Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ตันครับ

• This topic is locked This topic is locked
7 replies to this topic

#1 ข้าน้อย

ข้าน้อย

Premium Member

• Power Members

Posted 22 March 2010 - 03:04 PM

ผมไม่เข้าใจว่าชิ้นงานที่มีค่า Over Spec ทำไมต้องหาค่า Cpk ด้วยครับเพื่ออะไร
แบบว่าถ้าต้องการหาแล้วหาได้ไหม และจะคำนวนอย่างไร
เพิ่งเคยเจอ........

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 22 March 2010 - 04:26 PM

QUOTE(ข้าน้อย @ Mar 22 2010, 03:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมไม่เข้าใจว่าชิ้นงานที่มีค่า Over Spec ทำไมต้องหาค่า Cpk ด้วยครับเพื่ออะไร
แบบว่าถ้าต้องการหาแล้วหาได้ไหม และจะคำนวนอย่างไร

สมมุติว่า Spec = 100 +- 0.2
กระบวนการผลิตของเรา ผลิตงานออกมา 100 ตัว แต่ละตัวค่าที่ได้ = 100.30 หมดเลย สมมุติน่ะครับ
ความหมายมันคืออะไร ....
งานเสียหมดเลย อันนี้ชัวร์
งานเสียเพราะเครื่องใช่ไหม อันนี้ไม่แน่ครับ
ถ้าผลเป็นแบบนี้ เราควรไปแก้อะไร หรือ ควรไปควบคุมอะไรดี
งานเสีย 100 ตัวนี้ มันก็พอบอกได้น่ะครับ แต่ต้องลองหา Cp ของงาน Lot นี้ออกมาก่อน
ส่วน Cpk คงไม่ต้องหาหรอก เพราะยังไงก็รู้อยู่แล้วว่ามันเคลื่อนออกจาก Center ยังไง Cpk ก็น้อยชัวร์ ... แต่ถ้า Cp สูงล่ะ ตกลงใครผิด ???

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 ไก่ทอดหาดใหญ่

ไก่ทอดหาดใหญ่

Hornor Member

• Interests:ISO, Productivity

Posted 22 March 2010 - 05:07 PM

QUOTE(นุกูล @ Mar 22 2010, 04:26 PM) <{POST_SNAPBACK}>
กระบวนการผลิตของเรา ผลิตงานออกมา 100 ตัว แต่ละตัวค่าที่ได้ = 100.03 หมดเลย สมมุติน่ะครับ
งานเสียเพราะเครื่องใช่ไหม อันนี้ไม่แน่ครับ
ถ้าผลเป็นแบบนี้ เราควรไปควบคุมอะไร หรือควรควบคุมอะไรดี
งานเสีย 100 ตัวนี้ มันก็พอบอกได้น่ะครับ แต่ต้องลองหา Cpk ของงาน Lot นี้ออกมาก่อน

รีบไปหน่อยมั้งครับ แบบนี้เค้าเรียกว่าเนียนนะเนี่ย 5555
Email:(Mail and Data)
theerawut.thanomdee@gmail.com

#4 ข้าน้อย

ข้าน้อย

Posted 22 March 2010 - 05:36 PM

QUOTE(นุกูล @ Mar 22 2010, 04:26 PM) <{POST_SNAPBACK}>
กระบวนการผลิตของเรา ผลิตงานออกมา 100 ตัว แต่ละตัวค่าที่ได้ = 100.03 หมดเลย สมมุติน่ะครับ
ถ้าผลเป็นแบบนี้ เราควรไปควบคุมอะไร หรือควรควบคุมอะไรดี
งานเสีย 100 ตัวนี้ มันก็พอบอกได้น่ะครับ แต่ต้องลองหา Cpk ของงาน Lot นี้ออกมาก่อน

ครับ อ. นุกูล คือว่าสูตรที่ใช้ในการคำนวนหนะครับ ผมยังงงอยู่เลยครับ
ชิ้นงาน Import เข้ามาครับ เสียยกลอท แบบว่า Spec 736±5 วัดแล้วได้ค่าเฉลี่ย 742.994 mm.,Sigma 0.616 ,R2.500
ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมขอออกตัวเลยนะครับผมยังงงๆอยู่เลยเกี่ยวกับ SPC เพราะเพิ่งได้เรียนแค่ครั้งเดียวเอง
ขอบคุณครับ

#5 Autoboy

Autoboy

Posted 22 March 2010 - 05:39 PM

QUOTE(ข้าน้อย @ Mar 22 2010, 03:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>

บางที่ข้อมูลค่า Cpk ก็สามารถบอกอะไรได้หลายอย่างนะครับอย่างเช่น การกระจายตัวของข้อมูล
เพราะถึงแม้งาน Over Spec แต่ลักษณะของกราฟเป็นอย่างไร เอียงซ้าย, เอียงขวา หรือ ไม่เกาะกลุ่ม
ข้อมูลที่ได้สามารถนำมาปรับกระบวนการผลิต หรืออาจขอคุณลูกค้าขยายสเปกก็ได้นะครับ

ถามว่าคำนวณได้มั้ยตอบว่าได้ครับ ก็ใช้สูตรเหมือนเดิม ใส่ค่าสเปก ใส่ข้อมูลที่วัดได้ แล้วดูผลลัพท์ที่ได้
ว่าค่า Cpk เท่าไหร่

#6 นุกูล

นุกูล

Posted 23 March 2010 - 04:05 AM

QUOTE(ไก่ทอดหาดใหญ่ @ Mar 22 2010, 05:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รีบไปหน่อยมั้งครับ แบบนี้เค้าเรียกว่าเนียนนะเนี่ย 5555

555 เออ จริงๆด้วย ขอแก้เป็น 100.30 แล้วกันครับ

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#7 นุกูล

นุกูล

Posted 23 March 2010 - 04:16 AM

QUOTE(ข้าน้อย @ Mar 22 2010, 05:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>
</B>
ครับ อ. นุกูล คือว่าสูตรที่ใช้ในการคำนวนหนะครับ ผมยังงงอยู่เลยครับ
ชิ้นงาน Import เข้ามาครับ เสียยกลอท แบบว่า Spec 736&plusmn;5 วัดแล้วได้ค่าเฉลี่ย 742.994 mm.,Sigma 0.616 ,R2.500
ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมขอออกตัวเลยนะครับผมยังงงๆอยู่เลยเกี่ยวกับ SPC เพราะเพิ่งได้เรียนแค่ครั้งเดียวเอง
ขอบคุณครับ

ถ้าเรารพบว่ากระบวนการของเรา ผลิตงานเสียยก Lot สมมุติว่าเราเจอที่บริษัทเราเองน่ะ
งานเสียเหล่านั้น มันสามารถบอกได้ครับ ว่ามันเสียเพราะอะไร อะไรคือสาเหตุหลัก คุ้นๆ 4M ไหม ตัวสถิติมันสามารถบอกได้ครับ ว่าเกิดจาก M ตัวไหน
เพราะ Cp , Pp และ Cpk , Ppk มันมีความหมายต่างกัน มันอธิบายเนื้อหาสาระที่ต่างกันด้วย

เช่น
Cp สูง แต่ Cpk ต่ำ อะไรคือปัญหา คนหรือเครื่อง คน Set-Up หรือ คน Operate เครื่อง
Pp สูง แต่ Ppk ต่ำ ก็สามารถบอกได้อีก ว่าตกลงแล้ว ปัญหาเกิดจาก Operator หรือ Engineer ที่เขียน Control Plan

กรณีที่เราว่ามา งานเสียก็จริง แต่สมมุติว่า Lot นี้ Cp = 1.00 และ Cpk = 1.00 เหมือนกัน มันก็พอจะตีความได้น่ะครับ
ว่าปัญหานี้ไม่ได้เกิดจากความสามารถของเครื่องจักร และไม่ได้เกิดจาก Operator ที่คุมเครื่อง แต่ปัญหาน่าจะเกิดจากคน Set-Up มากกว่า
จะได้เอาข้อมูลไปแก้ไขเรื่องคนที่ Set-Up ชิ้นงาน Lot นี้ แบบว่า ไม่ต้องไปรื้อเครื่องหรอก เสียเวลา อะไรประมาณนั้นครับ

ลองหาค่าออกมาตีความดูครับ สนุกดี smiley-signs003.gif

#8 ข้าน้อย

ข้าน้อย

Posted 23 March 2010 - 07:21 AM

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของผู้รู้ทุกท่านครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users