Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ทำอย่างไร? ถ้าสมาชิกในทีม Internal audit ไม่ให้ความร่วมมือ

• This topic is locked This topic is locked
10 replies to this topic

#1 natts

natts

Premium Member

• Power Members
  • Interests:ʹ

Posted 11 October 2008 - 08:43 AM

สวัสดีค่ะ..แชร์ปัญหากันหน่อยนะคะ

พี่ๆ ท่านใด เคยเป็น Lead ในการ audit แล้วเจอสมาชิกในทีม ไม่ค่อยอยากจะทำงาน
เกี่ยงคนในทีมให้ note ให้คอยติดตามปิด car แต่ถึงเวลาก็ไป..ประมาณนั้น
ไปแบบว่า..ให้เห็นหน้า...

แบบว่า..ข้าอายุมากกว่า..ข้าจะไม่ทำอะไรเลย...
เฮ้อ!...ถอดใจแทน...

ไม่ทราบว่า..ถ้าเจอแบบนี้จะทำอย่างไรดีน๊า....

#2 kiwi

kiwi

Super Member

Posted 11 October 2008 - 08:56 AM

เหมือนกันเลยค่ะ
ทั้งทีมผู้ตรวจเลย ไม่ค่อยให้ความสำคัญ อยากจะตรวจเลย

มีใครพอจะรู้สึก ที่ฝึกอบรมเกี่ยวกับเรื่อง Internal Audit บ้างค่ะ

#3 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 11 October 2008 - 09:22 AM

ของผมที่ผ่านในทีม จะแบ่งหน้าที่กันก่อนอ่ะครับ สำหรับเรื่องการNote จะมีอยู่หนึ่งคนในทีม (มักจะเป็นAuditor ฝึกหัด หรือผู้ที่จะเลือกมาเป็นAuditorในอนาคต) จะมอบหมายให้เขาทำหน้าที่Note เสมือนเป็นเลขาของกลุมครับ
จากนั้นคนนี้ก็จะมีหน้าที่ในการเขียนCAR ด้วย(เพื่อเป็นการฝึกเขาไปในตัว) หลังจากนั้นก็มาสรุปกันในทีมอีกที่ว่าถูกต้องหรือเปล่า จากนั้นมค่อยประชุมกับAuditee ในเรื่องCAR ที่ต้องแก้ไข
สำหรับเมื่อถึงกำหนดการติดตามCAR ในทีมของผมจะแบ่งCAR กันไปติดตาม แล้วมาประชุมรวมกันในทีมถึงผลการติดตาม เพราะฉะนั้น ถ้าคนในทีมไม่รับผิดชอบในการติดตาม เวลาประชุมก็ไม่สามารถรายงานผลการติดตามได้ แล้วที่นี่จะเป็นไงลองคิดดู และที่สำคัญ LEAD ของผมแต่ละทีมมักจะเป็นผู้บริหารระดับสูง เอาง่ายๆคือคนที่มีผลต่อการปรับเงินประจำปีนั่นเอง แล้วที่นี้ลองคิดดูว่าถ้าเขาไม่สนใจมันจะเป็นอย่างไรกันหนอ cool.gif 5555 ก็ลองมาแชร์ไอเดียที่เคยทำอยู่ให้ฟังครับ ลองพิจารณาดูเพื่อมันจะมีประโยชน์บ้างนะครับ
Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#4 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

Posted 11 October 2008 - 10:15 AM

ของผมผู้บริหารระดับสูง ไม่ค่อยจะสนใจเท่าไรสิครับ ปัญหา

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#5 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 11 October 2008 - 10:31 AM

ใช้วิธีนี้ฮยู่ค่ะ แบ่งหน้าที่กันทำ เช่น แบ่งหัวข้อใน check list เพื่อให้ทุกคนในทีมหาข้อมูลต่างๆ เป็นการบ้าน เมื่อถึงเวลาก็ให้โน๊ตส่วนของตนที่รับผิดชอบ เมื่อจะสรุปผลก็นัดประชุมทีมอีกครั้ง
แต่เข้าใจคุณnatts ว่าปัญหาที่เกิดจากคน (นิสัย) มันแก้ไม่ตกจริงๆ ค่ะ มันอยู่ที่จิตสำนึก ส่วนตัวเองก็เจอมาเยอะค่ะ เช่น พวกคนเก่าอยู่มานาน พวกอายุมากประมาณว่าชั้นอาวุโสนะ หรือพวกวิชาการความรู้ท่วมหัวทฤษฎีล้วนๆ เฮ้อ...

#6 teeo

teeo

Posted 11 October 2008 - 10:54 AM

ของผมส่วนใหญ่ เกิดจากคน ถ้าจะแก้ก็แก้ที่คน

พยายามอยู่หลายๆ วิธี ครับ
ก็ยังไม่ประสบความสำเร็จ ทั้งหมด ไ้ด้บ้าง ไม่ได้บ้าง
ต้องจ่ายยาตามแต่ละอาการ
ส่วนใหญ่ใช้ผ่านหัวหน้าที่สูงกว่า

ถ้าไม่ได้ก็ MD ครับ

#7 natts

natts

• Interests:ʹ

Posted 22 October 2008 - 09:20 AM

ขอบคุณสำหรับ ทุกๆ ข้อคิดเห็นค่ะ thankyou.gif

#8 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 22 October 2008 - 10:21 AM

ภายหลังการตรวจประเมิน จะต้องมีการประเมินผลงานการตรวจ ของ auditor แต่ละคน โดย lead auditor
ดังนั้น แนะนำให้ lead auditor กำหนดเป็น วัตถุประสงค์ และเป้าหมายของการตรวจในแต่ละครั้งไปเลยว่า

1) auditor ทุกคนจะต้องส่ง บันทึกการตรวจประเมิน ภายในวันที่ทำการตรวจ (โปรดอย่าหยวนให้ส่งในถัดไปเลยนะครับ รับรองว่าท่านก็จะแห้วเหมือนเดิม)
2) auditor แต่ละคน จะต้องมี comment สำหรับกิจกรรมที่ไปตรวจไม่น้อยกว่าคนละ........... ประเด็น

การที่กำหนดเช่นนี้ เขาจะได้รักษาเวลาในการตรวจ และ เผื่อเวลาที่จะต้องมาบันทึกสิงที่ตรวจพบลงในบันทึกให้เรียบร้อย
นอกจากนั้นควรสร้างทักษะการเป็น auditor มืออาชีพด้วยการ รณรงค์ให้ทุกคนเขียนบันทึกในเวลาที่ทำการตรวจไปเลย จะได้ไม่ต้องมาทำงานซ้ำซ้อน

อย่างไรก็ตาม ควรมองไปถึงต้นตอของปัญหานี้ ว่า ที่มาของ Internal auditor มีที่มาอย่างไร ทำอย่างไรจึงจะได้ auditor ที่มีใจสำหรับงานนี้ และ หากจะเสนอให้บริษัทมี incentive สำหรับงานนี้ได้ก็ไม่น่าเกลียด หรือว่า ระบุไปเลยว่า การทำหน้าที ่auditor จะถูกนำไปประเมินผลการปฎิบัติงานก็ได้นะครับ
"

#9 Kanoknuy

Kanoknuy

Supreme Member

Posted 22 October 2008 - 02:51 PM

ณ ปัจจุบันที่ทำอยู่นะค่ะ ซึ่งก็ทำงานมาได้ปีกว่าๆ แล้ว
และคาดว่าปีหน้าคงได้โยกย้ายแหล่งทำมาหากินค่ะ
คือ เป็น DCC ที่เป็นร่างทรงของ QMR
ทำเองทุกอย่าง ตั้งแต่ check list การตรวจ Internal Audit / ออก CAR / Monitoring ปิด CAR
Auditor ท่านอื่นเป็นเพียงไม้ประด้บเท่านั้นเอาชื่อลงใน Schdule ให้ดูดี
ที่ไปตรวจก็เป็น DCC 2 คนเท่านั้น เพราะที่นี้ผู้บริหารมอง ISO 9001 & 14001
เป็นเพียงเครื่องหมายการค้า ไม่ค่อยใส่ใจเท่าไร จะใส่ใจก็ต่อเมื่อใกล้ CB Sur.

ที่เลวร้ายสุดๆ คือ หน่วยงานบางหน่วยงานมีการปิดบังข้อมูลจากลูกค้าด้วยค่ะ
คือ การประเมินความพึงพอใจของลูกค้า ซึ่งเราได้ไปทะเลาะกับผู้บริหารหน่วยงานนี้แล้ว
เนืื่องจากการ Audit ครั้งที่ผ่านมาเราตรวจพบว่ามีการ Make ข้อมูล
และเราก็ไม่สามารถรายงาน QMR ได้ เหมือนน้ำท่วมปากค่ะ
ถ้ารายงานก็เหมือนฟ้อง....ทุกวันนี้แอบหวังนิดให้ CB ตรวจเจอเถอะ จะได้แก้ CAR ให้สนุก
ซึ่งก็ใกล้แล้วค่ะ Renewal For Dec'08 ที่จะถึงนี้แล้ว...คาดว่าน่าจะกระตุ้น
ผู้บริหารได้บ้างนะค่ะ แต่ก็ไม่แน่ใจเท่าไร เพราะ Sur รอบที่ผ่านมาก็ยังเหมือนเดิม
นึกเสียดายเงินที่ต้องเสียกับการขอระบบ Manday ราคาใช่ว่าจะถูก น่าจะปรับพัฒนาองค์กรให้มากกว่านี้

หลายคนมองว่ามันเป็นเรื่องยุ่งยาก แต่ส่วนตัวคิดว่า ISO ช่วยให้งานเป็นระบบ เป็น STD ที่ทวนย้อนรอย
หาแหล่งที่มาของผลิตภัณฑ์ได้ นำมาวิเคราะห์แนวโน้ม แล้วสามารถหาทางป้องกันปัญหาได้

เราจะเปลี่ยนทัศนคติของผู้บริหารยังไงดีค่ะ ที่ผู้บริหารทัศคติเปลี่ยน พฤติกรรมก็ต้องเปลี่ยน ระบบก็เปลี่ยน
ระบายความใจยาวไปนิดค่ะ เก็บกด......

#10 iso_man

iso_man

Posted 22 October 2008 - 03:01 PM

QUOTE(Kanoknuy @ Oct 22 2008, 02:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ณ ปัจจุบันที่ทำอยู่นะค่ะ ซึ่งก็ทำงานมาได้ปีกว่าๆ แล้ว
และคาดว่าปีหน้าคงได้โยกย้ายแหล่งทำมาหากินค่ะ
คือ เป็น DCC ที่เป็นร่างทรงของ QMR
ทำเองทุกอย่าง ตั้งแต่ check list การตรวจ Internal Audit / ออก CAR / Monitoring ปิด CAR
Auditor ท่านอื่นเป็นเพียงไม้ประด้บเท่านั้นเอาชื่อลงใน Schdule ให้ดูดี
ที่ไปตรวจก็เป็น DCC 2 คนเท่านั้น เพราะที่นี้ผู้บริหารมอง ISO 9001 & 14001
เป็นเพียงเครื่องหมายการค้า ไม่ค่อยใส่ใจเท่าไร จะใส่ใจก็ต่อเมื่อใกล้ CB Sur.

ที่เลวร้ายสุดๆ คือ หน่วยงานบางหน่วยงานมีการปิดบังข้อมูลจากลูกค้าด้วยค่ะ
คือ การประเมินความพึงพอใจของลูกค้า ซึ่งเราได้ไปทะเลาะกับผู้บริหารหน่วยงานนี้แล้ว
เนืื่องจากการ Audit ครั้งที่ผ่านมาเราตรวจพบว่ามีการ Make ข้อมูล
และเราก็ไม่สามารถรายงาน QMR ได้ เหมือนน้ำท่วมปากค่ะ
ถ้ารายงานก็เหมือนฟ้อง....ทุกวันนี้แอบหวังนิดให้ CB ตรวจเจอเถอะ จะได้แก้ CAR ให้สนุก
ซึ่งก็ใกล้แล้วค่ะ Renewal For Dec'08 ที่จะถึงนี้แล้ว...คาดว่าน่าจะกระตุ้น
ผู้บริหารได้บ้างนะค่ะ แต่ก็ไม่แน่ใจเท่าไร เพราะ Sur รอบที่ผ่านมาก็ยังเหมือนเดิม
นึกเสียดายเงินที่ต้องเสียกับการขอระบบ Manday ราคาใช่ว่าจะถูก น่าจะปรับพัฒนาองค์กรให้มากกว่านี้

หลายคนมองว่ามันเป็นเรื่องยุ่งยาก แต่ส่วนตัวคิดว่า ISO ช่วยให้งานเป็นระบบ เป็น STD ที่ทวนย้อนรอย
หาแหล่งที่มาของผลิตภัณฑ์ได้ นำมาวิเคราะห์แนวโน้ม แล้วสามารถหาทางป้องกันปัญหาได้

เราจะเปลี่ยนทัศนคติของผู้บริหารยังไงดีค่ะ ที่ผู้บริหารทัศคติเปลี่ยน พฤติกรรมก็ต้องเปลี่ยน ระบบก็เปลี่ยน
ระบายความใจยาวไปนิดค่ะ เก็บกด......

ปัญหาโลกแตก ถ้าผู้บริหารไม่ให้ใจกับระบบก็คงยากที่จะก้าวเดินอย่างมั่นคง รังแต่จะให้เกิดความท้อแท๊ๆ กับผู้ปฏิบัติงาน QMR ก็ช่างใจร้ายส่งลูกทีมที่ไม่มี Power ไปก็ไม่มีการ Action จริงจัง แนวทางลองให้ CB สอบถามผู้บริหารถึงความมุ่งมั่นขององค์กรดูสิครับ เขาจะตอบว่าอย่างไร ในระบบล่างพยายามให้การทำงานแบบ cross function เพื่อร่วมกันแก้ไขปัญหาในด้านคุณภาพร่วมกัน อย่ายกให้เป็นความรับผิดชอบของหน่วยงานใดหน่วยงานหนึ่ง แต่ควรมีเจ้าภาพที่จะรับงานไปแก้ไข โดยทีมจะต้องหาสาเหตุของปัญหาให้ได้เพื่อจะได้แก้ไขตรงจุด ลองดูครับผมใช้ไ้ด้ผลเนื่องจากทุคนต้องการการยกย่องจากหน่วยงานอื่นๆ เหมือนกันไม่ใช้ให้ร้ายอย่างเดียว) rolleyes.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#11 non

non

Supreme Member

Posted 22 October 2008 - 05:15 PM

ถูกทุกข้อครับ

แต่ลองเสนอดูอีกหัวข้อละกัน

ไม่ทราบมีการประชุมสรุปการออก CAR หรือเปล่า กำหนดให้ชัดเจน

การปิด CAR กำหนดไปเป็นกฎเหล็กเลยว่า ไม่เกิน 30 วัน

จากนั้นมาสรุปข้อมูลแล้วก็ต้องส่ง Top Management ให้ท่าน Approved เนื่องจาก MR.มีหน้าที่ต้องแจ้ง

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users