ำมาก ได้หรือไม่

หมายเหตุ ค่า S และ O ไม่สามารถ ปรับลดลงได้แล้ว

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users